ผู้เขียน หัวข้อ: ...คำขอขมาอโหสิกรรม...  (อ่าน 16223 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
...คำขอขมาอโหสิกรรม...
« เมื่อ: 28 ต.ค. 2552, 07:59:10 »

ตั้งนะโม ๓ จบ

"ด้วยกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ที่ข้าพเจ้าได้ประมาทพลาดพลั้งละเมิดล่วงเกิน
ปฏิฆะปรามาส ลบหลู่ ดูหมิ่น ต่อองค์คุณเบื้องสูง คุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ :054: :054: :054:
คุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์ ทุกภพทุกชาติ พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ทุกพุทธันดร
พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอรหันตเจ้า พระมหาโพธิสัตว์เจ้า พระโพธิสัตว์เจ้า พรหมเทพทุกองค์ เทพไท้ เทวา
เบื้องบนถึงที่สุด ท่ามกลางถึงที่สุด เบื้องล่างถึงที่สุด ผู้ประพฤติปฏิบัติธรรม ทุกรูป ทุกนาม
ทุกดวงจิตดวงวิญญาณ มนุษย์ อมนุษย์ ทั้งหลาย ไม่มีที่สุด ไม่มีประมาณ ซึ่งข้าพเจ้าได้เคยล่วงเกินไว้
ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ในทุกภพ ทุกชาติ ทุกกัลป์ ทุกกัป ทุกพุทธันดร

กราบขอขมาลาโทษ ขอขมากรรม
โปรดเมตตา อโหสิกรรม ให้กรรมทั้งหลายเป็นโมฆะกรรม เพื่อความไม่ติดขัดในดวงใจ ลุล่วงพ้นทุกข์
ตามพุทธประสงค์ ตรงต่อพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันกาลนี้ด้วยเถิด สาธุ"

การขอขมากรรม ณ ที่ใดก็ตาม ให้น้อมในองค์คุณมหาพุทธะ (คือพระพุทธเจ้าทุกพระองค์)
มหาอรหันต์ มหาโพธิสัตว์ ทุกพระองค์ รวมเป็น ๑ คือ
อิทธิอานุภาพ เป็นเมตตามหากรุณา ไม่มีประมาณ
ขออโหสิกรรม ได้ผลฉับพลันทันใด น้อมขอขมา สำนึกด้วยใจจริงๆ

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
ตอบ: ...คำขอขมาอโหสิกรรม...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ต.ค. 2552, 08:53:07 »
สิ่งที่พลาดล่วงไป ทั้งตั้งใจและไม่ตั้งใจ อาจจะผ่อนโทษหนักเป็นเบาได้ด้วยการขอขมา ขอบคุณคุณnok2009ครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ต.ค. 2552, 09:25:58 »
ขอบคุณพี่นกครับผม ลองทำกันดูนะครับ เผื่ออะไรๆจะดีขึ้นบ้างนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ต.ค. 2552, 11:36:37 »
ขอบคุณพี่นก มากครับ สำหรับคำขอขมาอโหสิกรรม...

...อยากน้อยมันก็ทำให้ใจของเราเองได้รู้ ว่าเราสำนึกในสิ่งที่ได้กระทำลงไปแล้ว....

...และจะไม่พยามกระทำมันอีก....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ต.ค. 2552, 09:27:03 »
ขอบคุณพี่นกครับ
สำหรับ คำขอขมาอโหสิกรรม
พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
:054: :054: :054:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"