๒๓ ต.ค. ๕๗, ๑๐:๔๖:๒๐ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติวันลอยกระทงของไทย  (อ่าน ๕๕๗๓ ครั้ง)
~เสน่ห์ต้นน้ำ~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๘๗๘

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๔๐ วัน, ๒ ชั่วโมง ๕๑ นาที

ลูกบางพระ

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๓๗๒๘๑
  รับขอบคุณ: ๑๖๗๗๐

แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

จังหวัด: นครปฐม
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๓๑%
พลังชีวิต: ๒.๔%

« เมื่อ: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๐๙:๑๖:๓๑ »

ประวัติวันลอยกระทงของไทย

เชื่อเป็นการขอขมาเจ้าแม่คงคา

วันลอยกระทง เป็นวันสำคัญวันหนึ่งของชาวไทย ตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12 ตามปฏิทินจันทรคติไทย ตามปฏิทินจันทรคติล้านนา "มักจะ" ตกอยู่ในราวเดือนพฤศจิกายน ตามปฏิทินสุริยคติ ประเพณีนี้กำหนดขึ้นเพื่อเป็นการสะเดาะเคราะห์และขอขมาต่อพระแม่คงคา บางหลักฐานเชื่อว่าเป็นการบูชารอยพระพุทธบาทที่ริมฝั่งแม่น้ำนัมทามหานที และบางหลักฐานก็ว่าเป็นการบูชาพระอุปคุตอรหันต์หรือพระมหาสาวก สำหรับประเทศไทยประเพณีลอยกระทงได้กำหนดจัดในทุกพื้นที่ทั่วประเทศ โดยเฉพาะอย่างยิ่งบริเวณที่ติดกับแม่น้ำ ลำคลอง หรือ แหล่งน้ำต่าง ๆ ซึ่งแต่ละพื้นที่ก็จะมีเอกลักษณ์ที่น่าสนใจแตกต่างกันไป

ในวันลอยกระทง ผู้คนจะพากันทำ "กระทง" จากวัสดุอุปกรณ์ต่างๆ ตบแต่งเป็นรูปคล้ายดอกบัวบาน ปักธูปเทียน และนิยมตัดเล็บ เส้นผม หรือใส่เหรียญกษาปณ์ลงไปในกระทง แล้วนำไปลอยในสายน้ำ (ในพื้นที่ติดทะเล ก็นิยมลอยกระทงริมฝั่งทะเล) เชื่อว่าเป็นการลอยเคราะห์ไป นอกจากนี้ยังเชื่อว่าการลอยกระทง เป็นการบูชาพระแม่คงคาด้วย

ประเพณีในแต่ละท้องถิ่น

ภาคเหนือตอนบน นิยมทำโคมลอย เรียกว่า "ลอยโคม" หรือ "ว่าวฮม" หรือ "ว่าวควัน" ทำจากผ้าบางๆ แล้วสุมควันข้างใต้ให้ลอยขึ้นไปในอากาศอย่างบอลลูน ประเพณีของชาวเหนือนี้เรียกว่า "ยี่เป็ง" หมายถึงการทำบุญในวันเพ็ญเดือนยี่(ซึ่งนับวันตามแบบล้านนา ตรงกับวันเพ็ญเดือนสิบสองในแบบไทย)

- จังหวัดตาก จะลอยกระทงขนาดเล็กทยอยเรียงรายไปเป็นสาย เรียกว่า "กระทงสาย"

- จังหวัดสุโขทัย ขบวนแห่โคมชักโคมแขวน การเล่นพลุตะไล ไฟพะเนียง

- ภาคอีสานจะตบแต่งเรือแล้วประดับไฟ เป็นรูปต่างๆ เรียกว่า "ไหลเรือไฟ"

- กรุงเทพฯ จะมี งานภูเขาทอง เป็นรูปแบบงานวัด เฉลิมฉลองราว7-10วัน ก่อนงานลอยกระทง และจบลงในช่วงหลังวันลอยกระทง

- ภาคใต้ อย่างที่อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลาก็มีการจัดงานอย่างยิ่งใหญ่ นอกจากนั้น ในจังหวัดอื่นๆ ก็จะจัดงานวันลอยกระทงด้วยเช่นกัน

นอกจากนี้ในแต่ละท้องถิ่นยังอาจมีประเพณีลอยกระทงที่แตกต่างกันไป และสืบทอดต่อกันเรื่อยมา

ประวัติ

เดิมเชื่อกันว่าประเพณีลอยกระทงเริ่มมีมาแต่สมัยสุโขทัย ในรัชสมัยพ่อขุนรามคำแหง โดยมีนางนพมาศ เป็นผู้ประดิษฐ์กระทงขึ้นครั้งแรก โดยแต่เดิมเรียกว่าพิธีจองเปรียง ที่ลอยเทียนประทีป และนางนพมาศได้นำดอกโคทม ซึ่งเป็นดอกบัวที่บานเฉพาะวันเพ็ญเดือนสิบสองมาใช้ใส่เทียนประทีป แต่ปัจจุบันมีหลักฐานว่าไม่น่าจะเก่ากว่าสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น โดยอ้างอิงหลักฐานจากภาพจิตรกรรมการสร้างกระทงแบบต่างๆ ในสมัยรัชกาลที่ 3

ปัจจุบันวันลอยกระทงเป็นเทศกาลที่สำคัญของไทย ที่มีนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างประเทศมาเที่ยวปีละมากๆ ทั้งนี้ในช่วงเวลาดังกล่าวมักจะเป็นช่วงต้นฤดูหนาว และมีอากาศดี

ในวันลอยกระทง ยังนิยมจัดประกวดนางงาม เรียกว่า "นางนพมาศ"

ความเชื่อเกื่ยวกับวันลอยกระทง

- เป็นการขอขมาพระแม่คงคา ที่มนุษย์ได้ใช้น้ำ ได้ดื่มกินน้ำ รวมไปถึงการทิ้งสิ่งปฏิกูลต่างๆ ลงในแม่น้ำ

- เป็นการสักการะรอยพระพุทธบาท ที่พระพุทธเจ้าทรงได้ประทับรอยพระบาทไว้หาดทรายแม่น้ำนัมมทานที ในประเทศอินเดีย

- เป็นการลอยความทุกข์ ความโศกรวมถึงโรคภัยต่างๆ ให้ลอยไปกับแม่น้ำ

- ชาวไทยในภาคเหนือมีความเชื่อว่า การลอยกระทงเป็นการบูชาพระอุปคุต ตามตำนานเล่าว่า พระอุปคุตทรงสามารถปราบพญามารได้

ที่มา http://www.thaihealth.or.th/node/6494
๒๒ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), ~เสน่ห์ack01~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, TEAL, Lizm Club, ~เสน่ห์กวาง~, kill, job@love, ~เสน่ห์โจรสลัด~, gottkung, umpawan, tom2007, ชลาพุชะ, หนึ่ง, Ronaldo 2007, jaturong, tor.20, ราหู, ICELAND, DEMONS145, PeAwPeed, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๐๙:๒๑:๑๘ โดย @ต้นน้ำ@ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
~เสน่ห์ack01~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๒๓

๕๙ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๔๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๔๕
  รับขอบคุณ: ๓๐๘๒๓

" ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๕๙
ประสบการณ์: ๔๘%
พลังชีวิต: ๐.๗%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๑๐:๐๔:๒๗ »

ขอบคุณต้นน้ำมากครับ สำหรับความรู้เกี่ยวกับวันลอยกระทงของไทย...

...ปีนี้ ต้นน้ำจะไปลอยแถวๆไหนนะ 37;...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, Lizm Club, ~เสน่ห์กวาง~, job@love, gottkung, umpawan, ราหู

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 
kill
สมาชิกที่ถูกแบน
ลำดับสมาชิก: ๖๐๔๓

๑ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๔๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๕๕
  รับขอบคุณ: ๑๓๑๙

ระดับความสามารถ: ๑๑
ประสบการณ์: ๐%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๑๑:๓๐:๒๘ »

ขอบคุณสำหรับข้อมูล
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์กวาง~, ~เสน่ห์ack01~, Lizm Club, gottkung, umpawan

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์
~เสน่ห์กวาง~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๖๗๘

๒๕ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๑๓ นาที

ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๑๕๗
  รับขอบคุณ: ๗๗๘๒

เพื่อนกัน..ตลอดกาล..

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๔๖%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๑๑:๔๐:๓๕ »

ขอบคุณต้นน้ำมากค่ะ

ประเพณีลอยกระทงคนไทยควรจะสืบสานไว้ให้นานเท่านานค่ะ
*อย่าเล่นปะทัดนะคะอันตรายต่อตัวเองและคนอื่นค่ะ

อยากลอยกระทงแบบมีความสุขต้องไปที่ๆมีประกวดนางนพมาศค่ะ
มีแต่สาวๆสวยๆ

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: job@love, ~เสน่ห์ack01~, Lizm Club, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, gottkung, umpawan, ราหู

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..
job@love
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๓๔๘๙

๑๗ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๓๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๒๕๑
  รับขอบคุณ: ๕๘๑๐

ระดับความสามารถ: ๒๒
ประสบการณ์: ๘๘%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๑๒:๐๔:๐๓ »

ขอบคุณต้นน้ำมากครับ สำหรับความรู้เกี่ยวกับวันลอยกระทงของไทย...

...ปีนี้ ต้นน้ำจะไปลอยแถวๆไหนนะ 37;...

นั้นสิไปลอยไหน
ถ้าไปลอยกระทงแถวๆวัดบางพระ
ระวังเจอ คนแถวๆนี้นะ อิอิ
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ack01~, ~เสน่ห์กวาง~, Lizm Club, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, gottkung, ~เสน่ห์เอ~, umpawan, หนึ่ง, ราหู, saken6009

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"
~เสน่ห์โจรสลัด~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๘

๓๒ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๒๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๖๑๖
  รับขอบคุณ: ๒๔๐๙๑

" ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

จังหวัด: นนทบุรี
ประเทศ: Jamaica

ระดับความสามารถ: ๗๒
ประสบการณ์: ๔๙%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๑๖:๕๘:๕๕ »

ผมเองไม่รู้จะลอยที่ไหนดี ตู้ปลาก็ใหญ่พอควรนะครับ น่าสนนะ ลอยกระทงขนมปัง ปลาผมได้อิ่มๆ ด้วย .... 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, gottkung, umpawan, หนึ่ง, ราหู, ~เสน่ห์กวาง~, ~เสน่ห์ack01~, Lizm Club, saken6009

gottkung
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๑๙๔

๓๓ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๕ นาที

จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๔๕
  รับขอบคุณ: ๑๗๐๐๖

"จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "

ระดับความสามารถ: ๕๒
ประสบการณ์: ๖%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๑๘:๔๒:๒๖ »

ขอบคุณเพื่อนต้นสำหรับเรื่องราวดีๆครับ
ว่าแต่ใครจะไปลอยกับผมละเน้อ.............คนโสดอย่างเรา
คงต้องไปลอยคนเดียวอีกแล้ว
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, umpawan, ราหู, ~เสน่ห์กวาง~, ~เสน่ห์ack01~, saken6009

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ
รุท หมัดหนักครับ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๓๒๘

๑๕ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๕๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๐๔๘
  รับขอบคุณ: ๙๓๖๖

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

ระดับความสามารถ: ๓๙
ประสบการณ์: ๑๔%
พลังชีวิต: ๑.๑%

bassudza501@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๑๙:๔๒:๔๗ »

ขอบคุณคุณต้นน้ำมากครับ ลอยกระทงที่ไหนดีผมลอยที่บ้านครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, umpawan

รักและศรัทธา
~เสน่ห์เอ~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๗

๓๑ วัน, ๒๐ นาที

http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก

ขอบคุณแล้ว: ๖๑๐
  รับขอบคุณ: ๕๔๒๒

แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

ระดับความสามารถ: ๒๐
ประสบการณ์: ๗๖%

เอ นครลุง
« ตอบ #8 เมื่อ: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๒๐:๑๔:๒๑ »

เจอใครเหรอออคุณจ๊อบเผื่อผมไปแถวนั้นจะได้เจอมั่ง 03;
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, umpawan, job@love, ราหู, ~เสน่ห์กวาง~, ~เสน่ห์ack01~

umpawan
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๖๕๓

๔๖ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๘๓๕๘
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๕๑

ศิษย์วัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๔๕
ประสบการณ์: ๔๗%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๒๑:๓๕:๒๑ »

ขอบคุณสำหรับประวัติวันลอยกระทงนะครับ ปีนี้ไม่แน่ก็จะไปลอยที่วัดตะเคียนครับ      
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, ~เสน่ห์ack01~, saken6009

~เสน่ห์ต้นน้ำ~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๘๗๘

๔๐ วัน, ๒ ชั่วโมง ๕๑ นาที

ลูกบางพระ

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๒๘๑
  รับขอบคุณ: ๑๖๗๗๐

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๓๑%
พลังชีวิต: ๒.๔%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๒๒:๑๕:๕๕ »

เจอใครเหรอออคุณจ๊อบเผื่อผมไปแถวนั้นจะได้เจอมั่ง 03;

ไปด้วยไปด้วยๆๆๆเราไปกันนะพี่เอ........
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ~เสน่ห์เอ~, job@love, tor.20, ราหู, ~เสน่ห์ack01~

tom2007
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๘๔๖

๙ วัน, ๑๖ ชั่วโมง ๔๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๗๖๐
  รับขอบคุณ: ๒๐๗๐

ออแอ อออา เมตตา พุทโธ

ระดับความสามารถ: ๑๗
ประสบการณ์: ๔๗%

autotom2007@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: ๓๐ ต.ค. ๕๒, ๒๒:๒๙:๓๑ »

ขอบคุณท่านต้นน้ำมากครับ  สำหรับข้อมูล
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ราหู, saken6009

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
tor.20
ผู้อาวุโส
ลำดับสมาชิก: ๔๓๙๕

๑๖ วัน, ๕ ชั่วโมง ๒๔ นาที

..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...

ขอบคุณแล้ว: ๓๙๓๙
  รับขอบคุณ: ๔๔๒๖

ระดับความสามารถ: ๒๐
ประสบการณ์: ๑๘%
พลังชีวิต: ๑.๑%

« ตอบ #12 เมื่อ: ๐๒ พ.ย. ๕๒, ๒๒:๕๖:๓๗ »

ไปด้วยไปด้วยๆๆๆเราไปกันนะพี่เอ........

อะแน่!หนุ่มๆพวกนี้จะไปไหนกันน่ะ รู้นะคิดอะไรอยู่ ขอลุงไปด้วยคนซิรับรองไม่บอกใครหรอก
........อยากมีเพื่อนต่างวัยไปด้วยกัน    มันเท่!ได้ใจ...................ลุงต้อเอง
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ราหู, ~เสน่ห์กวาง~, ~เสน่ห์ack01~, job@love, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, saken6009

joy_
ตติยะ
ลำดับสมาชิก: ๖๒๗๕

๗ ชั่วโมง ๔๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๑
  รับขอบคุณ: ๒๒๑

ระดับความสามารถ: ๔
ประสบการณ์: ๕๗%

« ตอบ #13 เมื่อ: ๐๓ พ.ย. ๕๒, ๑๓:๓๔:๒๗ »

ขอบคุณค่ะสำหรับประวัติ วันลอยกระทงของไทย

เมื่อคืนเห็น ว่าจะไปลอยซะหน่อย แต่คนเยอะมาก เลยกลับเข้าห้องนอนดีกว่า
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: cho presley, tor.20, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, saken6009

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์