๒๖ พ.ย. ๕๗, ๑๒:๐๗:๕๖ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระ 25 ศตวรรษ เนื้อทองแดง  (อ่าน ๙๕๕๘ ครั้ง)
PYT
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๗๘๑

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๑๒ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๔๘ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๕๑๑
  รับขอบคุณ: ๘๑๔

จังหวัด: นครปฐม
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๑๐
ประสบการณ์: ๙๗%
พลังชีวิต: ๐.๒%

thaisaard@yahoo.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ๐๒ พ.ย. ๕๒, ๒๐:๑๙:๒๕ »

มีหรือเปล่าครับ เพิ่งได้มา ดูตำหนิต่างๆแล้วก็ OK แต่มีเนื้อทองแดงด้วยหรือครับ 

กูรู ช่วยด้วยครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์โจรสลัด~, Lizm Club, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, !!!โบ เด็กป่า!!!, umpawan, Ronaldo 2007, ทราย บางเลน, kaitak

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

... อิติสุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณ อาจาริโย จะ มหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะ มหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม ...

... นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภะคะวา ...

... นะโม พรหมปัญโญ ...
@แปดเศียร@
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๐๑

๒ วัน, ๖ ชั่วโมง ๕๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๙
  รับขอบคุณ: ๔๔๑

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๓๑%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๓ พ.ย. ๕๒, ๑๖:๐๒:๑๘ »

เท่าที่ทราบ มีเนื้อทองคำ เนื้อเงิน เนื้อชิน และเนื้อดินเผาครับ

เนื้อทองแดงนี่ไม่ทราบครับ
แต่ขอดูรูปได้ไหมครับ

น่าจะชี้ชัดได้มากกว่านะครับ
ผมกำลังหาเนื้อดินเผาอยู่ครับ  
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, umpawan, PYT, ยอดรัก..บางแค, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๓ พ.ย. ๕๒, ๑๖:๐๔:๑๕ โดย @แปดเศียร@ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
space
ตติยะ
ลำดับสมาชิก: ๖๓๘๑

๖ ชั่วโมง ๑๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒
  รับขอบคุณ: ๑๐๙

ระดับความสามารถ: ๓
ประสบการณ์: ๙๑%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๐๓ พ.ย. ๕๒, ๒๐:๔๕:๕๓ »

เท่าที่ทราบมาพระ25ศตวรรษ เนื้อทองแดงไม่มีนะครับ แต่เคยเห็นเหมือนกันครับที่เป็นเหรียญทองแดงลักษณะเหมือน 25 ศตวรรษ แต่ออกที่วัดอื่น
ไม่ใช่พระในพิธี 25 ศตวรรษ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: PYT, umpawan, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ยอดรัก..บางแค, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ทราย บางเลน
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๕๙

๑๓ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๓๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๑๒๓
  รับขอบคุณ: ๘๕๙

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๑๗%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๐๓ พ.ย. ๕๒, ๒๑:๐๐:๔๒ »

เนื้อทองแดงไม่มีครับมีแต่เนื้อนากครับ(จำนวนสร้างน้อยกว่าเนื้อทองคำด้วยครับ)
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: PYT, umpawan, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ยอดรัก..บางแค, Ronaldo 2007, saken6009

ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.
PYT
สัตตมะ

« ตอบ #4 เมื่อ: ๐๓ พ.ย. ๕๒, ๒๑:๔๒:๑๔ »

เท่าที่ทราบ มีเนื้อทองคำ เนื้อเงิน เนื้อชิน และเนื้อดินเผาครับ

เนื้อทองแดงนี่ไม่ทราบครับ
แต่ขอดูรูปได้ไหมครับ

น่าจะชี้ชัดได้มากกว่านะครับ
ผมกำลังหาเนื้อดินเผาอยู่ครับ 

ขออภัย ถ่ายจากมือถือ ภาพอาจไม่ค่อยชัดครับ

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ทราย บางเลน, ~เสน่ห์ack01~, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, @แปดเศียร@, ยอดรัก..บางแค, saken6009

ยอดรัก..บางแค
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๑๓

๖ วัน, ๘ ชั่วโมง ๔๒ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๘๐๘
  รับขอบคุณ: ๒๗๙๖

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๑๙
ประสบการณ์: ๖๔%

yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: ๐๔ พ.ย. ๕๒, ๑๑:๒๔:๔๖ »

ดูจากภาพน่าจะเป็นเนื้อนาก ครับ เพราะว่าทองแดงไม่เคยเห็นน้ะครับ ร่วมแจมเนื้อดินครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ack01~, PYT, Ronaldo 2007, saken6009

@แปดเศียร@
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๐๑

๒ วัน, ๖ ชั่วโมง ๕๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๙
  รับขอบคุณ: ๔๔๑

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๓๑%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๐๔ พ.ย. ๕๒, ๑๖:๔๔:๕๕ »

พระเนื้อดินของพี่ยอดรัก...บางแค

สวยดีนะครับ 
ผมกำลังอยากได้เลย ฮ่าๆ
พอจะมีที่ให้บูชามั้ยครับ

ผมว่าจะไปพุทธมณฑล
ที่นั่นยังมีมั้ยครับ รบกวนด้วยครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009

tor.20
ผู้อาวุโส
ลำดับสมาชิก: ๔๓๙๕

๑๖ วัน, ๖ ชั่วโมง ๐ นาที

..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...

ขอบคุณแล้ว: ๓๙๓๙
  รับขอบคุณ: ๔๔๒๖

ระดับความสามารถ: ๒๐
ประสบการณ์: ๑๘%
พลังชีวิต: ๐.๘%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๐๔ พ.ย. ๕๒, ๑๘:๔๑:๑๙ »

วิธีดูเนื้อนาก..ให้ดูจากแสงถ้าเป็นนากเงาที่เหลือบเป็นทอง ถ้าเป็นทองแดงเงาที่เหลือบจะออกไปทางสีแดงจ้ะ
องค์นี้เป็นนาก100% แต่อย่าพึ่งดีใจ ฟังข้อมูลลุงก่อน..เนื่องจากนากทำมาน้อยให้เช็คที่มาของพระก่อน
ผู้ที่ได้ 25 ศตวรรษเนื้อทอง และ นาก ส่วนใหญ่เป็นตำรวจเกือบทั้งหมดจ้ะ.........
..........................................ลุงต้อผู้ให้ข้อมูล..............................................................
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: PYT, gottkung, Ronaldo 2007, saken6009

PYT
สัตตมะ

« ตอบ #8 เมื่อ: ๐๔ พ.ย. ๕๒, ๑๙:๒๕:๐๐ »

วิธีดูเนื้อนาก..ให้ดูจากแสงถ้าเป็นนากเงาที่เหลือบเป็นทอง ถ้าเป็นทองแดงเงาที่เหลือบจะออกไปทางสีแดงจ้ะ
องค์นี้เป็นนาก100% แต่อย่าพึ่งดีใจ ฟังข้อมูลลุงก่อน..เนื่องจากนากทำมาน้อยให้เช็คที่มาของพระก่อน
ผู้ที่ได้ 25 ศตวรรษเนื้อทอง และ นาก ส่วนใหญ่เป็นตำรวจเกือบทั้งหมดจ้ะ.........
..........................................ลุงต้อผู้ให้ข้อมูล..............................................................

ขอบพระคุณลุงต้อมากสำหรับข้อมูลนะครับ   search ข้อมูลดู เนื้อนาก สร้างแค่ 30 !! พยายามดูพิมพ์ ศึกษาตำหนิอยู่ครับ ...
ถ้าลุงต้อหรือใครมีวิธีดูแบบฟันธง ช่วยชี้แนะด้วยครับ หวังว่าจะโชคดีมีบุญครับ  

อ้อ ที่มาพ่อผมก็จำไม่ได้ซะแล้วด้วย ว่าได้มาจากตำรวจหรือเปล่า  ...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๔ พ.ย. ๕๒, ๑๙:๒๘:๐๐ โดย PYT » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โยคี
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๒๗๕

๒๘ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๒๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๕๐
  รับขอบคุณ: ๔๗๘๑

เมตตาธรรมค้ำจุนโลก

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๖๐%
พลังชีวิต: ๕.๕%

100001623289457
« ตอบ #9 เมื่อ: ๐๕ พ.ย. ๕๒, ๑๔:๐๘:๐๖ »

เนื้อชิน เนื้อดิน พระ ๒๕ ศตวรรษ  ที่พุทธมณฑล  ใครไปบูชามา หรือ กำลังจะไปบูชา ก็ดูให้ดีด้วย
พระสร้างมา 52 ปีแล้ว ใครๆก็รู้จัก และอยากจะได้ไว้ในครอบครอง ป่านฉะนี้ จะเหลือเหรอ น่าจะเป็น
ของเสริม สร้างใหม่ เมื่องานสักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุ นิ้วข้อพระหัตถ์ ของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ที่นำมาจัดให้สักการะบูชา จากประเทศจีน ในปีนั้น
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Ronaldo 2007, saken6009

นะโม โพธิสัตโต อะคันติมายะ อิติ ภะคะวา       นะโม โพธิสัตโต พรหมปัญโญ
<a href="http://www.watthummuangna.com/home/index_files/prasri.swf" target="_blank">http://www.watthummuangna.com/home/index_files/prasri.swf</a>
PYT
สัตตมะ

« ตอบ #10 เมื่อ: ๐๕ พ.ย. ๕๒, ๒๐:๐๙:๑๒ »

กำลังว่าจะแวะไปพุทธมณฑลอยู่พอดี หวั่นๆเลยเรา 

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์