ผู้เขียน หัวข้อ: พระพุทธเจ้า นักปราชญ์เอก ของโลก  (อ่าน 3720 ครั้ง)

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
เมื่อครั้งที่พระพุทธเจ้าได้ทรงตรัสรู้แล้ว แต่เนื่องจากพระธรรมที่พระองค์ทรงบรรลุนั้นมีความละเอียดอ่อน สุขุม
ยากต่อบุคคลจะรู้ เข้าใจและปฏิบัติได้ ต่อมาท่านได้ทรงพิจารณาอย่างลึกซึ้ง
แล้วทรงเห็นว่าบุคคลในโลกนี้มีหลายจำพวก บางพวกสอนได้ บางพวกสอนไม่ได้
บุคลลนั้นล้วนแตกต่างกันด้วยปัจจัยหลากหลายประการ   ทั้งรูปพรรณสัณฐาน  หน้าตา  
ความสูงต่ำ  ดำ  ขาว   นิสัยใจคอ   จริตกริยามารยาท   และสติปัญญา  
ดังนั้น  องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า  จึงได้ทรงจัดแบ่งบุคคลออกเป็นประเภทต่างๆ  ไว้  4  จำพวก  
อุปมาว่าเป็นบัว  4  เหล่า  กล่าวคือ

1.อุคคฏิตัญญู   คือ   บัวที่พ้นน้ำผลิดอกบานแล้ว   จะสอนธรรมสิ่งใดก็รู้แจ้งได้โดยพลันในสิ่งนั้น

2.วิป จิตัญญู   คือ   บัวที่ปริ่มน้ำรอวันที่จะบานต่อไป   เสมือนบุคคลที่มีปัญญา  
ทว่าต้องให้การแนะนำแต่เพียงเล็กน้อย   ก็บรรลุธรรมได้โดยง่าย

3.เนยยะ   คือ   บัวที่อยู่ใต้ผิวน้ำ  เสมือนบุคคลที่ทรงปัญญา  แต่ต้องใช้ความวิริยะพากเพียรในการสั่งสอนและ
ให้หมั่นกระทำสัมมาปฏิบัติ   จึงจะบรรลุธรรมได้

4.ปทปรมะ   คือ  บัวที่เกลือกลั้วตกอยู่ในโคลนตม   เสมือนบุคคลที่ตกจมอยู่ในมิจฉาทิฐิ  มีปัญญาทราม  
เป็นอเวไนยสัตว์   มีจิตอวิชชา  เป็นบุคคลที่สั่งสอนไม่ได้  พึงเลี่ยงให้พ้น

นี่คือบัวทั้งสี่เหล่า   บัวเหล่าที่  1 - 3  เป็นเวไนยสัตว์  สามารถสอนให้บรรลุธรรม  ไปสู่ความหลุดพ้นได้
ส่วนบัวเหล่าที่  4   เป็นอเวไนยสัตว์   สั่งสอนไม่ได้   และเป็นผู้ตกอยู่ในอบายภูมิหาความเจริญมิได้  
เป็นผู้เสพส้องด้วยกรรมชั่ว อันเผ็ดร้อน

ปัจุบันพระสงฆ์จะสังสอนธรรมโดยตรง แต่ละครั้งนั้นยากลำบาก
จึงมี กุศโลบาย เป็นเครื่องคอยช่วยให้บุคลปฏิบัติธรรม
พระเครื่อง วัตถุมงคล เครื่องลางของขลัง
(ข้อห้ามต่างๆคือธรรมะที่สอดแทรกส่วนความขลังนั้นอยู่ที่ผู้ปฏิบัติ)

ท่านคิดว่าท่านเป็นบุคลประเภทไหน
มิใช้มองแต่บุคลอื่น ตัดสินแต่บุคลอื่น

ขอบคุณที่มา
http://th.wikipedia.org/wiki/****

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ต.ค. 2552, 10:15:13 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: พระพุทธเจ้า นักปราชญ์เอก ของโลก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 08:36:56 »
ขอบคุณพี่จ๊อบมากครับ สำหรับบทความดีๆ .....

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ตอบ: พระพุทธเจ้า นักปราชญ์เอก ของโลก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 09:07:37 »
ขอบคุณพี่จ๊อบ ด้วยคนครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัวครับ...สวัสดี
:001: :001: :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 09:22:40 »
4.ปทปรมะ   คือ  บัวที่เกลือกลั้วตกอยู่ในโคลนตม   เสมือนบุคคลที่ตกจมอยู่ในมิจฉาทิฐิ  มีปัญญาทราม 
เป็นอเวไนยสัตว์   มีจิตอวิชชา  เป็นบุคคลที่สั่งสอนไม่ได้  พึงเลี่ยงให้พ้น

บัวเหล่าที่  4   เป็นอเวไนยสัตว์   สั่งสอนไม่ได้   และเป็นผู้ตกอยู่ในอบายภูมิหาความเจริญมิได้   
เป็นผู้เสพส้องด้วยกรรมชั่ว อันเผ็ดร้อน

ขอบคุณพี่จ๊อบมากๆค่ะเลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงเนอะ..เดี๋ยวน้ำจะขุ่น :095:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ต.ค. 2552, 11:54:35 »
ขอบคุณพี่จ๊อบครับสำหรับบทความดีๆ
เราคนไทยล้วนโชคดีมากที่มีพระพุทธองค์เป็นพระบรมศาสดา
และได้เกิดในร่มเงาของพระพุทธศาสนาครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 03:44:31 »
ขอบคุณพี่จ๊อบสำหรับบทความดีดีเสมอครับ สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 03:32:13 »
ขอบคุณท่านจ๊อบมากครับสำหรับบทความธรรมมะดีๆ... :016:

...บัวใต้ตม ถ้าไม่พยามปรับตัวขึ้นมาเหนือโคลน ก็คงจะเน่าอยุ่ในดินนะครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 05:12:57 »
บัวเหล่าที่  1 - 3  เป็นเวไนยสัตว์  สามารถสอนให้บรรลุธรรม  ไปสู่ความหลุดพ้นได้

ถ้าเปิดโอกาสตนเอง เพื่อเรียนรู้ รับฟัง ปรับปรุง ฝึกฝน ปฏิบัติ
ก็จะเป็น บัวเหล่าที่ 1-3 ได้ไม่ยาก เนื่องจากมี สติปัญญา ใฝ่รู้ ใฝ่ดี เป็นทุนอยู่แล้ว

ขอบคุณ คุณjob@love  สำหรับบทความดี ๆ ด้วยนะคะ
:054:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 08:57:14 »
ผมเป็นบัวเหล่าไหน??? :075:  ขอบคุณท่านมากครับที่นำคำสอนพระพุทธเจ้ามาบอกกล่าวให้เป็นข้อคิดเตือนตนเองได้เลย ทำให้ได้คิดถึงคำพูดที่พระอาจารย์หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน กล่าวไว้ว่า "ถ้านรกสามารถถ่ายทอดให้คนบนโลกเห็น เหมือนฉายหนังดูทีวีได้ คนคงจะไม่ทำบาปกัน"