ผู้เขียน หัวข้อ: แนวคิด เว็บวัดบางพระ - วัดบางพระ  (อ่าน 4290 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
โดยจุดหมายของบอร์ดเราที่แท้จริง ... ตามความเข้าใจของกระผมเองนะครับ

กระผมมีความเข้าใจว่า บอร์ดวัดบางพระ ของพี่น้องทุกท่านนี้ จุดหมายที่แท้จริง

คือการเผยแพร่บารมีหลวงพ่อเปิ่น ให้ชนรุ่นหลังได้รับรู้ขึ้นมา และทราบว่า

คำว่า วัดบางพระ ไม่เคยจางหายไปลุ่มแม่น้ำนครชัยศรี จนกระทั่งเผยแพร่ยาว

ทั่วทุกหนแห่งในภูมิภาค ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ท่านมีไม่น้อยนับแสนล้านชนชาวไทย

เว็บนี้ก็เป็นสื่อกลางสื่อหนึ่งที่เชื่อมมิตรภาพให้แก่ศิษย์ของหลวงพ่อเปิ่น ทุกคน

ได้พบปะพูดคุยอย่างเป็นกันเอง โดยผ่านทางเว็บบอร์ดและนำไปยังการนัดหมาย

เข้าวัดเข้าวาไปกราบหลวงพ่อเปิ่น และพระอาจารย์ทุกองค์ ของวัดบางพระ

ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ได้ดิบได้ดีที่ต่างประเทศก็เยอะครับ ไม่สามารถมาวัดบางพระได้

ก็ได้แต่อ่านผ่านเว็บบอร์ดวัดบางพระ ว่าไปถึงไหนแล้ว มีอะไรเกิดขึ้นบ้าง

หากวัดบางพระ ไม่มีความสามัคคีของศิษย์วัดบางพระ ทุกคนเขาจะมองเราอย่างไร

เขาจะภูมิใจหรือไม่ผมไม่ทราบ แต่ที่แน่ๆ ถ้ามองแบบคนปกติแล้ว ย่อมมีแนวคิด

ในทางเดียวกันว่า ไม่มีใครให้อยากเป็นแบบนี้แน่นอน และแน่นอนอย่างที่สุด

ภาพพจน์ต่างๆ ที่คนอื่นเข้ามาอ่านผมไม่ห่วงเท่าสุขภาพจิตของพี่น้องวัดบางพระ

ที่ต้องมาเจอเรื่องการแตกความสามัคคีขึ้น เกิดการเบื่อหน่ายต่อกระทู้ตอบโต้ต่างๆ

แตกต่างไม่ควรแตกแยก ที่ตั้งกระทู้มาไม่ได้มีจุดมุ่งหมายเพื่อฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด

แต่กระผมอยากให้มีการยุติเรื่องที่เกิดขึ้น โดยระลึกเสมอว่า เว็บวัดบางพระ

คือเว็บที่เผยแพร่บารมีหลวงพ่อเปิ่น มีมิตรภาพมีการแจ้งข่าวสม่ำเสมอตลอด

จนนำไปยังการทำบุญ สืบสานวัฒนธรรมลายสักยันต์และความรู้เรื่องพระเครื่อง

ของหลวงพ่อเปิ่น ที่ทุกๆ ท่านนับถือผมเชื่อว่า ทุกท่านที่เข้ามาในเว็บวัดบางพระนี้

ก็นับถือหลวงพ่อเปิ่น กันทุกท่าน จะมัวมาโต้แย้งกันทำไมเล่าหากแต่เรื่องเหล่านั้น

ไม่เกี่ยวกับเว็บวัดบางพระ เลย โดยสืบเนื่องจากกระทู้ก่อนหน้านี้ที่ผมตั้งขึ้นมา

หลายท่าน มีความเห็นตรงกันเรื่องความสามัคคี ที่ขาดหายไปจากเว็บวัดบางพระ

ไม่ใช่หน้าที่ของท่านผู้ดูแลเว็บแห่งนี้ หากแต่เป็นหน้าที่ของทุกท่านที่อยู่ใน

เว็บแห่งนี้ โดยมีจุดมุ่งหมายเดียวกันคือการ สืบสานบารมีหลวงพ่อเปิ่น

ให้สาธุชนรุ่นหลังได้กราบนมัสการ สถิตในใจชนชาวไทยทุกภูมิภาค ตลอดไป ...  :054:

กระทู้นี้เหมือนกับกระทู้ปลุกระดมความสามัคคีของชาวเว็บวัดบางพระ

หากผู้ดูแลท่านใด ไม่เห็นด้วยหรือไม่เหมาะสม ลบได้เลยครับ ด้วยความเคารพ ...  :089:

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: แนวคิด เว็บวัดบางพระ - วัดบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 01:15:37 »
ชื่อกระทู้อาจจะล่อแหลมไปหน่อย แต่เจตนาจริงๆ จะตั้งว่า  แนวคิด เว็บวัดบางพระ และ วัดบางพระ ...  :089:

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: แนวคิด เว็บวัดบางพระ - วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 10:06:51 »
สามัคคีคือพลัง... ด้วยความเคารพ  :090:
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 10:07:47 »
มองต่างมุมนะครับ

เห็นแต่ความขัดแย้งของบุคคลแค่ บุคคลคนเดียว  และเห็นความสามัคคีของพี่น้องที่ออกมาปกป้องบอร์ดวัดบางพระ

ยังไม่เห็นมีแนวคิดคล้อยตามที่แตกต่างกัน เกินกว่า ๕ ความเห็นเลยนะครับ

ที่น่าจะเน้น คือ การตอบโต้กันด้วยการใช้ภาษาที่รุนแรง และส่อถึงอารมณ์ ที่แรงขึ้น

ออกแนวก้าวร้าวและดุเดือดกันทั้งสองฝ่าย เข้าทำนอง ยั่วขึ้นครับ  

การต้องออกมาเรียกร้อง ก็บ่งบอกเรื่องราวได้ดีครับ  

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 12:31:35 »

[bgcolor=#ffff00]ไม่มีใครจะมีความสุขได้

หากเขาผู้นั้นไม่เห็นด้วยกับความสุขนั้น
[/bgcolor]
[shake]...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
[/shake]

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 12:57:18 »
มองต่างมุมนะครับ

เห็นแต่ความขัดแย้งของบุคคลแค่ บุคคลคนเดียว  และเห็นความสามัคคีของพี่น้องที่ออกมาปกป้องบอร์ดวัดบางพระ

ยังไม่เห็นมีแนวคิดคล้อยตามที่แตกต่างกัน เกินกว่า ๕ ความเห็นเลยนะครับ

ที่น่าจะเน้น คือ การตอบโต้กันด้วยการใช้ภาษาที่รุนแรง และส่อถึงอารมณ์ ที่แรงขึ้น

ออกแนวก้าวร้าวและดุเดือดกันทั้งสองฝ่าย เข้าทำนอง ยั่วขึ้นครับ 

การต้องออกมาเรียกร้อง ก็บ่งบอกเรื่องราวได้ดีครับ 

5 ความเห็น ไม่มากกว่านั้น เพราะไม่มีใครเข้าร่วม เห็นเป็นเรื่องไร้สาระ หรือเปล่าครับ

เพราะทุกท่านก็รับรู้เรื่องดังกล่าวมาตลอด และไม่มีใครเข้าไปยุ่งก็เพราะว่ามันจะยาวครับ

แค่กระทู้ที่สร้างมาแล้วโต้แย้งก็น่าอับอายต่อผู้เล่นเว็บใหม่ๆ ที่เข้ามาร่วมกับเว็บวัดบางพระ

เขาอาจจะมองในมุมมองได้หลายแบบครับ แล้วการแก้ปัญหาอยู่ที่ไหนหรอครับ

ปล่อยให้ตอบโต้กันยาวชั่วลูกชั่วหลานหรือเปล่าผมก็มิอาจทราบได้ วันไหนมีเรื่องมา

ก็ตอบโต้กัน ใช้ถ้อยคำรุนแรง วันไหนไม่มีก็ดีไป เป็นแบบนี้อีกนานเท่าไหร่

จะตอบโต้กันแบบนี้ไม่มีที่สิ้นสุดหรือเปล่า จุดจบมันอยู่ตรงไหน ...  :062:   :062:   :062:

ขอขอบพระคุณที่อชิตะ อย่างสูงนะครับ ที่เข้ามาออกแนวคิดในอีกแง่

มองได้หลายอย่างเปรียบดั่งเหรียญสองหน้า ที่ไม่เหมือนกัน

ความคิดแตกต่างแต่ไม่แตกแยก อยากให้อยู่อย่างพี่น้อง สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 02:15:25 »
"แนวคิดแตกต่างแต่ไม่แตกแยก" ยังคงเป็นสิ่งที่เราควรรักษาไว้ในเวปแห่งนี้
1. บางครั้งอาจมีการแสดงความคิดเห็นที่แตกต่างบ้าง หรือนำเสนอของสำนักอื่นๆบ้าง หรือแม้แต่วัดบางพระด้วยกันแต่คนละกุฏิ ก็เป็นสิ่งที่ควรเปิดใจให้กว้างในการแสดงความคิดเห็น ถือว่าSharing กัน
2. หากแนวคิดหรือเรื่องที่เสนอมาไม่ถูกต้อง โดยเฉพาะเรื่องเกี่ยวกับวัดบางพระ เช่น เรื่องของหลวงปู่ หรืออื่นๆ ผู้รู้ก็ควรชี้แนะในสิ่งที่ถูก (มีผู้รู้มากมายอยู่แล้ว) หากแนะนำ/ตักเตือนแล้วไม่เชื่อ ก็ต้องบล็อกหรืออื่นๆ ตามกระบวนการต่อไป
3. จุดประสงค์ของเวปเรา แน่นอนเห็นด้วยกับคุณโจรสลัดครับ

ปล.ผมว่าถ้าเราเปิดใจยอมรับความแตกต่างกันสักนิด หนักนิดเบาหน่อยอภัยให้กัน รักษามารยาทและน้ำใจแบบไทยๆ เวลาคอมเมนต์ในความเห็นคนอื่นก็ทำด้วยความสุภาพ เรื่อความแตกแยก ความผิดข้องหมองใจคงไม่มี ครับ

ขอบารมีหลวงปู่ได้โปรดคุ้มครองทุกท่าน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 02:49:00 »
ขอบคุณท่านโจรสลัดนะคะ

การที่เราจะอยู่ในสังคมๆนึง
สิ่งหนึ่งที่เราต้องยอมรับคือความเห็นของผู้อื่น
หลายคนหลายความคิด..จึงเป็นความคิดที่แตกต่าง..แต่ไม่แตกแยก
ซึ่งก็จะมีบางส่วนที่จะมีความคิดที่คอยแต่จะขัดแย้งตลอด
คำว่าแตกต่าง..กับคำว่าขัดแย้งไม่เหมือนกันนะคะ
เป็นเพราะเจตนา...ที่ไม่ศรัทธาด้วยใจจริง
..ต่อแต่นี้..เราควรที่จะนึกระลึกถึงหลวงปู่ของเราให้มากๆ
เรามาที่แห่งนี้เพื่ออะไร...เรามาเพราะศรัทธา..ไม่ใช่ขัดศรัทธา
ความศรัทธาหนึ่งใจเดียวกันจะหล่อหลอมเป็นความสามัคคี
...ที่แห่งนี้จะสงบสุขดังเดิม...

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 03:04:13 »
ขอบคุณท่านโจ ที่แสดงความคิดเห็นออกมาให้สมาชิกท่านอื่นได้รู้ ผมว่ามีหลายคนครับ ที่มองเห็นปัญหาเช่นเดียวกับที่ท่านเห็นครับ

1ความเห็นของท่าน ช่วยให้หลายๆความคิด หลายๆเจตนารมณ์อันดี ของอีกหลายๆสมาชิก ได้ออกความเห็นร่วมกันครับ ได้เป็นกระบอกเสียงออกมาจากเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ในเว๊ปวัดบางพระแห่งนี้ เพื่อให้ดำรงไว้ซึ่งศักดิ์และสิทธิ์สืบไปครับ

หลายๆอย่าง หลายๆการกระทำ แน่นอนครับ มีคนรับรู้ มีคนติดตาม มีคนเป็นห่วง แต่ที่เข้ามาในเว๊ปแห่งนี้ ก็เพื่ออะไรกันเหรอครับ

บางอย่างที่ท่านๆเราๆทำกันลงไปแล้วก็ดี หรือยังไม่ทำก็ดี "มันอาจจะถูกใจท่าน แต่มันไม่ถูกต้อง "
สำหรับที่แห่งนี้ เหมือนบ้านเมืองมีกฎมีระเบียบ เราอยู่ในสังคมนี้ ก็ควรเคารพกฎระเบียบในสังคมนี้ ไม่ว่าประเทศไหนเมืองไหนก็มีกฏครับ

ผิดก็ว่าไปตามผิด ถูกก็ว่าไปตามถูก แต่เหนือสิ่งอื่นใดการอภัยให้กันและกัน นี่แหละเป็นสิ่งที่สวยงามที่สุดครับ หนักนิดเบาหน่อย ยอมกันได้ ก็ยอมๆกันไปครับ
ศักดิ์ศรี มันกินไม่ได้หรอกครับ มิตรภาพนั้นซิ ยั่งยืนยิ่งกว่าครับ

ขอร่วมออกความเห็นครับ ขอเป็นอีก 1เสียงเล็กๆ เพื่อเป็นแนวทางสู่ความรัก ความสามัคคี ของพี่น้องและพ้องเพื่อน ชาววัดบางพระทุกท่านครับ....ด้วยจิตคาราวะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ต.ค. 2552, 03:06:09 โดย tum72 »
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 03:29:11 »
สู้ๆนะทุกคน อยากเห็นทุกคนสามัคคีกันนะจ๊ะ

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 04:13:21 »
ขอบคุณมากครับ  :054:ทุกคนที่เข้ามาที่นี่ล้วนมีจุดรวมเดียวกันคือความเคารพและนับถือในองค์หลวงพ่อเปิ่น ทุกคนจึงเปรียบเสมือนพี่น้องกันมีอะไรควรค่อยพูดค่อยจากัน อย่าใช้อารมณ์ และที่สำคัญควรยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น และแสดงความคิดเห็นอย่างสุภาพ สิ่งใดที่ไม่เหนือบ่ากว่าแรงก็อยากให้อโหสิกรรมแก่กัน จะได้อยู่กันอย่างมีความสุข รักกันเข้าไว้ครับ อย่างน้อยก็เป็นศิษย์ที่มี บูรพาจารย์ท่านเดียวกันคือหลวงพ่อเปิ่นแห่งวัดบางพระ ด้วยความนับถือ ขอบคุณครับ :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ต.ค. 2552, 04:15:17 โดย nobeeta »
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 05:43:14 »
สามัคคีคือพลังครับพี่น้อง :090:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 06:05:41 »
คิดต่างได้แต่อย่าแตกแยกก็พอครับ

จะให้ทุกความคิดเห็นคล้อยตามกันหมด มันเป็นได้ยาก
ผมว่า แม้เราๆ ท่านๆ เห็นหน้าตา Board ดีทุกความคิดเห็นคล้อยตามกัน
แต่สมาชิกคนอื่นที่ไม่เห็นด้วยมันก็มีเหมือนกัน ขึ้นว่าเขาจะ Post ไม่ Post แล้วถ้า Post แล้วจะโดนลบหรือไม่โดนลบ
บางทีแม้หน้างานสวย แต่ในงานดูแย่ มันก็ไม่งามเหมือนกัน

แต่ก็เห็นด้วย อยากให้แก้ไขเหมือนกัน แต่จะให้กีดกันคนเหล่านี้ออกไป ผมเห็นไม่ควรอย่างยิ่งครับ
มาปรับความเข้าใจกัน คิดผิดคิดใหม่ ผมเชื่อว่า Board นี้สวยทั้งข้างในและข้างนอกแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ต.ค. 2552, 06:07:42 โดย SIC »

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ต.ค. 2552, 09:08:34 »
รักกันใว้เถิดเราเกิดร่วมแดนไทย สามัคคีคือพลัง ครับ  :054:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 ต.ค. 2552, 02:07:11 »
ขอแจมนีสครับ  ว่าจะไม่เข้ามาตอบแล้วน๊ะ

แต่แค่อยากบอกว่า  ทุกอย่างมีทางออกครับ  ถ้าทุกคนช่วยกันแก้

1 เราต้องหา ต้นตอของปัญหาให้เจอ ก่อนเป็นอันดับแรกเลยครับ ว่า  ปัญหาเกิดจากอะไร  ใครเป็นผู้ที่สร้างปัญหา

ถ้าเราหา ที่มาที่ไป ของปัญหาไม่พบ  ไม่มีวันหรอกครับ ที่จะแก้กันใด้   ผมเชื่ออย่างนั้นครับ

ผมแค่อยากบอกว่า  ผมเล่นมาหลายบอร์ด  เจอปัญหามาสารพัด แต่ละบอร์ด   ผู้ดูแล นั่นละครับ  สำคัญที่สุด 

ผมเห็น บอร์ดล่มมาหลายบอร์ดแล้วครับ  เนื่องจากผู้ดูแลไม่ แข็งพอ  ไม่นิ่งพอ หรือไม่มีเวลาพอ ที่จะเข้ามาดูแล

เมื่อบอร์ด เป็นบอร์ด สาธารณะ  ใครก็เข้ามาเล่นใด้

และผมเห็นหลายบอร์ดแล้วครับ  ที่เขาแข็งปึก จริงๆ  ขนาดโดนมาสารพัด  ทั้งเจ้าหน้าที่  ทั้งคู่แข่ง ทั้งศรัตรู  บอร์ดล่มแล้ว ล่มอีก  เขากู้ขึ้นมาใด้ สบายๆ  แถมยิ่งใหญ่ ในบอร์ด คู่แข่งที่มีด้วย

แปลกมั๊ยครับ  แต่จริง  เขาช่วยกันครับ  เขารักบอร์ดของเขา  เขาถือว่า  สิ่งที่เขาทำ  ถูกต้องที่สุด  แต่อาจไม่ถูกใจผู้อื่น  เรียกง่ายๆ ก็ เกรียน ดีดี นี่เอง  แต่คนก็เข้าบอร์ดเขามากมาย

มีสมาชิคเป็น เรือนหมื่น  สปอนเซอร์เพียบ  พูดง่ายๆ  ใครไปสดุด อะไรในนั้น หรือสร้างปัญหาในนั้น พูดใด้คำเดียว โดนลบ ยูสเนม ทันที  สมัครใหม่  โดนล๊อค IP  อีก หมดสิทธิ์

เขาเอาเฉพาะ คนที่พูดภาษาเดียวกัน  ชอบเหมือนๆกัน  ถ้าไม่ใช่  ไปที่อื่นไกลๆเลย นั่นละครับ

แต่บอร์ดวัดบางพระ  แตกต่างจากที่ผมสัมผัสมามากมายครับ

ในนี้เรามี แต่ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ แต่ละคน ศรัทธา ในตัวหลวงพ่อเปิ่น กันทั้งนั้น  ถึงจะไม่ใด้เห็นท่านตอนมีชีวิตรอยู่ก็เถอะ  ผมเชื่อว่า ทุกคนศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น ทุกคน

แต่  มนุษย์  เกิดมาแล้ว  มีสักกี่คนละ ที่ ลด ละ เลิก ตัดกิเลศ ตัญหา ความโลภ  ความโกรธ ความหลง  ความทะเยอทะยาน หยิ่งยะโสโอหัง

ผมคิดเสมอว่า  สิ่งที่ผมเห็น ผมพบมา  อะไรที่ผมมองแล้ว ทำให้เกิดปัญหา  ผมจะเปรียบสิ่งนั้นว่า

อุจาระ  ที่เรี่ยราด อยู่ตามท้องถนน เมื่อเรารู้ว่า มันเหม็น  เราก็เดินห่างๆมันใว้  หรือถ้าเดินผ่าน เราก็ข้ามไปเสีย  อย่าไปแตะ หรืออย่าไปเหยียบ ให้มันเหม็นติดมือ ติดเท้าเรา

แต่ถ้ามีใครมา อุจาระ  ในบ้านเราซิ  อย่างนั้นก็ว่ากันไปอีกที  ต้องหาคนที่มา อุจาระ ใส่บ้านเราให้ใด้  แล้วลงโทษ ให้สาสม กับสิ่งที่เขา มาทำในบ้านเรา

สุดท้ายนี้  ผมแค่อยากบอกว่า  ถ้าจะแก้ ต้องแก้ที่ต้นเหตุ ของปัญหาครับ  ทุกอย่างจบ  เชื่อผมเถอะ

ด้วยจิตรคารวะ   :054: :054: :054:

ชาญ  ครับ :050:

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 ต.ค. 2552, 02:36:04 »
คิดต่างได้แต่อย่าแตกแยกก็พอครับ

จะให้ทุกความคิดเห็นคล้อยตามกันหมด มันเป็นได้ยาก
ผมว่า แม้เราๆ ท่านๆ เห็นหน้าตา Board ดีทุกความคิดเห็นคล้อยตามกัน
แต่สมาชิกคนอื่นที่ไม่เห็นด้วยมันก็มีเหมือนกัน ขึ้นว่าเขาจะ Post ไม่ Post แล้วถ้า Post แล้วจะโดนลบหรือไม่โดนลบ
บางทีแม้หน้างานสวย แต่ในงานดูแย่ มันก็ไม่งามเหมือนกัน

แต่ก็เห็นด้วย อยากให้แก้ไขเหมือนกัน แต่จะให้กีดกันคนเหล่านี้ออกไป ผมเห็นไม่ควรอย่างยิ่งครับ
มาปรับความเข้าใจกัน คิดผิดคิดใหม่ ผมเชื่อว่า Board นี้สวยทั้งข้างในและข้างนอกแน่นอนครับ

คมชัดลึกมองขาดเยี่ยมมาก :015:
ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 ต.ค. 2552, 11:27:24 »
ขอแจมนีสครับ  ว่าจะไม่เข้ามาตอบแล้วน๊ะ

แต่แค่อยากบอกว่า  ทุกอย่างมีทางออกครับ  ถ้าทุกคนช่วยกันแก้

1 เราต้องหา ต้นตอของปัญหาให้เจอ ก่อนเป็นอันดับแรกเลยครับ ว่า  ปัญหาเกิดจากอะไร  ใครเป็นผู้ที่สร้างปัญหา

ถ้าเราหา ที่มาที่ไป ของปัญหาไม่พบ  ไม่มีวันหรอกครับ ที่จะแก้กันใด้   ผมเชื่ออย่างนั้นครับ

ผมแค่อยากบอกว่า  ผมเล่นมาหลายบอร์ด  เจอปัญหามาสารพัด แต่ละบอร์ด   ผู้ดูแล นั่นละครับ  สำคัญที่สุด 

ผมเห็น บอร์ดล่มมาหลายบอร์ดแล้วครับ  เนื่องจากผู้ดูแลไม่ แข็งพอ  ไม่นิ่งพอ หรือไม่มีเวลาพอ ที่จะเข้ามาดูแล

เมื่อบอร์ด เป็นบอร์ด สาธารณะ  ใครก็เข้ามาเล่นใด้

และผมเห็นหลายบอร์ดแล้วครับ  ที่เขาแข็งปึก จริงๆ  ขนาดโดนมาสารพัด  ทั้งเจ้าหน้าที่  ทั้งคู่แข่ง ทั้งศรัตรู  บอร์ดล่มแล้ว ล่มอีก  เขากู้ขึ้นมาใด้ สบายๆ  แถมยิ่งใหญ่ ในบอร์ด คู่แข่งที่มีด้วย

แปลกมั๊ยครับ  แต่จริง  เขาช่วยกันครับ  เขารักบอร์ดของเขา  เขาถือว่า  สิ่งที่เขาทำ  ถูกต้องที่สุด  แต่อาจไม่ถูกใจผู้อื่น  เรียกง่ายๆ ก็ เกรียน ดีดี นี่เอง  แต่คนก็เข้าบอร์ดเขามากมาย

มีสมาชิคเป็น เรือนหมื่น  สปอนเซอร์เพียบ  พูดง่ายๆ  ใครไปสดุด อะไรในนั้น หรือสร้างปัญหาในนั้น พูดใด้คำเดียว โดนลบ ยูสเนม ทันที  สมัครใหม่  โดนล๊อค IP  อีก หมดสิทธิ์

เขาเอาเฉพาะ คนที่พูดภาษาเดียวกัน  ชอบเหมือนๆกัน  ถ้าไม่ใช่  ไปที่อื่นไกลๆเลย นั่นละครับ

แต่บอร์ดวัดบางพระ  แตกต่างจากที่ผมสัมผัสมามากมายครับ

ในนี้เรามี แต่ พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ แต่ละคน ศรัทธา ในตัวหลวงพ่อเปิ่น กันทั้งนั้น  ถึงจะไม่ใด้เห็นท่านตอนมีชีวิตรอยู่ก็เถอะ  ผมเชื่อว่า ทุกคนศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น ทุกคน

แต่  มนุษย์  เกิดมาแล้ว  มีสักกี่คนละ ที่ ลด ละ เลิก ตัดกิเลศ ตัญหา ความโลภ  ความโกรธ ความหลง  ความทะเยอทะยาน หยิ่งยะโสโอหัง

ผมคิดเสมอว่า  สิ่งที่ผมเห็น ผมพบมา  อะไรที่ผมมองแล้ว ทำให้เกิดปัญหา  ผมจะเปรียบสิ่งนั้นว่า

อุจาระ  ที่เรี่ยราด อยู่ตามท้องถนน เมื่อเรารู้ว่า มันเหม็น  เราก็เดินห่างๆมันใว้  หรือถ้าเดินผ่าน เราก็ข้ามไปเสีย  อย่าไปแตะ หรืออย่าไปเหยียบ ให้มันเหม็นติดมือ ติดเท้าเรา

แต่ถ้ามีใครมา อุจาระ  ในบ้านเราซิ  อย่างนั้นก็ว่ากันไปอีกที  ต้องหาคนที่มา อุจาระ ใส่บ้านเราให้ใด้  แล้วลงโทษ ให้สาสม กับสิ่งที่เขา มาทำในบ้านเรา

สุดท้ายนี้  ผมแค่อยากบอกว่า  ถ้าจะแก้ ต้องแก้ที่ต้นเหตุ ของปัญหาครับ  ทุกอย่างจบ  เชื่อผมเถอะ

ด้วยจิตรคารวะ   :054: :054: :054:

ชาญ  ครับ :050:

ขอขอบพระคุณพี่ชาญ เป็นอย่างสูง ครับที่มาแนะนำ ขึ้นอยู่ที่ไหน ที่ใคร อย่างไร สาธุ ...  :089:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 ต.ค. 2552, 11:43:35 »
ขอขอบพระคุณพี่ชาญ เป็นอย่างสูง ครับที่มาแนะนำ ขึ้นอยู่ที่ไหน ที่ใคร อย่างไร สาธุ ...  :089:

ได้แนวทางมาแล้วใครจะมาดำเนินการต่อล่ะครับนี่ ...  :062:  :062:  :062:  :062:  :062:

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 ต.ค. 2552, 12:07:13 »
"ความขัดแย้งคือแรงหลัก ที่จะผลักให้กงล้อก้าวไป"
ทุกสิ่งทุกอย่าง เป็นเพียงสายลมที่พัดผ่านมาแล้วจากไป ในยามที่สายลมพัดผ่านมาอาจจะทำให้หนาวเหน็บและหวั่นไหว
แต่เมื่อสายลมพัดผ่านพ้นไป ทุกอย่างก็กลับมาเหมือนเดิม รอลมลูกใหม่พัดผ่านมา ธรรมชาติเป็นเช่นนี้มาช้านานแล้ว
"เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป" เมื่อเราเข้าใจในปัญหา สิ่งนั้นก็ไม่เป็นปัญหา เพราะมันเป็นเรื่องธรรมดาในโลกไซเบอร์
                       .................................................................................................
"อย่าใช้ความนึกคิดปรุงแต่งของเราไปผูกยึดหรือผูกมัดผู้อื่น ให้ผู้อื่นต้องเป็นไปตามความต้องการของเรา
 ตามความอยากของเรา เพราะเราไม่ได้เป็นเจ้าของชีวิตใคร เรามีแต่หน้าที่เท่านั้น"
            ......................................................................
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 ต.ค. 2552, 12:12:31 »

[bgcolor=#ffff00]คำแนะนำมักไม่เป็นที่สบอารมณ์ของคน   ผู้ที่ควรได้รับ

คำแนะนำมากที่สุด   มักจะชอบคำแนะนำน้อยที่สุด
[/bgcolor]

[bgcolor=#00ff13] คำคมบ่มชีวิต[/bgcolor]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ต.ค. 2552, 12:13:15 โดย tonfaiss »

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 08:57:27 »
เปิดใจให้กว้างเราจะได้เป็นสุข...
ใจมีแต่ทุกข์เป็นใจคับใจแคบ...
ลดตัวลงหน่อยมาจับเข่าคุยกัน...
โกรธกันรักกันก็บอกกันตรงๆ...

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 ต.ค. 2552, 06:14:34 »
ขอบคุณสหายโจ ที่เป็นห่วงถึงการเปลี่ยนแปลงไปของทางเวปบอร์ดนะครับ
เป็นกำลังใจให้พี่ๆน้องๆทุกคนที่ทำดีอยู่แล้ว ท่านก็ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงใดๆหรอกครับ
เสมอต้นเสมอปลายกันต่อไป ส่วนบางกลุ่มบางท่านที่มีความคิดเห็นแตกต่างกันออกไปนั้น
มันก็เป็นเรื่องของความคิดครับ มันห้ามกันไม่ได้
แต่อยากให้ทุกท่านคิดถึงจุดศูนย์รวมของพวกเรา นั่นคือ องค์พระเดชพระคุณหลวงปู่เปิ่นให้มากๆเข้าไว้ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ chaichat

• หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
  • ปัญจมะ
  • หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 ต.ค. 2552, 12:08:06 »
นับถือหลวงพ่อองค์เดียวกันและยังสักที่เดียวกันแค่นี้ก็พอที่จะอภัยกันได้แล้วนะคับ
เราไม่เก่ง  แต่อาจารย์เราเก่ง  เราจึงเชื่อ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 31 ต.ค. 2552, 07:29:40 »
สามัคคีกันไว้คับชาววัดบางพระ... :015:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 พ.ย. 2552, 08:19:06 »
ทุกๆท่านล้วนมีความคิดเป็นของตนเองและมีสิทธิที่จะแสดงความเห็นแต่ต้องอยู่บนพื้นฐานของความรักความเข้าใจกัน แล้วปัญหาก็จะไม่เกิดครับ
อย่างที่ดาบไม่เคยฆ่าคนได้ครับ แต่คนต่างหากที่ใช้ดาบฆ่ากันครับ
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10 พ.ย. 2552, 09:17:21 »
สามัคคีกันครับ รักกันให้กลมเกลียว เพื่อถวายแด่หลวงพ่อเปิ่น ในวันไหว้ครูปี 2553 อันใกล้เข้ามานี้ หลังจากนี้จะมีแต่ความรักและสามัคคี สร้างสิ่งดีๆให้คนในสังคมอื่นเห็นว่า คนในสังคมที่รักรอยสัก และศรัทธาในหลวงพ่อเปิ่น เขาเป็นคนดีที่น่านับถือ.....................................อย่างพวกพี่ๆน้องๆเราทั้งหลายครับ :017:

ออฟไลน์ pizza racing

• ตติยะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2552, 09:35:09 »
สามัคคีคือพลังครับ :001: