ผู้เขียน หัวข้อ: รอดตายราวปาฏิหารย์ เพราะพกของดี หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ นครปฐม  (อ่าน 3179 ครั้ง)

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
 :001: :001:เรื่องราวที่ข้าพเจ้าจะนำเสนอต่อไปนี้ เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริง กับตัวข้าพเจ้าเองและเป็นความเชื่อส่วนบุคคล (ไม่อยากให้กลายเป็นการโฆษณาชวนเชื่อ) ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ :001: :001
เมื่อวันที่ 19 สค 2552 ข้าพเจ้าและผู้รับเหมาอีกจำนวน 2 คน(ผู้รับเหมาคนหนึ่งขับ อีกคนนั่งข้างคนขับ ส่วนข้าพเจ้านั่งหลัง)ได้ขับรถออกจากกรุงเทพฯ  มุ่งตรงไปจ.ระยอง ไปตามทางบนถนนทางหลวงหมายเลข ๗  ด้วยความเร็วสูงประมาณ ๑๔๐ กม./ ชม.  ซึ่งระหว่างทางฝนตกอย่างหนักมองทางไม่ชัดเจน  และข้าพเจ้าซึ่งนั่งมาเบาะหลังสังเกตว่ารถส่วนใหญ่ชนิด ๔ ล้อจะหลบจอดอยู่ข้างทาง ส่วนรถที่ยังแล่นอยู่บนท้องถนนจะเปิดไฟฉุกเฉิน แต่รถที่ข้าพเจ้านั่งไปนั้น ผู้ขับยังคงขับรถด้วยความเร็วสูง พร้อมทั้งยังขับฉวัดเฉวียนแซงซ้าย แซงขวามาตลอดทาง จนถึงที่เกิดเหตุประมาณกิโลเมตร ๓๘-๓๙ ขณะนั้นฝนเริ่มซาลง  ผู้ขับได้ขับรถแซงรถคันหน้าโดยเปลี่ยนจากเลนซ้ายมาเลนขวา ก็มาเจอน้ำ ผู้ขับจึงได้ทำการห้ามล้อกะทันหัน แต่เนื่องจากรถที่วิ่งมาด้วยความเร็วสูง จึงทำให้รถเสียหลัก  พุ่งเข้าชนแท่งปูนกั้นกลางถนน  ทำให้รถเสียหลักพลิกคว่ำไปประมาณสองตลบ ตกลงไปในร่องลึกกลางถนน และเป็นเหตุให้ข้าพเจ้าซึ่งนั่งโดยสารมาในรถด้านหลังได้รับบาดเจ็บสาหัส (ผู้ขับและผู้นั่งด้านหน้าบาดเจ็บเล็กน้อยเพราะมีเข็มขัดนิรภัยและAirbag) จากนั้นมีพลเมืองดีเข้ามาให้การช่วยเหลือนำข้าพเจ้าส่งที่ รพ กรุงเทพ-พัทยา และส่งตัวต่อมาที่ รพ ราชวิถี เพราะต้องผ่าตัดโดยด่วน เนื่องจาก กระดูกคอข้อที่ 5และ6หัก ข้อที่ 7 เคลื่อนกดทับเส้นประสาท แต่ทีน่าแปลกคือร่างกายภายนอกของข้าพเจ้าไม่พบบาดแผลใดๆเลย และรักษาตัวอยู่ที่ รพ ราชวิถีรวม 50 วัน (ออกจากรพ 09 ตค 2552) ซึ่งขณะรักษาตัวอยู่นั้น ผู้ที่มาเยี่ยมข้าพเจ้านั้น ต่างถามเป็นคำถามเดียวกันว่า "ข้าพเจ้ามีของดีอะไร ทำไมสภาพรถยับเยินและคอหักแต่ไม่ตาย" ข้าพเจ้าได้แต่ตอบไปว่าตอนนั้นข้าพเจ้าไม่ได้คิดถึงอะไร นอกจาก พ่อแก้ว แม่แก้ว แต่ถ้าพูดถึงของดีที่พกติดตัวในวันนั้น ข้าพเจ้าพกตะกรุด หนังกลองตะโพน และ เหรียญรุ่นแรก ของ หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ ติดตัวเท่านั้น
 :001: :001:เรื่องที่ข้าพเจ้าเล่าให้ฟังนี้ เพื่อเป็นอุทาหรณ์ของผู้ที่ชอบขับรถเร็วขณะฝนตกหนัก เพราะว่าอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา นอกจากจะทำให้สูญเสียทรัพย์สินแล้ว อาจทำให้ผู้ที่ร่วมทางไปด้วยได้รับบาดเจ็บ ยกตัวอย่างข้าพเจ้าที่ออกจาก รพแล้วแต่ยังต้องพักรักษาตัวอีกอย่างน้อย 6 เดือน ซึ่งมันไม่คุ้มค่าเลย:001: :001:

:001:ภาพถ่ายซากรถนี้ เป็นภาพรถที่ข้าพเจ้านั่งไปและทางญาตได้ข้าพเจ้าไปขอคัดสำเนามาจากโรงพักที่เขาเขียว :001:

:001:ภาพขณะข้าพเจ้ารักษาตัวอยู่ที่ รพ และภาพรอยแผลจากการผ่าตัดกระดูกที่คอ :001:

:001:ภาพเหรียญรุ่นแรกที่ข้าพเจ้าพกติดตัวในกระเป๋าสะพาย ส่วนตะกรุดหนังกลองข้าพเจ้ายังไม่ได้ถ่ายภาพมาให้ชมต้องขออภัยครับ :001:
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณมากนะครับ ที่มาแบ่งปันประสพการณ์นะครับ

เหรียญหลวงพ่อสืบ ของผมเก็บรุ่นแรกไม่ทันครับ ได้แต่เหรียญหนุมานแบกหลวงพ่อ

และตะกรุดปืนเสีย

ดีแล้วครับ ไม่ถึงชีวิต

ขอให้อาการบาดเจ็บหายไวๆ นะครับ บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง ให้แคล้วคลาด ปลอดภัย แด่ลูกศิษย์หลวงพ่อทุกคนด้วยเถิด.. :054:

ออฟไลน์ chaichat

• หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
  • ปัญจมะ
  • หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
แน่นอนมากครับ ของดีย่อมอยู่กับคนดีครับ
ขอบคุณคับ
เราไม่เก่ง  แต่อาจารย์เราเก่ง  เราจึงเชื่อ

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน
ของท่านดีจริง ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล :054:
ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับสำหรับประสบกาณ์
คนดีพระย่อมคุ้มครอง
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
คนดีพระคุ้มครองครับ ขอให้หายไวๆนะครับ :074:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ดูสภาพรถนี้ สุดๆ เลยครับ  :075:
แต่รอดมาได้ นี้ก็สุดๆ เหมือนกัน

คนดีพระคุ้มครองครับผม  :015:

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
โชคดีแล้วครับที่ไม่ถึงกับชีวิตคนดีหลวงพ่อย่อมคุ้มครองรักษา ครับผม

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ด้วยครับถึงผู้ที่ชอบขับรถเร็วๆเวลาฝนตก ผมก็ด้วยเวลารีบ อิอิ  :002:

ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สาธุ บุญรักษาครับ  หนักเป็นเบา   ขอให้ หายไวๆ นะครับ

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ขอให้หายไวๆนะครับ เท่าที่บอกว่า "กระดูกคอข้อที่ 5และ6หัก ข้อที่ 7 เคลื่อนกดทับเส้นประสาทแต่ทีน่าแปลกคือร่างกายภายนอกของข้าพเจ้าไม่พบบาดแผลใดๆเลย"
   เคสนี้น่ากลัวกว่าที่เป็นแผลเปิดตามผิวหนังอีกครับ ถ้าอ้างอิงจากสถิติในต่างประเทศพบว่าแม้แต่คนไข้ที่ถูกนำส่งโรงพยาบาลแล้วได้รับการตรวจแล้ว ยังพบว่าแพทย์ พยาบาล ไม่สามารถวิเคราะห์ได้ว่าคนไข้มีอาการของอัมพาตภายหลังอุบัติเหตุ ในรายงานหนึ่งในอเมริกา ศึกษาคนไข้ที่มีอัมพาตจากกระดูกคอหักแล้วกดไขสันหลังพบว่ามีคนไข้ 100 รายจาก 300 รายที่ผ่านห้องฉุกเฉินไป โดยไม่ทราบว่าคนไข้มีอัมพาต  ถึงกับอัมพาตเลยนะครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ตรงครับ
บุญรักษาครับผม
เรื่องรถรานี่ต้องระมัดระวังกันให้มากครับ อันตราย
แค่เสี้ยววินาทีเท่านั้นเอง
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ oakkyoakz999

• เด็ก กรุงเทพ
  • จตุตถะ
ของดีย่อมคุ้มคนดีครับ

^____^"
ปิโยเทวา มนุษานัง ปิโยพรหมา นะมุตตโม ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปินินทะริยัง นะมามิหัง