ผู้เขียน หัวข้อ: Go To ... อยุธยา เมืองกรุงเก่า  (อ่าน 2651 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
Go To ... อยุธยา เมืองกรุงเก่า
« เมื่อ: 23 พ.ย. 2552, 10:51:58 »
วัดแรกที่จะทัวร์ในวันนี้นะครับ ชื่อว่า วัดพิชัยสงคราม ใกล้สถานีรถไฟอยุธยาครับ

วัดมากครับวัดนี้ หลวงพ่ออุดม ท่านใจดีมากครับ ยิ้มรับแต่เช้าเลยครับ ดีใจมาก

ที่ได้ไปกราบท่าน และประทับใจในรอยยิ้มท่านที่สุดครับ ขอบคุณครับ ...  :089:

ภาพบรรยากาศวัด สวยงดงามมากเลยครับ ...  :016:

แม้แต่ห้องน้ำก็ทำป้ายสวยมากครับ ...  :016:

ที่นี่ ประเทศไทย ...  :058:

ที่วัดเปี่ยมไปด้วยรูปปั้นมากมายที่ดูงดงามและเป็นธรรมชาติมากครับ ...  :089:

วัตถุมงคลรุ่นต่างๆ ที่ทางวัดเก็บไว้ให้ศึกษากันนะครับ ...  :089:

บรรยากาศทั่วไปภายในสำนักงานเจ้าอาวาสนี้ครับ พี่ที่คุมตู้อยู่ให้ความรู้และอัธยาศัยดีมากครับ ...  :016:

คำที่หลวงพ่อฝากไว้ให้อ่านและจารึกในจิตใจนะครับ ...  :054:

กำลังจะไปหาหลวงพ่อที่กุฏิแต่พอดีพบท่านก่อนข้างหน้านะครับ บรรยากาศดีมากครับ

และเหมาะกับวาระโอกาสเช้าตรู่แห่งนี้ที่สดชื่นและหนาวเย็น รอยยิ้มหลวงพ่อนั้นทำให้

อบอุ่นขึ้นมาเลยทีเดียวต่อไปนี้คือภาพอันเป็นความประทับใจของเราทั้งสามคน

ที่พูดกี่ครั้งก็ไม่เบื่อว่า หลวงพ่อท่านมีรอยยิ้มที่อบอุ่นและมีเมตตา สาธุ ...  :054:

หลวงพ่ออุดม ก็เมตตาลงจารเพิ่มให้อีกนะครับ หลวงพ่อมีเมตตาจริงๆ สาธุ ...  :054:

หลวงพ่ออุดม เมตตาจารกระเป๋าใส่สตางค์ให้กระผมด้วยครับ ...  :089:

ภาพสุดท้ายแห่งความประทับใจ ของวัดพิชัยสงคราม ที่ผมได้ถ่ายไว้ในวันนี้ ...  :114:

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: Go To ... อยุธยา เมืองกรุงเก่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พ.ย. 2552, 11:03:15 »
ออกจากวัดพิชัยสงคราม พวกเราทั้งสามคนก็ต้องออกตัวล้อวิ่งไปวัดศาลาปูนต่อครับ

ก่อนไปถึงวัดศาลาปูนก็มีร้านหอยฉ่า ที่สุดอร่อยก็เลยพักกินดื่มกันก่อนน่ะครับ

กองทัพต้องเดินด้วยล้อ ท้องอิ่มเป็นล้อหมุน เดินทางต่อกันเลยดีกว่าครับ ...  :089:

และแล้วเราก็มาถึง วัดศาลาปูน ครับ บรรยากาศดีมากครับสำหรับวัดนี้ ...  :089:

วัดศาลาปูน มีพระพุทธรูปชื่อ หลวงพ่อแขนลาย เป็นพระพุทธรูปประจำวัดครับ ...  :016:

เดินถ่ายรูปต่อบริเวณวัดกันดีกว่านะครับ ระหว่างรอหลวงพ่อฉันเพลครับ ...  :089:

• อัฏฐมะ
ตอบ: Go To ... อยุธยา เมืองกรุงเก่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พ.ย. 2552, 11:09:30 »

มาดูบริเณวัดกันต่อนะครับ ภาพบรรยากาศสวยงามมากครับ ...  :089:

รอชมกระทู้ต่อไปนะครับผม ...  :114:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พ.ย. 2552, 11:27:35 »
ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศนะครับ ใว้มีโอกาศคงไปมั่ง

ยินดีกับพี่เอ็กซ์ และท่านโจด้วยนะครับ ...

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พ.ย. 2552, 11:45:20 »

เรียบเรียงรูปได้อรรถรส  ดูเพลินเลยครับ    รอตอนต่อไปนะครับ

ยังไงผมรบกวนขอรูปหลวงพ่ออุดมที่ท่านยืนถ่ายแบบเต็มตัวหน่อยสิครับ  จะไปอัด  คราวหน้าไปเผื่อจะให้ท่านจารให้ซะหน่อยครับ   ถ้าไม่สะดวกไม่เป็นไรนะครับ 

ขอบคุณสำหรับรูปภาพที่นำลงให้ชมและข้อมูลครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พ.ย. 2552, 11:56:47 »
ขอบคุณท่านโจมากนะคะ
แหม่..มากับภาพจุใจเช่นเคย :016:
ยินดีกับท่านโจร-พี่เอ็กซ์-และพี่จตุรงค์ค่ะ
ได้เที่ยวเมืองกรุงเก่าและคงต้องมีของดีกลับบ้านกันถ้วนหน้า :095:

วัดนี้น้องหมาเยอะจังค่ะแบบว่า..เยอะมาก.. :075:

*รอชมกระทู้ต่อไปนะคะ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 พ.ย. 2552, 11:59:30 »

เรียบเรียงรูปได้อรรถรส  ดูเพลินเลยครับ    รอตอนต่อไปนะครับ

ยังไงผมรบกวนขอรูปหลวงพ่ออุดมที่ท่านยืนถ่ายแบบเต็มตัวหน่อยสิครับ  จะไปอัด  คราวหน้าไปเผื่อจะให้ท่านจารให้ซะหน่อยครับ   ถ้าไม่สะดวกไม่เป็นไรนะครับ  

ขอบคุณสำหรับรูปภาพที่นำลงให้ชมและข้อมูลครับ

เรียนคุณ เณรน้อยเส้าหลิน นะครับ ...

ถ้าอยากได้รูปถ่ายเต็มองค์ก็เรียนเชิญนำกล้องไปถ่ายได้ที่วัดนะครับ แล้วจะได้รู้ว่าถ่ายเองนั้นมีคุณค่าทางจิตใจแค่ไหน

ได้ไปกราบท่าน ขอถ่ายรูปกลับมาอัดเองก็จะซึ้งกินใจถึงความอบอุ่นในรอยยิ้มหลวงพ่อโดยแท้ ถ้าอยากได้ไวไว

ถ่ายจากวัดเสร็จแล้ว ร้านรูปที่อยุธยามีครับ ปริ้นออกมาได้เลย นำกลับไปให้ท่านจารก็ได้ครับ หลวงพ่อท่านเมตตามาก

รอรูปที่วัดออกมาก็ยังได้ครับ นั้นถือว่าหลวงพ่อปลุกเสกมาแล้วให้จารอีกยิ่งเข้มขลังมิน้อยเลยครับ

ลองไปกราบท่าน ด้วยตัวคุณเองแล้วจะซาบซึ้งในรอยยิ้มอันกินใจของหลวงพ่อครับ ขอให้เดินทางปลอดภัยนะครับ ...  :089:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 12:11:23 »
เก็บภาพความประทับใจ ไว้ทุกชอตเลยนะคะ  :016:

ยินดีกับ พี่จา พี่เอ็กซ์ ท่านโจรสลัด ด้วยนะคะ
ได้ของดีมาบูชากันเยอะเลย แถมได้ทัวร์บุญด้วย

รอติดตามชมกระทู้ต่อนะคะ ^-*

ขอบคุณค่ะ
:054:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 12:40:50 »

เรียบเรียงรูปได้อรรถรส  ดูเพลินเลยครับ    รอตอนต่อไปนะครับ

ยังไงผมรบกวนขอรูปหลวงพ่ออุดมที่ท่านยืนถ่ายแบบเต็มตัวหน่อยสิครับ  จะไปอัด  คราวหน้าไปเผื่อจะให้ท่านจารให้ซะหน่อยครับ   ถ้าไม่สะดวกไม่เป็นไรนะครับ  

เรียนคุณ เณรน้อยเส้าหลิน นะครับ ...

ถ้าอยากได้รูปถ่ายเต็มองค์ก็เรียนเชิญนำกล้องไปถ่ายได้ที่วัดนะครับ แล้วจะได้รู้ว่าถ่ายเองนั้นมีคุณค่าทางจิตใจแค่ไหน

ได้ไปกราบท่าน ขอถ่ายรูปกลับมาอัดเองก็จะซึ้งกินใจถึงความอบอุ่นในรอยยิ้มหลวงพ่อโดยแท้ ถ้าอยากได้ไวไว

ถ่ายจากวัดเสร็จแล้ว ร้านรูปที่อยุธยามีครับ ปริ้นออกมาได้เลย นำกลับไปให้ท่านจารก็ได้ครับ หลวงพ่อท่านเมตตามาก

รอรูปที่วัดออกมาก็ยังได้ครับ นั้นถือว่าหลวงพ่อปลุกเสกมาแล้วให้จารอีกยิ่งเข้มขลังมิน้อยเลยครับ

ลองไปกราบท่าน ด้วยตัวคุณเองแล้วจะซาบซึ้งในรอยยิ้มอันกินใจของหลวงพ่อครับ ขอให้เดินทางปลอดภัยนะครับ ...  :089:

หลวงพ่ออุดมท่านเป็นพระที่มีเมตตาสูงมากตามที่ท่านโจรสลัดได้บอกจริงๆครับ  

มองในมุมท่านโจรสลัดการได้ถ่ายรูปท่านด้วยตนเองนั้นมีคุณค่าทางจิตใจมาก  มันปลื้มปิติใจจริงๆนั่นแหละครับ  

แต่เหตุผลที่ผมขอรูปกับท่านโจรสลัดเพราะว่าผมเห็นท่านโจรสลัดมีภาพหลวงพ่อในมุมนี้ครับ  เพราะผมไม่อยากรบกวนท่านให้เดินออกมาถ่ายรูปด้านนอกในมุมนี้  ผมเห็นหลวงพ่อชราภาพด้วยครับ  รู้สึกไม่ค่อยดีครับ   อีกอย่างผมก็เคยติดสอยห้อยตามเพื่อนไปกราบท่าน  ตอนที่เพื่อนผมไปเรียนวิชากับท่านครับ ด้วยความที่ตัวผมไม่มีรถส่วนตัวก็เลยไม่ค่อยสะดวกในการเดินทาง  

ตอนไปที่วัดก็ได้ถ่ายรูปท่านแต่ภายในกุฏิ  ภาพไม่ค่อยชัด มันดูมืดๆ เพราะกล้องไม่ค่อยดี และไม่ทันสมัยเอาซะเลยครับร  ไม่มีโอกาสได้ถ่ายท่านด้านนอก และมุมนี้เท่านั้นเองครับ   ถ้าท่านโจรสลัดไม่สะดวกที่จะให้ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะรูปนี้เป็นรูปที่ท่านโจรสลัดใช้ความวิริยะอุตสาหะในการเดินทางไปถ่ายถึงสถานที่จริง  ผมเข้าใจสิ่งที่ท่านโจรสลัดบอกผมครับ  ไว้ถ้าผมมีโอกาสไปกราบท่านครั้งต่อไป ถ้ามีโอกาสพอดีหลวงพ่อเดินออกมามุมนี้พอดี  ผมจะขอท่านถ่ายเองครับ

ขอบคุณท่านโจรสลัดด้วยนะครับที่ได้เมตตาแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ย. 2552, 12:54:10 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 01:17:02 »
ขอบคุณมากครับที่นำรูปมาให้ชม ภาพพร้อมคำบรรยายทำให้รู้สึกได้บรรยากาศเหมือนได้ไปเองเลยครับ :015:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 01:21:38 »
เรียนคุณเณรน้อยเส้าหลิน ครับ

ที่เขียนชื่อติดรูปไว้ก็เนื่องจากเคยประสบกับการโดนก๊อบรูปนำไปประกอบการเช่าบูชาวัตถุมงคล

ในเว็บต่างๆ เจอกับตนเองมาแล้วครับ ก็เลยต้องขอเขียนชื่อติดหน่อยนึงเพื่อป้องกันไปในตัวครับ

ไม่อยากให้ใครนำรูปผมไปประกาศให้เช่าบูชาพระเครื่องครับ เพราะผมก็ถ่ายมาด้วยความบริสุทธิ์ใจ

และหลวงพ่ออุดม ท่านก็เมตตาตามคำขอของกระผม ขอบคุณมากครับที่ให้ความสนใจ ...  :089:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 01:38:21 »
เรียนคุณเณรน้อยเส้าหลิน ครับ

ที่เขียนชื่อติดรูปไว้ก็เนื่องจากเคยประสบกับการโดนก๊อบรูปนำไปประกอบการเช่าบูชาวัตถุมงคล

ในเว็บต่างๆ เจอกับตนเองมาแล้วครับ ก็เลยต้องขอเขียนชื่อติดหน่อยนึงเพื่อป้องกันไปในตัวครับ

ไม่อยากให้ใครนำรูปผมไปประกาศให้เช่าบูชาพระเครื่องครับ เพราะผมก็ถ่ายมาด้วยความบริสุทธิ์ใจ

และหลวงพ่ออุดม ท่านก็เมตตาตามคำขอของกระผม ขอบคุณมากครับที่ให้ความสนใจ ...  :089:

ตามนั้นเลยครับท่านโจรสลัด  เหมือนว่าหลวงพี่เก่งท่านก็เคยเจอเรื่องแบบนี้ครับ 

ขนาดตัวผมเองยังมีคนเข้าใจผิด คิดว่าผมเป็นคนปล่อยพระกินเลยครับ (แต่ผมไม่โกรธนะ ก็ผมไม่ได้ชี้แจงตั้งแต่ต้นครับ ผิดที่ผมก็ใช่นะ อิอิ)  ผมเคยปล่อยไหม  เคยครับ แต่ตอนนั้นเอาเงินที่ปล่อยไปทำบุญทอดผ้าป่าช่วยเหลือพระภิกษุที่เดือดร้อนใน 4 จังหวัดชายแดนภาคใต้  266 วัด  เรื่องนี้หลวงพี่เก่งท่านรับรู้มาโดยตลอดครับ  ท่านเข้าใจและให้กำลังใจผมเสมอมาครับ  ผมซาบซื้งในน้ำใจของท่านมากครับ

สังคมสมัยนี้มีคนหลายประเภทครับ  หากินกับพระกับเจ้าเยอะครับ  ผมว่าการที่ท่านโจรสลัดใส่ชื่อไว้ในรูปเหมาะสมที่สุดแล้วครับ  ใครอยากได้ให้มาขอเองดีที่สุดครับ 

บางคนก๊อปเครดิตเราไป  เราไม่ว่าหรอกครับ  ไม่ให้เครดิตก็ยังไม่ว่านะ  แต่เขาดันย้อนกลับมาว่าของเราไปก๊อปเขามาอีกที  ผมเคยเจอ งงเหมือนกันครับ

ผมเข้าใจท่านโจรสลัดนะครับ ไม่ต้องคิดมากเรื่องผมนะครับ  ทำตามที่ท่านโจรสลัดสบายใจดีที่สุดครับ

จากใจ
เณรน้อยเส้าหลิน

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 01:48:48 »
ขอบคุณมากครับ ...  :089:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 07:22:17 »
ขอบคุณที่เก็บภาพบรรยากาศมาให้ชมนะครับ

เหมือนได้ไปเองเลยครับ .. :001:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 พ.ย. 2552, 06:01:16 »
เก็บภาพได้ทุกๆ มุมเลยนะครับ ชมเพลินเลย  :015: