ผู้เขียน หัวข้อ: นอกรอบอีกซักเรื่อง คืนนี้ อยากลืมดูฝนดาวตกกันนะครับ  (อ่าน 997 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
นายวรวิทย์ ตันวุฒิบัณฑิต ปราชญ์ ภูมิปัญญาท้องถิ่นด้านดาราศาสตร์ไทยกล่าวว่า 17-18 พฤศจิกายน 2552
จะมีปรากฏการณ์ดาราศาสตร์ครั้งสำคัญที่ชาวไทยเคยประทับใจมาแล้วเมื่อปี 2541-2544
คือในคืนวันที่ 17 ต่อเนื่องวันที่ 18 พฤศจิกายน 2552
จะเกิดปรากฏการณ์ฝนดาวตกจากกลุ่มดาวสิงโตหรือฝนดาวตกเลโอนิคส์
ที่นักดาราศาสตร์ทั้งหลายคาดว่าจะมีประมาณ 100-150 ดวงต่อชั่วโมง

ทั้งนี้ จะเห็นได้ชัดตามพื้นที่ไม่มีแสงสว่างรบกวนสายตา เช่น นอกตัวเมืองที่ไม่มีแสงจากอาคารบ้านเรือนส่องสว่าง
ในครั้งนี้นับว่าเป็นครั้งสำคัญอีกปีหนึ่งเพราะเป็นเวลาที่ดาวหางที่โคจร
ทิ้งอุกกาบาตไว้และการร่วงหล่นสู่บรรยากาศโลกจะเกิดเสียดสีจนเห็นแสงไฟสว่าง ดังที่เคยเกิดขึ้นในปี พ.ศ.2541
หรือเมื่อ 10 กว่าปีที่ผ่านมา

นายวรวิทย์ กล่าวอีกว่า ฝนดาวตก ลีโอนิคส์ ปี พ.ศ. 2552 (2009) นี้ เวลาตก Peak (โลกปะทะดาวตก)สูงสุด
ตามเวลาในประเทศไทยมีสองช่วงคือเวลา4 นาฬิกา 43 นาที และ 4 นาฬิกา 50 นาที ของคืนวันที่ 17 พฤศจิกายน
ต่อเช้ามืดวันที่ 18 พฤศจิกายน 2552 ซึ่งตรงกับแรม 13 ค่ำ ขณะ Peak สูงสุดช่วงแรกโลกโคจรเข้าไปในกลุ่มฝุ่นของดาวหาง Tempel-Tuttle ที่ทิ้งไว้เมื่อปี ค.ศ. 1466 เวลา 4 นาฬิกา43 นาที

ช่วงที่สองโลกโคจรเข้าไปในกลุ่มฝุ่นของดาวหาง Tempel-Tuttle ที่ทิ้งไว้เมื่อปี ค.ศ. 1533 เวลา 4 นาฬิกา50 นาที
ทั้งสองช่วงมีระยะเวลาใกล้กัน ซึ่งคาดกันว่าน่าจะมีฝนดาวตกมากกว่า100 ดวง ต่อชั่วโมง
ประเทศที่เห็นได้ดีคือประเทศแถวเอเชีย ตะวันออก ไทย จีน พม่า อินเดีย ปากีสถาน ฯลฯ

ที่มา http://www.bangkokbiznews.com/

คนเมืองคงเห็นไม่สวยเท่าในส่วนภูมิภาค  ลุ้นกันครับ 
:095: :095: :095:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณพี่เมฆครับ  ผมอยู่กรุงเทพ อยู่กลางเมืองซะด้วย จะมีโอกาสได้เห็นกะเขามั้ยหนอ

ที่เห็นล่าสุด ก็แค่ พระจันทร์ยิ้ม  ใครเขาก็เห็นกันทั่วไปทั่วเมือง...
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณที่แจ้งข่าว ดาวตกให้ทราบคับ ช่วงนี้ฝนฟ้าคะนองครับ เมฆเยอะ สงสัยจะไม่เห็น

...ยังไงจะรอชมนะครับ... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับพี่เมฆ ท่าทางผมจะอดดูแน่เลย ครับ  :075:

อากาศแปรปรวนมากเลย ครับช่วงนี้ งงอยู่เลยครับว่าหน้าไหนกันแน่

เดี๋ยวร้อน เดี่ยวฝน หนาวแว๊ปๆ กำ  :075:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
อชิครับ...เสาร์นี้แล้วน่ะครับ แต่เสียดายเสาร์นี้คงไม่ได้ไปเพราะติดธุระ(เสียดายมากๆเจอขาวแดงซะด้วย) แต่นัดอื่นคงไม่พลาดครับ ปีนี้ซื้อบัตรVIPไว้ซะด้วยครับ แล้วเจอกันวันปิดแล้วกันน่ะครับ หวังว่าจะเป็นคู่ชิงกันน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ย. 2552, 05:06:38 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ปีนี้ไม่มีใครดูด้วยเลย ...  :065: