ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับ  (อ่าน 1301 ครั้ง)

ออฟไลน์ makantong

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - makantong@hotmail.com
    • อีเมล
ขอถามหน่อยครับ
« เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 04:03:02 »
เนื่องจากวันนี้น้องของไปกราบหลวงพ่อเอิบวัดหนองหม้อแกงมาครับ
จึงได้ความสงสัยว่าพระลักษณ์หน้าทอง หนังกลองแตกรุ่นแรกนั้น
ทางวัดไม่จัดสร้างขึ้น แต่มีคนทำมาแล้วนำมาให้หลวงพ่อเอิบปลุกเสกอีกที
ซึ่งทางก็บอกมาว่าจำนวนที่ปลุกเสกนั้นประมาณ2000อันเท่านั้น
  และขณะนี้ทางวัดกำลังจัดรุ่น2 ออกมาจะมีโค๊ตหลวงพ่อเอิบอยู่หลังครับ
รบกวนผู้ช่วยชี้แจงให้กระจ่างด้วยครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ขอถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 09:15:03 »
ไม่ทราบข้อมูลนะครับ  แต่ผมเองก็มีข้อสังเกตว่า

ัวัตถุมงคลทุกวันนี้ มีการโฆษณากันเอิกเกริกมาก   จำนวนสร้างกับปริมาณจริงๆ ดูขัดแย้งกัน

โดยส่วนตัวไม่ชอบ พระเครื่องที่โฆษณาตามหนังสือพระครับ มองออกว่า ของโรงงาน   ไม่ค่อยปลื้ม ณ จุดนี้ ครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 10:29:59 »
นึกถึงคำสอนของท่านเจ้าคุณนร วัดเทพศิรินท์ครับ
"ของจริงย่อมนิ่งใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริงครับ" :016:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ cmp

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ต.ค. 2552, 10:54:21 »
  พระเครื่องที่โฆษณาตามนิตยสารพระเครื่องต่างๆนั้น ส่วนมากแล้วทางวัดจะไม่ได้สร้างเองหรอกครับ  เขาทำงานกันเป็นทีม
รับผลประโยชน์ไปเต็มๆ  ส่วนทางวัดได้เพียงเล็กน้อยเท่านั้น  รู้เห็นมามากแต่ไม่สามารถกล่าวอะไรได้ เอาเป็นว่าใครศรัทธา
ครูบาอาจารย์รูปใดติดต่อบูชาที่วัดโดยตรง  หรือไปวัดเองเลยครับยังไงก็ได้ทำบุญครับ
  วัดซุ้มกระต่ายผมก็เคยไปเหมือนกัน หลวงพ่อเอิบท่านใจดีมากครับ :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2552, 10:58:28 โดย cmp »

ออฟไลน์ makantong

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - makantong@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 07:52:13 »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำดีๆๆ
ยังไงถ้าท่านใดว่างก็ขอเชิญไปร่วมทอดกฐินที่วัดหนองหม้อแกงวันที่ 2 พฤศจิกา 2552
นะครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 09:51:43 »
มีคนทำมาให้หลวงพ่อเอิบปลุกเสกอีกที?

ตามหลักแล้ว.. คุณโชวคาดว่า..ก่อนจัดสร้าง หลวงพ่อเองท่านน่าจะทราบทุกขั้นตอนตั้งแต่เริ่มโครงการ..นั่นหมายถึงเมื่อออกไปสู่ท้องตลาดก็คือ พระลักษมณ์หน้าทองของวัดซุ้มกระต่าย หรือวัดหนองหม้อแกง...นั่นเอง เพราะถ้าซี้ซั้วมั่วซั่วทำมาไม่รู้อิโหน่อิเหน่ไร้คอนเซปต์ก่อนดำริสร้าง.. จู่ๆ มาให้เสก..คงไม่น่าจะมีใครทำได้แน่!

ส่วนเรื่องรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายใครจะได้มาก ได้น้อย..ขึ้นอยู่กับเจตนาเสียมากกว่า... นัยว่าออกทุนทรัพย์ให้กับหลวงพ่อเอิบท่านก่อนนั่นหละ! แบ่งวัดน้อย วัดคงได้น้อยนะ!

อย่างปลัดขิกที่เปิดให้บูชาดาษดื่นตามตู้ทั่วไปนั้น.. จะไม่มีปลัดที่แกะจากไม้ขนุนฟ้าผ่า..แต่ที่วัดมีเป็นต้น!

ยกเว้นเจตนาแอบแฝง สร้างเกินจำนวนที่ตกลงกับวัดมา แน่นอนส่วนเกินมาคงปราศจาการปลุกเสกประจุมนต์ขลังใดๆลงบนวัตถุมงคล..

เราผู้เช่าหาก็ชื่นชมเพียงพุทธศิลปเพียวๆ ไร้ประสบการณ์ใดๆ ตามมา!

สำคัญที่ใจค่ะ...อย่าไปกลัว.... cho.

cho presley       

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ต.ค. 2552, 11:15:11 »
ต้องถามพี่ โชว คนสวยครับ :095:
เพราะว่าพี่ โชว ไปบุกที่วัดมาน่าจะพอรู้อะไรดีๆๆบ้างครับ :095: