ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องข้อห้ามและข้อปฏิบัติหลังจากลงนะหน้าทอง  (อ่าน 3711 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
สวัสดีค่ะ น้องใหม่รายงานตัวก่อน
มีข้อสงสัย คือไปลงนะจากหลวงพี่ติ่งมา แต่ไม่ได้ศึกษาข้อห้ามข้อปฏิบัติมา
เลยอยากทราบค่ะ ( แบบว่า เพิ่งลงเมื่อ 8 ตุลา ที่ผ่านมา )
ไม่แน่ใจว่าละเมิดกฎใดๆบ้างหรือยัง
ขอบคุณค่ะ :054: :054:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เอ.. ลงนะหน้าทอง มีข้อห้ามอะไร น๊า... ???

เอาเป็นว่า ยิ้มไว้ ครับ  อย่าทำหน้าบึ้ง  ยิ้มแล้วรวย .... :095: :095:

หมั่นสวดมนต์ไหว้พระ  ระลึกถึงหลวงปู่ประจำๆ จะออกไปไหน ก็บอกกันตัวเองว่า วันนี้เราจะปลูกรอยยิ้มและไมตรีกับทุกคน   

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ตามพี่อชิบอกเลยครับ ยิ้มเข้าไว้และก็รักษาศีล5 คิดดี ทำดี พูดดี ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
อืมๆๆ พอดีมีลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นท่านหนึ่งบอก ห้ามกินพวกฟัก น้ำเต้า และของไหว้
แต่บังเอิญ ได้ลาของไหว้แม่นางกวักมาทานอะ ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ลองเสิดหาเกี่ยวกับการปฏิบัติตัวหลังจากลงนะมาได้ในช่องเสิดหา
ของทางเวปครับ มีข้อมูลค่อนข้างมากเลยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
อย่าถ่มน้ำลายลงที่มิควร เช่น  ตามพื้นต่างๆ ลงชักโครก ฯลฯ

แปลงฟันบ้วนได้ปกติครับ  ถ้าแปรงที่อ่างล้างหน้านะ.....!
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]