ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไปสักหมึกแล้วคับ...  (อ่าน 3196 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
อยากไปสักหมึกแล้วคับ...
« เมื่อ: 25 พ.ย. 2552, 09:01:35 »
คือว่าตอนนี้เพิ่งเรียนจบ รอรับปริญญา เลยตั้งใจจะไปสัก9ยอดที่วัดบางพระคับ...

แต่ติดที่ว่า กลัวเข้าทำงานไม่ได้อ่ะคับ...แต่ในใจอยากสักมากๆคับ...

ถ้าเราไปถึงตั้งแต่7-8โมงเช้าวันธรรมดา จะได้สักเลยหรือเปล่าคับ...

(เพราะทุกเสาร์-อาทิตย์พาน้องไปขี่ม้าที่ค่ายทองทีฆายุ นครปฐม...)

ผ่านทุกเสาร์-อาทิตย์เลยคับ...แต่ไม่ค่อยมีเวลาแวะเข้าไป...

เลยอยากจะขอความคิดเห็นเพื่อนๆในเวปหน่อยออ่ะคับ...

ขอบคุณคับ...

พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ WARLORD88

• อัฏฐมะ
  • SAKULTHEP SINGLOR
    • อีเมล
ตอบ: อยากไปสักหมึกแล้วคับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พ.ย. 2552, 09:25:33 »
ตัดสินใจดีๆนะครับ เราต้องทำงานสายไหน เขาซีเรียสเรื่องนี้มากหรือเปล่า ตอนผมครั้งแรกก็คิดอยู่นาน สุดท้ายก็สักหมึกไปสิบกว่าพานแล้วครับ บวกกับที่ทำงานผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องนี้เท่าไร ตอนสัมภาษณ์งานก็ไม่ได้คาดคั้นว่าผมสักยันต์หรือเปล่า สรุปว่าต้องดูความเหมาะสของสายงานและใจคุณเป็นหลักครับ :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ย. 2552, 09:26:14 โดย WARLORD88 »
ทุกสิ่งทุกอย่างที่ตั้งใจ ขอให้ประสบความสำเร็จทุกประการ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พ.ย. 2552, 09:33:29 »
ผมก็เห็นคนสักยันต์ทำงานในบริษัทใหญ่ๆ เยอะแยะนะครับ

แต่ผมว่า สักในร่มผ้าไม่น่าจะมีปัญหาหรอกครับ

ปล. วันนี้ผมไปหาลูกค้าที่บริษัทแห่งหนึ่ง เจอคนสักยันต์ทำงาน แต่ไม่แน่ใจว่าเต็มตัวหรือเปล่า แต่เห็นมียันต์ถึงท่อนแขนและหน้าอก

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พ.ย. 2552, 10:04:15 »
ก้อ...ที่คิดไว้น่ะคับจะเอา 9 ยอด กับ8ทิศอะคับ...

กลางหลังเขาคงไม่มาเปิดดูมั้งคับ...

แต่ในใจอยากได้มากๆเลยคับ...

แต่กลัวแค่เรื่องงานแค่นั้นอ่ะคับ...

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 08:19:04 »
 ผมว่าถ้าไม่แน่ใจสักน้ำมันไปก่อนเถอะครับ......พุทธคุณเหมือนกัน  รอให้เข้าไปทำงานในหน่วยงานที่เราหวังไว้ให้ได้ก่อนแล้วที่นี้จะเปลี่ยนสักหมึกก็ยังไม่สายครับ

ขอให้สมหวังครับ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ Alowhaaa

• อัศวินม้าไม้
  • ตติยะ
  • อัศวินม้าไม้
    • MSN Messenger - kingdom076@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 12:06:00 »
ว่าแต่ว่าทำงานไรเหรอครับเท่าที่ดูข้อมูลมา ตำรวจกับทหารก่อนจะเป็นห้ามสักห้ามเจอะหูครับ
ส่วนช่าง หรือทั่วๆไปสักได้ครับ แต่ไม่ควรเกินเสื้อยึดครับ ถ้าเกินเสื้อยืดมาถึงมือต้องใส่เสื้อยาวไปทำงานตลอดครับ
ผมเคยถามอาจารย์สักว่า ตอนนั้นสัก9ยอด แล้วยอดมันสูงผมบอกไม่ต้องเอายอดสูง
อาจารย์บอก ถ้ามึงขยันนะค่มันเกินเสื้อมานิดเดียวเขาทำไมจะไม่เอามึงวะ
พอดีผมเรียนฝ่ายช่างครับ ผมเลยถามว่าจะเข้าได้ไหมแต่ดูๆแล้วก็เห็นหลายคนที่สักแต่จะไม่ค่อยสักที่เด่นๆ
เช่นต้องเห็นประจำ
ถ้าสักเต็มหลังหรือเต็มอก โอกาศเห็นมีน้อยคครับ
นี่ก็เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆๆๆๆๆ
ทำดีได้ดีมี่ที่ไหน ทำช่วได้ดีมีถมไป ทำชัวได้ดี ทำๆไม
จงทำดีต่อไป สกวันคงต้องได้ดี
ทำดี ไม่ต้องอายใคร

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 12:11:44 »
ได้งานเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่อยลงก็ไม่สายน่ะครับ พอทำงานแล้วจะลงเต็มหน้าหลัง(ในร่มผ้า)ก็เต็มที่ไปเลยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 12:36:25 »
ว่าแต่ว่าทำงานไรเหรอครับเท่าที่ดูข้อมูลมา ตำรวจกับทหารก่อนจะเป็นห้ามสักห้ามเจอะหูครับ
ส่วนช่าง หรือทั่วๆไปสักได้ครับ แต่ไม่ควรเกินเสื้อยึดครับ ถ้าเกินเสื้อยืดมาถึงมือต้องใส่เสื้อยาวไปทำงานตลอดครับ
ผมเคยถามอาจารย์สักว่า ตอนนั้นสัก9ยอด แล้วยอดมันสูงผมบอกไม่ต้องเอายอดสูง
อาจารย์บอก ถ้ามึงขยันนะค่มันเกินเสื้อมานิดเดียวเขาทำไมจะไม่เอามึงวะ
พอดีผมเรียนฝ่ายช่างครับ ผมเลยถามว่าจะเข้าได้ไหมแต่ดูๆแล้วก็เห็นหลายคนที่สักแต่จะไม่ค่อยสักที่เด่นๆ
เช่นต้องเห็นประจำ
ถ้าสักเต็มหลังหรือเต็มอก โอกาศเห็นมีน้อยคครับ
นี่ก็เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆๆๆๆๆ
คือทำงานที่บริษัทบุญรอดบริเวอรี่อ่ะคับ น่าจะไม่มีปัญาหาอะไรมั้งคับ เพราะทางบ้านก้อไม่ค่อยห้ามแบบนี้อยู่แล้วคับ...
เหตุผลที่จะสักก้อเพราะว่า ผมเรียนจบแล้ว รอรับปริญญาปีหน้าคับ...
แล้วทีนี้ตั้งใจไว้ว่าเรียนจบมีงานทำ ก้อจะขอสักสะหน่อย อะไรดีๆจะได้เข้าตัวบ้างอ่ะคับ...
เพราะที่ขาซ้ายก้อมีลิงลมลงหมึกมาแล้วคับ สักไว้ตั้งแต่ม.6ที่วัดบางพระนี้ล่ะคับ...
ส่วนสักน้ำมันก้อไปเอามาเยอะคับจากวัดบางพระ บางที่อื่นบางอ่ะคับ...(ถ้าเป็นหมึกก้อเต็มตัวแล้วอ่ะคับ... :002:)
ตอนนี้เลยตั้งใจจะขอหมึกเลยคับ...
ไงก้อขอบคุณที่แสดงความคิดเห็นน่ะคับ...

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 12:43:46 »
ผมว่าถ้าไม่แน่ใจสักน้ำมันไปก่อนเถอะครับ......พุทธคุณเหมือนกัน  รอให้เข้าไปทำงานในหน่วยงานที่เราหวังไว้ให้ได้ก่อนแล้วที่นี้จะเปลี่ยนสักหมึกก็ยังไม่สายครับ

ขอให้สมหวังครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆน่ะคับผม... :053:

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 12:45:42 »
ได้งานเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่อยลงก็ไม่สายน่ะครับ พอทำงานแล้วจะลงเต็มหน้าหลัง(ในร่มผ้า)ก็เต็มที่ไปเลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆน่ะคับ... :053:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 12:49:04 »
โชคดี และคิดดูดีๆครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 12:53:54 »
ถ้าจะไปเอา9ยอดกับ8ทิศ ต้องไปหลวงพี่องค์ไหนอ่ะคับ...ช่วยแนะนำด้วยคับ...

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 12:56:51 »
โชคดี และคิดดูดีๆครับ

ขอบคุณมากๆคับกับคำแนะนำคับ... :015:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 01:06:45 »
กุฎิไหนก็ได้ครับ ในวัดบางพระ
  ที่ค่าครู 25 บาท ดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่หนึ่งซอง
เกินนั้นผมว่าไม่ใช่ครับ

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 01:21:10 »

ขอให้สมหวังดั่งที่ตั้งใจนะครับ

ด้วยความเคารพ

ขอบคุณ
[shake]...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
[/shake]

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 02:09:27 »
กุฎิไหนก็ได้ครับ ในวัดบางพระ
  ที่ค่าครู 25 บาท ดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่หนึ่งซอง
เกินนั้นผมว่าไม่ใช่ครับ

ค่าสัก(ครู)25บาทใช่ไหมคับ...(เพราะไปมาตั้งนานแล้ว จำราคาตอนนี้ไม่ได้ว่าขึ้นรึเปล่าคับ..)
ส่วนค่าดอกไม้ ธูปเทียน บุหรี่1ซองนิ ที่ข้างหน้าศาลาเขาเตรียมไว้ให้ราคาเท่าไรหรอคับ...

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 พ.ย. 2552, 02:14:10 »

ขอให้สมหวังดั่งที่ตั้งใจนะครับ

ด้วยความเคารพ

ขอบคุณ

ขอบคุณคับผมมม... :053:[/b]

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 พ.ย. 2552, 11:42:05 »
ชุดพานสักยันต์ ทั้งชุดทำบุญ 50 บาทครับ มีจำให้ทำบุญที่หน้ากุติใหญ่ริมน้ำ
(กุติที่เก็บสังขารของหลวงปู่เปิ่นท่าน) ค่าครู 25 บาท
เก้ายอด แปดทิศ งบน้ำอ้อย เป็นยันต์ครูของวัดเรา
ขอความเมตตาจากพระอาจารย์ท่านใดก็ได้ครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 พ.ย. 2552, 10:16:44 »
ชุดพานสักยันต์ ทั้งชุดทำบุญ 50 บาทครับ มีจำให้ทำบุญที่หน้ากุติใหญ่ริมน้ำ
(กุติที่เก็บสังขารของหลวงปู่เปิ่นท่าน) ค่าครู 25 บาท
เก้ายอด แปดทิศ งบน้ำอ้อย เป็นยันต์ครูของวัดเรา
ขอความเมตตาจากพระอาจารย์ท่านใดก็ได้ครับ
ขอบคุณมากๆคับที่ให้คำแนะนำดีๆ...
ก็อย่างที่คิดไว้อ่ะคับ ว่าจะเอา9ยอดแล้วก็8ทิศก่อนอ่ะคับ
แต่ไม่รู้ว่าจะขอกับพระอาจารย์ท่านได้ไหมอ่ะคับ(ถ้าเป็นไปได้จะขอ29ยอดไปเลยคับ
:001:).

ออฟไลน์ wongrad

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 พ.ย. 2552, 10:51:02 »
เอา29ยอดไปเลยครับสวยดี.....แต่ผมมียันต์อันนี้มาให้วินิจฉัยดูว่าเป็นที่ไหน...ของผมเองครับ :053:
.......เจ้าเมืองเจียงใหม่......

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 พ.ย. 2552, 03:23:51 »
เอา29ยอดไปเลยครับสวยดี.....แต่ผมมียันต์อันนี้มาให้วินิจฉัยดูว่าเป็นที่ไหน...ของผมเองครับ :053:
ผมกำลังจะไปลงหมึกที่วัดบางพระแล้วล่ะคับ แต่คิดไว้ว่า วันเดียวจะขอหลวงพี่เอา29ยอดกับ8ทิศเลยอ่ะคับ...

ไม่รู้ว่าหลวงพี่จะให้หรือเปล่าอ่ะคับ เพราะส่วนมากเท่าที่เห็นๆจะแล้วแต่หลวงพี่อ่ะคับ
...

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 พ.ย. 2552, 12:01:46 »
ผมกำลังจะไปลงหมึกที่วัดบางพระแล้วล่ะคับ แต่คิดไว้ว่า วันเดียวจะขอหลวงพี่เอา29ยอดกับ8ทิศเลยอ่ะคับ...

ไม่รู้ว่าหลวงพี่จะให้หรือเปล่าอ่ะคับ เพราะส่วนมากเท่าที่เห็นๆจะแล้วแต่หลวงพี่อ่ะคับ
...

ค่อยๆเป็นค่อยๆไป แล้วแต่พระอาจารย์ท่านจะเมตตาไว้เป็นดีที่สุดครับ
สมัยก่อนกว่าจะได้สักแต่ละยันต์ หลายคนเทียวไปเทียวมาที่วัด
เป็นระยะเวลานานเป็นปีครับ ช้าๆได้พร้าเล่มงาม แถมพร้าที่ได้นั้น
คมสุดๆ ป้องกันตัวได้อย่างแน่นอน

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 พ.ย. 2552, 01:06:42 »
:016:ขอบคุณมากๆคับ :015: