ผู้เขียน หัวข้อ: เวรกรรมตามทันจากชีวิตจริง  (อ่าน 16810 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เวรกรรมตามทันจากชีวิตจริง
« เมื่อ: 17 พ.ย. 2552, 09:57:23 »
นี่คือประสบการณ์จริงของกระผมเองไม่อิงเว็บใดหนังสือเล่มใด

เนื่องจากวัยเด็กเป็นเด็กที่ซุกซนมากครับผมมักเล่นซนๆอยู่เรื่อยเมื่อยังจำความได้ ผมได้เอาไม้ตีตะปูติดกับไม้ ให้เป็นในรูปแบบของ ปลายแหลมตะปูโผล่มาจากไม้น่ะครับ พอได้อย่างที่ต้องการแล้วก็เอาไปวางไว้บนถนน ที่มีรถสัญจรบ่อยครั้ง  จนมีรถมาเหยียบตะปูไม้ ชิ้นนั้นไปก็ทำเล่นอยู่ด้วยความสนุกสนาน แต่เมื่อครั้นนั้นยังเด็กนัก จึงเห็นเป็นเรื่องสนุกไม่คิดอะไรมาก จนนำเรื่องที่สนุกนี้ไปเล่าให้คุณพ่อฟังน่ะครับ เลยโดนสะชุดใหญ่ก็เลยเลิกไป ...

จนมาทุกวันนี้ ก็ยังมีปัญหาเกี่ยวกับยางรถอยู่ครับ ยางแตกอยู่เรื่อยๆ รั่วบ้าง ซึมบ้าง เปลี่ยนกี่เส้นก็ใช้ได้ไม่นานสักทีครับ จึงเชื่อว่าเป็นเวรกรรมที่ติดตัวมา จากการรู้เท่าไม่ถึงการเล่นสนุกตามภาษาเด็กๆ เป็นเวรกรรมติดตัวครับไม่ต้องรอชาติหน้า เวรกรรมตามทันกันรวดเร็วมากครับ ถ้าเป็นไปได้ก็ไม่อยากให้ใครก่อกรรมต่อกันอีกเลยครับ คนเราหนีคน หนีหมา หนีไม้ หนีได้ครับ เวรกรรมหนีไม่ได้ นอกจากทำกรรมดีเสริมเข้าไปให้อยู่ได้ แต่ก็หนีกรรมไม่ได้อยู่ดี

ประสบการณ์จริงของกระผมเอง จริงไหมพี่ ack01 ...  :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: เวรกรรมตามทันจากชีวิตจริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 พ.ย. 2552, 10:20:33 »
ครับ ยางแตกทุกเดือนครับ บางเดือนถี่หนักหน่อยก็ 3 เส้น ต่อเดือนครับ... :095:

...อย่าแตกบ่อยเลยครับ ผมเดินเหนื่อยครับ... :075:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ตอบ: เวรกรรมตามทันจากชีวิตจริง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 พ.ย. 2552, 10:37:19 »
หม่ำให้น้อยหน่อย ซิค่ะ ท่านโจรสลัด พี่เอ็กซ์ ด้วย   :007:
อาจช่วยผ่อนกรรม อีกแรงหนึ่ง :009:

แต่เรื่องเวรกรรม วัยเด็กนี่เรื่องจริง ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

ตอนเด็ก ๆ คุณแม่ชอบให้นำตุ๊กตา ไปบริจาคเด็ก ๆ
ตอนนี้เลยมีน้องตุ๊กตาเข้ามาอยู่ด้วยเต็มห้องเลย
เหลือที่อยู่แค่มุม ๆ ห้อง สำหรับแม่ของน้องตุ๊กตา น่าสงสารเนอะ   :027:

ขอบคุณท่านโจรสลัด ที่นำประสบการณ์มาเล่าเพื่อเตือนใจ
 :089: :114:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2552, 10:51:26 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 พ.ย. 2552, 04:54:04 »
เรื่องวีรกรรมสมัยเด็กไม่อยากคิดเลยครับ สุดๆ กัดจิ้งหรีดถ้าแพ้โยนให้รถเมล์ทับ กัดปลากัดแพ้เข้าช่องแข็ง ทุกวันนี้ต้องแผ่เมตตาอาจจะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบาบ้างครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พ.ย. 2552, 05:05:44 »
วีรกรรมตอนเด็กๆ ผมชอบไปยิงนกครับ ตกปลา ขโมยของที่ร้านขายของชำไกล้ๆ บ้านแล้วมาแบ่งกับเพื่อน

บางครั้งใช้ปืนของพ่อ ไล่ยิงหมาบ้าง หมาวิ่งแทบไม่ทัน บางตัวก็โดนยิงได้รับบาดเจ็บและตายในที่สุด 

เพราะว่าสนุกตอนเด็ก ๆ ตามภาษา ของเด็กซน

ปัจจุบัน รู้สึกว่าไม่ค่อยสบายใจ เมื่อนึกถึงตอนที่ผมฆ่าสัตว์ เหมือนเขามาวนเวียนในชีวิต ตอนนี้สบายใจขึ้นแล้ว ผมทำบุญอุทิศส่วนกุศล

ที่ผมทำไปให้เจ้ากรรมนายเวร และนักสมาธิแพ่เมตตา ทำให้ผมสบายใจขึ้นเยอะครับ.. :054:

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พ.ย. 2552, 06:46:41 »
 :001: :001: เวรกรรมนั้นมีจริงครับ โบราณว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่ แต่ผมเชื่อมากๆครับในเรื่องของเวรและกรรม เพราะทุกวันนี้ที่ต้องกระดูกคอหัก,เคลื่อนทับเส้นประสาทและต้องผ่าคอ ทั้งต้องพักรักษาตัวอีกอย่างน้อย 6 เดือน มันก็น่าจะมาจากเวรกรรมสมัยตอนเด็กๆหรือตอนเรียนอาชีวะนะแหละครับ เพราะก่อวีรกรรมไว้เยอะ เวรกรรมเดี๋ยวนี้มันติดจรวดครับไม่ต้องรอถึงชาติหน้า  :001: :001:
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พ.ย. 2552, 11:21:42 »
ลองเปลี่ยนวงล้อข้างที่มีปัญหาดูสิครับคุณโจรสลัด..เผื่อจะหาย...
ส่วนคุณ..schoolbus..หมดจากเรื่องคอ..ก็คงจะไม่มีอะไรที่ไม่ดีเข้ามาในชีวิตแล้ว....
สุดท้ายนี้...กระผมขออวยพรให้ทุกท่าน... :054:หมด..หรือหลุดพ้น..จากเวรกรรมในเร็ววันครับ.... :058:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2552, 11:23:13 โดย Ronaldo 2007 »

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พ.ย. 2552, 12:46:45 »
ลองเปลี่ยนวงล้อข้างที่มีปัญหาดูสิครับคุณโจรสลัด..เผื่อจะหาย...

ขอบคุณครับ เปลี่ยนล้อทั้งหน้าหลังมาแล้วครับ จนท้อล่ะ ระลึกถึงเวรกรรมได้ ก็ ทำใจแล้ว ...  :001:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 พ.ย. 2552, 12:58:10 »

ขอบคุณครับ เปลี่ยนล้อทั้งหน้าหลังมาแล้วครับ จนท้อล่ะ ระลึกถึงเวรกรรมได้ ก็ ทำใจแล้ว ...  :001:

diet  ค่ะ  diet
ช่วยผ่อนหนัก เป็นเบาลงได้ :007:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 พ.ย. 2552, 06:54:26 »
หม่ำให้น้อยหน่อย ซิค่ะ ท่านโจรสลัด พี่เอ็กซ์ ด้วย   :007:
อาจช่วยผ่อนกรรม อีกแรงหนึ่ง :009:

มีวิธีอื่นที่ง่ายกว่านี้ม๊าพี่สาว :095:
อดทนหน่อยน่า..ทำงานเก็บเงินออก4ล้อป้ายแดงไปเล๊ย...
สบายเฉิบ :095:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ seka

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 พ.ย. 2552, 08:37:24 »
วีรกรรมสมัยเด็กผมที่ก่อไว้คือ ตอนเด็กชอบจับ กบ เขียด กิ้งก่า มาทรมานครับ จับมาหักขาแล้วปล่อย
บางทีก็จับมาขึงแล้วเอาหนามมาแทง เวรกรรมตามทันครับโตมา เอ็นเข่าซ้าย-ขวา ผมฉีกขาดทั้งสองข้างเลย
จากอุบัติเหตุการเล่นฟุตบอล ผ่าแล้วครั้งหนึ่งก็ยังไม่หาย ช่วงนี้ได้แต่ปลงครับ ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร
กลางปีหน้าว่าจะผ่าอีกรอบครับหวังว่ารอบนี้คงหายขาด TT_TT

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 02:11:23 »
ตอนเด็กเคยหักขากบเขียด เลยตกต้นไม้แขนหักทั้งสองข้าง
เคยฆ่าปลากบเขียด โดยเอาหัวตีกับไม้ เลยปวดหัวอยู่บ่อยๆ มีช่วงหนึ่งต้องที่มักเดินเอาหัว
ไปชนขื่นคาน ( บ้านติดพื้นขื่อประตูอยู่ต่ำ )หรือไม้ที่ขวางอยู่บ่อยๆ ไม่ว่าจะระมัดระวังยังไงก็ตาม
เคยทำแกงโดยโยนปลาลงน้ำเดือดๆ ก็เลยโดนน้ำร้อนลวกเป็นแผลเป็น ทั้งหมดที่ทำตอนเป็นเด็ก
ทำเพราะต้องทำ อำกับข้าว ฆ่าเพื่อทำอาหาร..ทำใจค่ะ พอมีโอกาสก็ทำบุญอุทิศให้เจากรรมนายเวร..
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 10:19:27 »
คุณโจรสลัด ลองเปลี่ยนไปใช้บริการรถโดยสารดูสิครับ   ดูสิว่ามันจะยางรั่วอีกไหม   :066: :066:
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ Norragate

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 03:24:58 »
ผมคนหนึ่งที่เชื่อเรื่องเวรกรรม 100% เลยครับ .....ได้อ่านประสบการณ์ของทุกคนยิ่งทำให้รู้สึกอยากให้เจ้ากรรมนายเวรที่มีอยู่ได้มีสุขๆและอโหสิกรรมให้กับตัวผมเหลือเกินครับ...