ผู้เขียน หัวข้อ: วันอาทิตย์ = วันครอบครัว  (อ่าน 2769 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
วันอาทิตย์ = วันครอบครัว
« เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 09:40:02 »
วันอาทิตย์ที่ผ่านเป็นวันเริ่มต้นวันแรกของเทศกาลกินเจ จึงพาครอบครัวไปไหว้เจ้าแม่กวนอิมที่อุทยานพระโพธิสัตว์กวนอิม ท่าฉลอม สมุทรสาคร วันนี้ผิดคาดเพราะคนไม่เยอะอย่างที่คิด จึงได้ไหว้และขอพรเจ้าแม่กวนอิมอย่างสบายๆ

กินเจปีนี้เป็นปีที่15ที่ผมได้กินเจมาครับ แต่ปีนี้พิเศษตรงลูกๆ2คนของผมขอกินเจเอง แต่ไม่รู้จะได้สักกี่วัน แต่อย่างน้อยผมก็ดีใจที่เค้าตั้งใจทำความดีด้วยตัวเองครับ

การไปไหว้พระ ไหว้เจ้าขอพร เป็นสิ่งที่ลูกๆผมคุ้นเคยและทำเป็นประจำ แต่สิ่งที่ยากที่สุดของผมก็คือ เมื่อเค้าขอแล้วไม่ได้ต้องหาเหตุผลมาอธิบายให้เค้าเข้าใจให้ได้ เพราะถ้าอธิบายไม่ดี ความศรัทธาของเค้าจะลดน้อยลง

ลูกสาวผมชอบมาที่นี่เพราะได้ปิดทองเจ้าแม่ ถวายสร้อยมุก และมีถ้ำให้เดินเล่นครับ

วันอาทิตย์ผมจะยกให้เป็นวันครอบครัว โดยปกติถ้าไปไหนจะพยายามไปทั้งครอบครัวหรือถ้าไม่อย่างน้อยก็ต้องไปกับแฟนครับ การทำกิจกรรมกันทุกวันอาทิตย์เป็นการสร้างสายใยในครอบครัวที่ผมทำแล้วและคิดว่าได้ผลดีครับ วันอาทิตย์เป็นวันที่ดีสำหรับผมเสมอครับ
ฝากบทสวดมนต์เจ้าแม่กวนอิมไว้ให้สวดกันน่ะครับ
นำโม ไต่ซื้อ ไต่ปุย กิ้วโค่ว กิวหลั่ง กวงไต๋เหล่งก้ำ กวงสีอิมผ่อสัก ( กราบ )
นำโม ไต่ซื้อ ไต่ปุย กิ้วโค่ว กิวหลั่ง กวงไต๋เหล่งก้ำ กวงสีอิมผ่อสัก ( กราบ )
นำโมฮู๊ก นำโมหวบ นำโมเจ็ง นำโมกิ้วโค่ว กิวหลั่ง กวงสี่อิมผ่อสัก ถั่งจี้ตอ โอม เกียล้อฮวดตอ เกียล้อฮวดตอ เกียคอฮวดตอ หล่อเกียฮวดตอ หล่อเกียฮวดตอ ซาผ่อออ เทียงหล่อซิ้ง ตี่หล่อซิ้ง นั้งหลี่หลั่ง หลั่งหลี่ซิง เจ๊กเฉียกใจ เอียงห่วยอุ่ยติ้ง นำมอ หม่อ ออปวกเยี๊ย ปอหล่อบิ๊ก ( กราบ )
คำแปล
นะโมบุญบารมีสูงส่ง ปกป้องคุ้มครองมนุษย์ปวงชน ด้วยบารมีองค์พระโพธิสัตว์ ( กราบ )
นะโมบุญบารมีสูงส่ง ปกป้องคุ้มครองมนุษย์ปวงชน ด้วยบารมีองค์พระโพธิสัตว์ ( กราบ )
นะโมพุทธองค์บารมี นะโมบุญฤทธิ์บารมี นะโมศักดิ์สิทธิ์บารมี นะโมปลดทุกข์ ปราศจากภัยอันตรายทั้งปวง ด้วยบารมีองค์พระโพธิสัตว์ บุญบารมีอันศักดิ์สิทธิ์ ขอจงได้ประทานบารมี ขอจงได้ประทานบารมี ขอทูลซึ่งบารมี บารมีจงเวียนมา บารมีจงเวียนมา ให้บุญบันดาล ฟ้าคุ้มครอง ดินปกป้อง จงปลอดภัยปราศจากภัยอันตรายทั้งปวง หากมีเคราะห์ร้ายสิ่งใด ขอบุญนี้จงช่วยคุ้มครองให้หลุดพ้นจากภัยอันตรายทั้งปวง ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บตลอดกาล เทอญ ฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ต.ค. 2552, 09:41:44 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ตอบ: วันอาทิตย์ = วันครอบครัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 09:51:55 »
ขอบคูณมากครับเยี่ยมเลยครับท่านพี่ :053:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 10:02:43 »
ด้วยความเคารพครับ
   อนุโมทนากับผลบุญของการกินเจด้วยครับ
ขอแสดงความนับถือ
 Gearmour

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 10:07:12 »
ขอบคุณพี่ตี๋มากค่ะ

นี่สิครอบครัวตัวอย่าง
อิ่มบุญกันถ้วนหน้าเลยนะคะลูกสาวพี่ตี๋น่ารักมากค่ะ :080:
ขอบคุณภาพ..บทสวดเจ้าแมกวนอิม..และคำแปลด้วยค่ะ :053:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 12:21:10 »
ขอบคุณพี่ derbyrock มากนะครับที่เก็บภาพมาให้ชมกัน.. :015:

อาหารเจที่อุทยานอร่อยมากๆเลยครับ  ภายในถ้ำถ้าจำไม่ผิดมีเทพไฉ่ซิงเอี๊ยด้วย งดงามมากๆ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ
:054:

ออฟไลน์ notty_nt

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 12:22:21 »
เมื่อวันอาทิตย์ไปวัดบางพระกุฏิหลวงพ่อต้อยมา
แฟนได้หัวใจหนุมานมา
แล้วมีโอกาสที่จะได้หนุมานรึป่าวค่ะ???

แล้วมีผู้หญิง 2 คน มาจากกรุงเทพฯ

มาลงนะ

แล้วมีคนหนึ่งบอกว่าอยากได้เสือซึ่งนั่งคุยกันอยู่2-3 คน

รวมแม่ของแฟนด้วย
เขาเล่าหั้ยฟังว่า

ผู้หญิงคนอวบๆอยากได้เสือ

คุยกันสักพักหลวงพ่อต้อยก็บอกว่า"อ้าว!!! ยังไม่กลับอีกหรอก"

...ยิ้ม...

"ยังไม่ได้เสือจะกลับได้ยังไง"

งงค่ะ...

สรุป...เธอก็ได้เสือไป แต่เป็นน้ำมันที่แขน

หลวงพ่อต้อยเนี่ยสุดยอดจริงๆ^^"

นับถือท่านมากๆค่ะ

ขออภัยไม่ได้ถ่ายรูปมา

ออฟไลน์ หนึ่งดาวคนอง

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เกิดเป็นคนทั้งที่ หาดีให้ได้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 01:52:28 »
ขออนุโมทนาด้วยนะครับ กินเจปีนี้ขอให้อิ่มบุญถ้วนหน้ากันทุกคนนะครับ :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 03:08:37 »
ครอบครัวพี่ตี๋น่ารักดูอบอุ่นมากเลยครับ ... ปลื้มปิติ ...  :016:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 04:59:41 »
ครอบครัวตัวอย่าง ที่น่ารักมาก ๆ เลยคะ  :016:

อนุโมทนาบุญ กับพี่ตี๋ และ ครอบครัว ด้วยค่ะ 
:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 05:42:02 »
อนุโมทนาด้วยจ๊ะโยมตี๋...
ลงมาจัดงานศพให้พระสหธรรมิกที่ศรีราชา
ตั้งแต่วันที่ ๑๖ ตุลา เลยไม่มีเวลาที่จะเขียนบทความธรรมะ
กลับมุกดาหาร ๒๑ ตุลา คงจะมีเวลาเขียนบทความธรรมะ
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 06:58:14 »
อนุโมทนากับผลบุญของการกินเจด้วยครับ
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 11:30:18 »
ขออนุโมทนาบุญกับพี่ตี๋ด้วยนะครับ สาธุครับผม
ครอบครัวอิ่มบุญ ใจก็เป็นสุขครับ :053:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 12:00:56 »
อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ อาทิตย์ที่ผ่านมาครอบครัวผมและญาติๆพร้อมกันทอดกฐินที่วัดป่า เป็นวันอาทิตย์และวันครอบครัวที่มีความสุขอีกวันหนึ่งเลยครับ คิดถึงทีไรก็สุขกายสบายใจ  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ต.ค. 2552, 12:01:29 โดย กวงเจา »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 09:03:59 »
ขอบคุณพี่ตี๋มากครับ พาไปเที่ยวไหว้พระกันอีกแล้ว เข้ากับเทศกาลเลยครับ

ถ้าผมมีลูกมีครอบครับ ผมจะเอาแบบพี่เนี้ยแหละครับ พาลูกเข้าวัด ไหว้พระทำบุญ เที่ยวบ้าง เสริมสร้างความอบอุ่นในครอบครัวครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 09:10:13 »
อนุโมธนาบุญด้วยนะครับพี่ตี๋

อิ่มบุญอิ่มกุศล ทั้งครอบครัวเลยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 03:28:36 »
ขอบคุณพี่ตี๋มากครับ เป็นครอบครัวที่อบอุ่นจริงๆครับ...

ผู้ที่มีครอบครัวแล้ว ควรยึดเป็นครอบครัวตัวอย่างจริงๆครับ.... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 03:34:48 »
พาหม่วยหมวยไปปอเหาะ ปอเหาะ น่ารักน่าชังดีนะ..หมวยๆขาวๆนะ..กำลังอิน!

cho presley