ผู้เขียน หัวข้อ: กินเจได้บุญจริงหรือ  (อ่าน 6905 ครั้ง)

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
กินเจได้บุญจริงหรือ
« เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 03:43:56 »
เราได้รับการปลูกฝังความเชื่อว่า การกินเจ คือการไม่กินเนื้อสิ่งมีชีวิต
ซึ่งนำมาซึ่งการเบียดเบียนชีวิตสัตว์ที่น้อยลง เราจะได้บุญจากการกินเจ
ตัวผมเองที่ผ่านมาช่วงที่ตั้งใจกินเจ ก็จะคิดว่าได้บุญไปด้วยทำความสะอาดลำไส้ไปด้วย

แต่จริงๆแล้วการทานเจ ได้บุญจริงหรือ ? การทานเจแล้วได้บุญเป็นความเชื่อจากไหน ?

ในยุคพุทธกาล(พระพุทธเจ้ายังมีชีวิตอยู่) พระเจ้าเทวทัตได้ขอให้พระพุทธเจ้า
เพิ่มวินัย(ข้อห้าม)สำหรับพระสงฆ์เพิ่มอีก 5 ข้อ และหนึ่งในนั้นก็คือ "ห้ามกินเนื้อสัตว์"
เพราะการกินเนื้อสัตว์จะเป็นการเบียดเบียนชีวิตอื่น
แต่พระพุทธเจ้าไม่เห็นด้วย ส่วนหนึ่งก็เพราะพระสงฆ์เป็นผู้ขอคนอื่นทาน
หากไม่ทานเนื้อสัตว์ จะกลายเป็นผู้กินยากอยู่ยาก
และเป็นการสร้างความลำบากให้กับชาวบ้านทั่วไปที่ต้องการจะถวายอาหาร

พระพุทธเจ้าได้บัญญัติว่าเนื้อที่ไม่ควรทานมี 10 อย่างคือ
เนื้อมนุษย์ เนื้อช้าง เนื้อม้า เนื้อราชสีห์ เนื้อเสือโคร่ง เนื้อเสือดาว เนื้อเสือเหลือง เนื้อหมี เนื้อสุนัข เนื้องู
ส่วนการทานเนื้ออื่นจะบาปเมื่อ ได้เห็น ได้ยิน หรือสงสัยว่าเขาฆ่าเพื่อถวายตน
เช่น พระได้รับนิมนต์จากชาวบ้าน ตอนเดินผ่านหน้าบ้านเห็นไก่ 1 ตัว
ชาวบ้านบอกว่าเดี๋ยวจะทำไก่บ้านต้มให้กิน แล้วชาวบ้านก็หายไปสักพัก
แล้วก็ยกไก่บ้านต้มมาให้กิน แบบนี้ฉันไม่ได้ บาป เพราะได้เห็น ได้ยิน หรือสงสัยว่าเขาฆ่าเพื่อถวายตน
แต่ถ้าพระไม่รู้ไม่เห็นไม่ได้ยิน ชาวบ้านฆ่าไก่ไว้แล้วทำไก่บ้านต้มเสร็จแล้วพระถึงมา
แล้วชาวบ้านก็ยกไก่บ้านต้มมาให้ฉัน แบบนี้ฉันได้ เพราะไม่เห็น ไม่ได้ยิน ไม่รู้ว่าเขาฆ่าเพื่อถวายให้ตน
นี่ขนาดเป็นพระซึ่งเป็นผู้ที่ปฏิบัติเพื่อให้บรรลุธรรม พระพุทธเจ้ายังไม่ห้ามกินเนื้อสัตว์เลยนะครับ

คำถามที่สำคัญก็คือ การงดเว้นการกินเนื้อสัตว์(เจหรือมังฯ) เป็นคำสอนในพุทธศาสนาหรือไม่ ?
คำตอบก็คือ "ไม่ใช่" พระพุทธเจ้าไม่ได้สนับสนุน ไม่ได้สรรเสริญ
เพราะการไม่ทานเนื้อสัตว์ไม่ได้ทำให้บรรลุธรรมหรือบารมีใดเป็นพิเศษเลย
และพระพุทธเจ้าก็ทรงฉันเนื้อสัตว์ตามปกติ ไม่ได้กินเจหรือมังฯ

ในคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า การทานเนื้อสัตว์ไม่บาปข้อฆ่าสัตว์(ปานาติบาต)
เพราะเราจะบาปเมื่อเราฆ่า ส่งเสริมให้ฆ่า ยินดีที่เขาฆ่า ชื่นชมที่เขาฆ่า "สัตว์ที่มีชีวิต" เท่านั้น
การที่เรากินเนื้อสัตว์โดย ไม่เห็น ไม่ได้ยิน ไม่รู้ว่าเขาฆ่าเพื่อเรา "ไม่บาป" เพราะถือว่าเรากินเนื้อที่ตายแล้ว
ส่วนบาปจากการทำให้สัตว์นั้นตายจะตกอยู่กับคนฆ่าส่วนคนกินไม่บาป
เปรียบเทียบง่ายๆว่า สิงโตฆ่ากวาง แต่ไม่กิน แล้วแร้งมากิน
หากเราเป็นกวางที่ถูกฆ่า เราจะโกรธสิงโตหรือแร้ง คำตอบก็คือเราโกรธสิงโต(คุณมาทำร้ายฉันทำไม)
ฉันใดฉันนั้นเมื่อโกรธสิงโตที่เป็นผู้ฆ่า แปลว่าบาปจะตกอยู่กับผู้ฆ่า ผู้กินไม่บาป

ประเด็นที่คนมักจะเอามาอธิบายว่าการไม่ทานเนื้อสัตว์ คือการไม่เบียดเบียนชีวิตสัตว์
การกินเนื้อสัตว์เป็นการทำให้มีการฆ่าสัตว์มากขึ้น
หากกินเนื้อสัตว์น้อยลง ก็จะทำให้คนฆ่าสัตว์น้อยลง เราจึงได้บุญ
เราก็ต้องมองบนพื้นฐานของความเป็นจริงที่ว่า
พืชที่เรากินนั้น คนปลูกพืชก็ต้องฆ่าสัตว์จำนวนมากก่อนที่เราจะได้กิน
เช่น การปลูกข้าว ต้องฆ่าแมลงและสัตว์มากมายในตอนที่ปลูก
และแม้แต่ตอนขนส่งและเก็บรักษาก่อนจะมาถึงเราก็มีการฆ่าสัตว์มากมายเพื่อให้มาถึงเรา
การกินพืชก็ทำให้มีการฆ่าสัตว์มากขึ้นด้วยเช่นกัน
ถ้าการกินอาหารที่ส่งเสริมให้ฆ่าสัตว์เราจะบาป ก็น่าคิดว่า
เรากินสเต็ก 1 จาน กับกินผัก 1 จานอันไหนจะบาปมากกว่ากัน

ในคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า การไม่ทานเนื้อสัตว์ไม่ได้บุญอะไรพิเศษ
เพราะในบุญกิริยา 10 ซึ่งเป็นเรื่องการทำบุญ
และการสร้างบารมี 10 ชาติสุดท้ายของพระพุทธเจ้า(ชาดก)
ก็ไม่มีเรื่องการไม่ทานเนื้อสัตว์เลยแม้แต่นิดเดียว !
หากการไม่ทานเนื้อสัตว์ได้บุญ วัว ควาย จะได้บุญมากมายมหาศาลเพราะไม่กินเนื้อสัตว์ตลอดชีวิต
และแปลว่า วัว ควาย มีบุญกว่าเราเพราะได้เกิดมามีชีวิตที่ได้สร้างบุญมากมายขนาดนั้น
งั้นเรามาเกิดเป็นวัว ควาย จะดีกว่าเกิดเป็นคน เพราะสร้างบุญบารมีได้มาก(ล้อเล่นนะ)

สรุปว่า การไม่ทานเนื้อสัตว์แล้วได้บุญได้บารมี ไม่ใช่คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า
ไม่ใช่คำสั่งสอนในพุทธศาสนา และไม่ได้บุญไม่ได้บารมีใดไทั้งสิ้น
ใครที่นับถือศาสนาพุทธแล้วเชื่อว่า ไม่ทานเนื้อสัตว์แล้วได้บุญบารมี ถือว่ามีความเห็นผิด
ส่วนใครที่เชื่อว่าไม่กินเนื้อสัตว์แล้วได้บุญบารมี ก็ต้องถามตนเองก่อนว่า
ความเชื่อนี้เป็นของลัทธิใดหรือศาสนาใด หรือเป็นเพียงเรื่องที่เชื่อต่อๆกันมาเท่านั้น
วันนี้หากเรานับถือศาสนาพุทธ เราก็ควรจะเชื่อพระศาสดาของเราซึ่งก็คือพระพุทธเจ้า

เรื่องของบุญบาปนั้นเป็นเรื่องสากลเป็นกฎธรรมชาติ ที่แปลว่าไม่ว่าเราจะเชื่อแบบไหนนับถือแบบไหน
สิ่งที่บาปก็ยังบาปอยู่วันยังค่ำ สิ่งที่เป็นบุญก็ยังเป็นบุญอยู่วันยังค่ำ
การเปลี่ยนความเชื่อหรือศาสนาไม่ได้ทำให้เราได้บุญหรือบาปที่เปลี่ยนไปเลย
เหมือนนักกีฬาโอลิมปิกไม่ว่าจะนับถือศาสนาใด ก็ต้องอยู่ภายใต้กฎเกณฑ์เดียวกัน
ในส่วนของข้อขัดแย้งในความเชื่อของแต่ละศาสนานั้น
ก็จะขึ้นอยู่กับว่าเราจะโชคดีที่ได้เชื่อในศาสนาที่เข้าใจกฎธรรมชาติได้ถูกต้องหรือไม่

หากเราอยากจะทานเจเพราะสบายใจ เพราะตามกระแส หรือเพื่อสุขภาพ ก็สามารถทานได้
แต่หากเราจะทานเพื่อให้ได้บุญ ได้บารมี ก็ต้องคิดทบทวนอีกครั้ง
เพราะอาหารเจนั้นส่วนใหญ่จะได้โปรตีนน้อยกว่าปกติจะทำให้เราขาดสารอาหารและหิวง่าย
ส่วนอาหารเจที่มีโปรตีนจากพืชผสมก็มักจะแพงกว่าอาหารปกติหลายเท่า
และในศาสนาพุทธ การไม่กินเนื้อสัตว์(เจหรือมังฯ) ไม่ได้บุญหรือบารมี

ขอบคุณ  http://www.liverpoolthailand.com/forum/index.php?showtopic=4771&mode=threaded

ปล.1 ขอถามความเห็นของพวกพี่ๆครับ
ปล.2 ผมไม่ได้เชียร์ลิเวอร์พูลครับ>>เชียร์บางกอก กลาส ครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: กินเจได้บุญจริงหรือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 03:47:40 »
ผมว่าได้บุญนะครับ ผมกินมาหลายปีแล้วครับ ชีวิตความเป็นอยู่ ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ครับ.. :015:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 03:50:03 »
ผมว่าอยู่ที่จิตครับ
  ถ้ากินตามเค้า
กินแบบปรุงแต่ง
 ผมว่าไม่ได้อะไร
แต่ตั้งใจลดละเลิกเนื้อสัตว์
ไม่ยินดีที่สัตว์ตายเพราะอาหารของเรา
  คงจะดีกับจิตใจเรานะครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 03:53:02 »
ขอบคุณค่ะ..
กินเจ ไม่ใช่กินตามแฟชั่น เห็นเขากินก็กิน
ศึกษาก่อน.. สมัยก่อนพระพุทธเจ้า ก็ยังกินเนื้อสัตว์.. ฤาษีก็กินเนื้อสัตว์.. ฯลฯ..

ทุกอย่างสำคัญที่ใจ.. กินเจกินได้ทุกวัน... แบบประมาณมังสวิรัต งดบริโภคเนื้อสัตว์วันไหนที่อยากทำ!

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 04:07:48 »
ขอบคุณนิค มากครับสำหรับแง่มุมมองของเรื่องการกินเจ... :016:

...ผมเชียร์ เมืองทอง ยูไนเต็ด... :095:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 04:36:57 »
ลืมคำถามข้อที่ 2 ไปเลย

ผมเชียร์โอสถสภา เอ็ม 150 

สู้ตาย ๆ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 04:46:28 »
เคยสงสัยอยู่เหมือนกันว่า
คนเราปากบอกกินเจๆ แต่ทำไมถึงยังกิน เป็ดเจ ไก่เจ
เนื้อหมูเจ แถมยังบอกอีกด้วยว่าเหมือนหมูจริงๆ  :075:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 06:30:39 »
การกินเจมันของชาวจีนไม่ใช่หรือครับ
เพราะเป็นช่วงที่เทพเจ้ามาโลกมนุษย์ ใครได้กินเจช่วงนี้ ถือว่าได้บุญ=> อะไรประมาณนี้มั้ง

แต่ที่เราได้รับอิทธิพลนี้มา เพราะชาวไทยมีชาวไทยเชื้อสายจีน อยู่เป็นจำนวนมาก ให้หลายๆ พื้นที่เกือบทุกจังหวัด ประเพณีเลยกลายๆ เป็นส่วนหนึ่งของประเทศไทยไป => เอาง่ายๆ ยังมีวันตรุษจีนให้เห็นปฏิทินไทยเลย

แต่ถ้าถามว่า กินเจได้บุญไหม ผมไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ การได้กินผักมันดีต่อสุขภาพแน่นอนครับ
แต่อย่างว่า กินเนื้อหมูเจ ไก่เจ มันเป็นการปรุงรสให้มีสีสันในจานอาหาร จะให้ในจานมีแต่ถั่ว เห็ด ผัก มันคงดูน่าเบื่อไปมั้ง

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 10:12:00 »
ทุกอย่างอยู่ที่ "เจตนา"  :002:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 08:53:41 »
เทศกาลกินเจ ได้บุญหรือเปล่า อยากทำความเข้าใจก่อนน่ะครับ คนที่กินเจแบบจริงๆในเทศกาลนี้ ต้องลงชื่อที่โรงเจเพื่อให้ทำพิธีส่งชื่อว่าเป็นผู้กินเจ ต้องเคร่งครัดในศีลธรรม เทศกาลกินเจไม่ใช่แค่ไม่กินเนื้อสัตว์น่ะครับ ต้องถือศีลด้วยน่ะครับ มีข้อห้ามพอสมควรสำหรับผู้ที่จะกินเจน่ะครับ แล้วคนส่วนใหญ่ที่กินเจจะนับถือเจ้าแม่กวนอิมน่ะครับ คนนับถือเจ้าแม่กวนอิมก็จะไม่ทานเนื้อวัว เป็นความเชื่อและศรัทธาน่ะครับ ผมเคยลงประวัติและวัตถุประสงค์ในการกินเจแล้วลองย้อนอ่านกันดูน่ะครับhttp://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,13027.html
โดยส่วนตัวคิดว่าถ้าถือศีลกินเจได้บุญแน่นอนครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 09:51:12 »
ขอบคุณท่านนิค ที่นำบทความข้อมูลมานำเสนอให้ได้อ่านกัน  ห่างหายไปนานนะท่าน ...

เทศกาลกินเจ เป็นช่วงเวลาที่น่ารักมากๆ สีสันไม่น้อยหน้า วาเลนไทน์ เลยซักนิด

จริงๆ คำว่ากินเจ จะได้ยินกันเต็มๆ ว่า "ถือศีล กินเจ"

ต้องเจทั้งกาย เจทั้งวาจา และเจทั้งจิตใจ

ถ้ากินเจแล้วเข้าใจความหมาย บุญแม้ไม่หวังจะได้ ก็ต้องได้ครับ เพราะทำดีครบทั้ง ๓ ทาง

ศาสนาพุทธ แบ่งเป็น ๒ นิกายใหญ่  คือ

๑.หินยาน  เถรวาท  คือ สายของศาสนาพุทธในไทย ศรีลังกา

๒.พุทธนิกายมหายาน คือ พุทธในจีน ญี่ปุ่น 

ทั้งสองนิกาย มีแนวปฎิบัติ ลุ่มลึกแตกต่างกันไป  แต่เป้าหมายคือให้คนทำความดี   

การกินเจ เป็นแนวทางของพุทธมหายาน  เราให้เกียติซึ่งกันและกันครับ 

จะบอลลีค บอลเอฟเอ .. การไปถึงแชมป์ต่างกัน แต่เป้าหมายเดียวกัน

แต่ทำไม ฉลามชล ..พ่าย เมืองทอง ได้ไง เนี๊ย    ... :067: :067:

ออฟไลน์ PYT

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - thaisaard@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 10:15:01 »
ดีแน่นอนครับ ทั้งทางใจ และทางกาย แค่ปีละ7-10 วันก็ยังดีครับ  :017: :016:

ลืมไป หมูป่าเขี้ยวตัน ตกชั้นซะแล้วววว  :070: :070: :075: (แต่จะตามเชียร์ต่อไปครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ต.ค. 2552, 10:17:33 โดย PYT »
... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 10:22:43 »
เทศกาลกินเจ ได้บุญหรือเปล่า อยากทำความเข้าใจก่อนน่ะครับ คนที่กินเจแบบจริงๆในเทศกาลนี้ ต้องลงชื่อที่โรงเจเพื่อให้ทำพิธีส่งชื่อว่าเป็นผู้กินเจ ต้องเคร่งครัดในศีลธรรม เทศกาลกินเจไม่ใช่แค่ไม่กินเนื้อสัตว์น่ะครับ ต้องถือศีลด้วยน่ะครับ มีข้อห้ามพอสมควรสำหรับผู้ที่จะกินเจน่ะครับ แล้วคนส่วนใหญ่ที่กินเจจะนับถือเจ้าแม่กวนอิมน่ะครับ คนนับถือเจ้าแม่กวนอิมก็จะไม่ทานเนื้อวัว เป็นความเชื่อและศรัทธาน่ะครับ ผมเคยลงประวัติและวัตถุประสงค์ในการกินเจแล้วลองย้อนอ่านกันดูน่ะครับhttp://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,13027.html
โดยส่วนตัวคิดว่าถ้าถือศีลกินเจได้บุญแน่นอนครับ

ด้วยความเคารพครับ
  ขอบคุณครับ
พึ่งทราบครับ
เป็นความรู้มากมายครับ
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour