๐๑ ต.ค. ๕๗, ๐๖:๕๒:๔๓ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตำนานคาถาอิติปิโสถอยหลัง  (อ่าน ๑๔๕๗๙ ครั้ง)
ธรรมะรักโข
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๔๕๐

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๑๗ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๘ นาที

มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๑๓๐๓๕
  รับขอบคุณ: ๗๓๕๕

ผู้รักษาธรรม

จังหวัด: ราชบุรี
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๒๒
ประสบการณ์: ๒๑%
พลังชีวิต: ๐.๓%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: ๑๕ พ.ย. ๕๒, ๐๙:๔๑:๕๑ »

บท อิติปิโส ถอยหลัง เมื่อสมัยพุทธกาล มีเหล่าพระสงฆ์อยู่กลุ่มหนึ่งได้ออกธุดงค์ไปในป่าเขาแห่งหนึ่งซึ่งเป็นป่าที่ว่ากันว่า
ไม่มีนักบุญท่านใดอยู่ได้นาน เพราะมักจะมีเหล่าอสูรกายมาหลอกหลอน ให้ตบะพังจนสติแตกอยู่ร่ำไป
พระสงฆ์กลุ่มนี้ได้ปักกรด และจำศีลอยู่ที่นั่น ซึ่งมีกันทั้งหมด 8 องค์ ตกกกลางคืน
เหล่าอสูรกายก็ออกฤทธิ์ ทั้งหัวเราะทั่วหุบเขา ทั้งแปลงเป็นผี ควักไส้พุง ตาถลน
ทั้งหมดกลัวสุดขีดแต่ได้ตั้งสติและสวดมนต์ โดยเฉพาะอิติปิโส แต่พอสวด
อสูรกายกลับกลายร่างเป็นยักษ์โล้น(ร่างแท้ๆ) ปัดกลดกระเด็นไปคนละทิศละทาง
ทั้งหมดทุกท่านโกย..โกยเถอะโยม..ม และนำเรื่องนี้ไปกราบทูลพระพุทธเจ้า
พระพุทธเจ้า ได้ให้บทสวด อิติปิโส แต่ให้สวดถอยกลับ เพื่อไปปลดปล่อยยักษ์ตนนั้นที่หวงที่
เหล่าพระสงฆ์เหล่านั้น ก็กลับไปที่เดิม ตกกลางคืน มาอีกหนักกว่าครั้งที่แล้ว
ทั้งพายุห่าฝนทั้งฟ้าผ่า และมันกำลังจะกระทืบไปที่เหล่าพระสงฆ์กลุ่มนั้น
ทั้งหมดห้อมล้อมและท่อง อิติปิโส ถอยหลัง ยักษ์ตนนั้น ปวดหัวทรมานอย่างแรง
จนต้องอ้อนวอนให้พระสงฆ์กลุ่มนั้นหยุดท่องคาถานี้ หัวหน้าคณะได้ให้ยักษ์สาบานด้วยวาจาสัตย์ว่าต้องไม่ทำร้ายใครอีก
และต้องจำศีลเพื่อให้หลุดพ้นจากวัฏสงสารที่เป็นอยู่นี้ ยักษ์จึงตกลง..
และในที่สุดก็มาเป็นบทคาถาบทหนึ่งที่ไม่ใช่แค่คุ้มครองผู้สวดแล้ว
ยังป้องกันภัยอันตรายทั้งหลาย ยามจำเป็นต้องพักในที่ที่เราไม่คุ้นเคย...

คาถาบทนี้มี56ตัว ให้ภาวนา3 หรือ 7คาบ ก่อนออกเดินทางไปสารทิศใด ๆ
จะแคล้วคลาดปราศจากทุกภัยพิบัติทั้งปวง หากภาวนาได้ครบ108คาบ ติดต่อกัน
จะมีตัวเบา เดินตัวปลิว เสกหรือสะเดาะเคราะห์ สะเดาะกุญแจ หรือโซ่ตรวนของจองจำทั้งปวงได้สิ้น

คาถาอิติปิโสถ
นุต อะ ทู วิ กะ โล โต คะ
สุ โน ปัน สัม ณะ ระ จะ ชา
วิช โธ พุท สัม มา สัม หัง
ระ อะ วา คะ ภะ โส ปิ ติ อิ ฯ
วิช โธ พุท สัม มา สัม หัง ระ
อะ วา คะ ภะ โส ปิ ติ อิ ฯ อยหลัง

ติ วา คะ ภะ โธ พุท นัง สา
นุส มะ วะ เท ถา สัต ถิ ระ
สา มะ ทัม สะ ริ ปุ โร ตะ]
๓๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: แมวเซา, job@love, Chotipat, ~เสน่ห์ack01~, jaturong, Lizm Club, gottkung, ทราย บางเลน, Ronaldo 2007, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ราหู, SlanOon, หนึ่ง, Pig_Never_Die, ชินฺนปญฺชร, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), TEAL, Pujchong, กระเบนท้องน้ำ, yout, หนุมานน้อย, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, black123, saranpo, Tiger Number NINE, depp, นายธรรมะ, Indyoss, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

job@love
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๓๔๘๙

๑๗ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๓๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๒๕๑
  รับขอบคุณ: ๕๘๑๐

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ประสบการณ์: ๘๘%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๑๕ พ.ย. ๕๒, ๑๑:๔๕:๕๑ »

แก้ไขให้ท่าน Tummarakkoe..36 ครับ

ติ วา คะ ภะ โธ พุท นัง สา
นุส มะ วะ เท ถา สัต ถิ ระ
สา มะ ทัม สะ ริ ปุ โร ตะ
นุต อะ ทู วิ กะ โล โต คะ
สุ โน ปัน สัม ณะ ระ จะ ชา
วิช โธ พุท สัม มา สัม หัง ระ
อะ วา คะ ภะ โส ปิ ติ อิ ฯ
๑๙ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Chotipat, ธรรมะรักโข, ~เสน่ห์ack01~, jaturong, Lizm Club, gottkung, Ronaldo 2007, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ราหู, SlanOon, หนึ่ง, ชินฺนปญฺชร, ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์), TEAL, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, black123, saranpo, Indyoss, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"
Chotipat
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๙๓๘

๒๒ วัน, ๑๑ ชั่วโมง ๑๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๓๕
  รับขอบคุณ: ๑๖๑๐

จังหวัด: ชลบุรี

ระดับความสามารถ: ๑๖
ประสบการณ์: ๒๖%
พลังชีวิต: ๐.๕%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๕ พ.ย. ๕๒, ๑๒:๐๘:๐๖ »

ขอบคุณครับ ผมสวดคาถาบทนี้ทุกวัน แต่แปลกใจเมื่อสามเดือนที่แล้ว
ร่างทรงปู่ฤาษีแถวบ้าน ขอร้องอย่าให้ผมสวดถ้าไม่จำเป็น ผมถามเหตุผล
แล้วเขาก็ไม่ตอบ แปลกดี..
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ธรรมะรักโข, ~เสน่ห์ack01~, jaturong, Lizm Club, gottkung, Ronaldo 2007, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, SlanOon, หนึ่ง, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, saken6009

เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก
~เสน่ห์ack01~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๒๓

๕๙ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๔๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๔๕
  รับขอบคุณ: ๓๐๘๒๒

" ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

จังหวัด: นนทบุรี

ระดับความสามารถ: ๕๙
ประสบการณ์: ๔๘%
พลังชีวิต: ๐.๗%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๕ พ.ย. ๕๒, ๑๗:๕๘:๕๗ »

ขอบคุณท่านธรรมะรักโขมากครับ สำหรับตำนานอิติปิโสถอยหลัง...

...ขอบคุณท่านจ๊อบด้วยนะครับที่แก้ไขคาถาให้ถูกต้อง...

๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: jaturong, Lizm Club, gottkung, Ronaldo 2007, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ราหู, SlanOon, หนึ่ง, ธรรมะรักโข, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, saranpo, saken6009

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 
รุท หมัดหนักครับ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๓๒๘

๑๕ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๕๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๐๔๘
  รับขอบคุณ: ๙๓๖๖

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว

ระดับความสามารถ: ๓๙
ประสบการณ์: ๑๔%
พลังชีวิต: ๑.๔%

bassudza501@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๕ พ.ย. ๕๒, ๑๘:๕๖:๐๓ »

ผมก็ไม่เคยท่องเลยครับ คาถานี้
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, SlanOon, ธรรมะรักโข, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, saranpo, saken6009

รักและศรัทธา
gottkung
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๑๙๔

๓๓ วัน, ๘ ชั่วโมง ๒๕ นาที

จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี

ขอบคุณแล้ว: ๘๘๔๕
  รับขอบคุณ: ๑๗๐๐๖

"จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "

ระดับความสามารถ: ๕๒
ประสบการณ์: ๖%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: ๑๕ พ.ย. ๕๒, ๑๙:๒๕:๕๔ »

ขอบคุณมากครับ คาถาบทนี้มีมาแต่โบราณ
แม่ทัพนายกองนิยมท่องกันมากครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ราหู, SlanOon, หนึ่ง, ธรรมะรักโข, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, saranpo, saken6009

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ
SlanOon
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๓๒๖

๑ วัน, ๑ ชั่วโมง ๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๕๒
  รับขอบคุณ: ๕๒๒

ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง

ระดับความสามารถ: ๘
ประสบการณ์: ๕๔%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๕ พ.ย. ๕๒, ๑๙:๔๒:๑๙ »

ท่องแบบปกติยังไม่ค่อยคล่องเลยครับขอบคุณข้อมูลมากครับผมจะพยายามฝึกท่องดู
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Ronaldo 2007, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ธรรมะรักโข, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, saken6009

~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๗๗

ศิษวัดบางพระ

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%
พลังชีวิต: ๐.๔%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๑๕ พ.ย. ๕๒, ๒๒:๒๙:๑๔ »

เป็นบทที่ผมสวดทุกวัน  ครับ 
ด้านจังงัง สุดๆเลย ครับ
เป็นการฝึกจิตสมาธิด้วย ท่องเดินหน้าด้วย ถอยหลังด้วย ได้ยิ่งดีนะครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ราหู, SlanOon, หนึ่ง, ธรรมะรักโข, ~เสน่ห์ack01~, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, saken6009

chatsmm
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๓๙๓

๒๓ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๓๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๘๙
  รับขอบคุณ: ๓๑๕๖

ประสบการณ์: ๑๓%

« ตอบ #8 เมื่อ: ๑๖ พ.ย. ๕๒, ๐๙:๔๕:๔๙ »

เป็นบทคาถาที่ผมจะออกจากห้องก็ต้องท่องทุกวัน......
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ธรรมะรักโข, ~เสน่ห์ack01~, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, saranpo, saken6009

ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน
phongsak_ng
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๓๙๓

๔ วัน, ๒๒ ชั่วโมง ๐ นาที

*ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๖๙๐

ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์

จังหวัด: สมุทรปราการ

ระดับความสามารถ: ๑๕
ประสบการณ์: ๒%
พลังชีวิต: ๐.๕%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๑๕ ก.พ. ๕๓, ๑๓:๑๘:๓๐ »

สวัสดีครับท่าน....

ขอขอบคุณ...ทุกท่านเป็นอย่างยิ่งที่ทำให้กระผม..ได้พบเจอ..พระคาถา..ที่ดีๆอย่างนี้
แล้วกระผมจะนำไปสวดท่องทุกครั้งที่ไหว้พระสวด์มนต์นะครับ...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ธรรมะรักโข, saken6009

napasinhiphop
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๙๕๖๔

๓ ชั่วโมง ๔๑ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๙

ระดับความสามารถ: ๑
ประสบการณ์: ๘๐%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๐๓ ก.ย. ๕๓, ๐๑:๒๒:๓๐ »

ผมท่องได้แต่ เดินหน้าครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saranpo, ธรรมะรักโข

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์