ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบข้อสงสัยให้ด้วยครับ  (อ่าน 1831 ครั้ง)

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
ช่วยตอบข้อสงสัยให้ด้วยครับ
« เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 10:10:31 »
วันที่02/12/09 ผมได้ไปวัดบางพระ หลวงพี่ต้อยเมตตาสักยันต์ที่ต่อยอดข้างยันต์9ยอด ข้างละ10ยอด พอเสร็จเรียบร้อยแล้วผมก็มาสังเกตดูทำไมบาล๊านไม่เท่ากัน
ถ้าถ่ายรูปแล้วมาดูข้างขวาจะยาวกว่าข้างซ้าย ผมสังเกตุดูของคนอื่นจะเท่ากัน ไม่ทราบว่ามีผลอะไรหรือป่าว มีทางแก้ไขไหมครับ :075:
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ช่วยตอบข้อสงสัยให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 10:20:56 »
ถ้ามีรูปก้อดีเลยนะครับ  ปกติก็น่าจะเท่าๆกัน แตกต่างกันมากเลยเหรอครับ .. มองภาพไม่ออกจริงๆ  07; 07; 07;

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ช่วยตอบข้อสงสัยให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 10:39:46 »
คุณอชิตะ ผมเปรียบเทียบให้ดูนะครับ

^^^^^^^^^^ 9ยอด ^ ^ ^ ^ ^ ^ ^ ^ ^ ^

ข้างซ้ายยอดจะติดกันมาก ข้างขวายอดจะห่างกว่าข้างซ้าย เลยทำให้ดูไม่บาล๊านกัน

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 10:56:18 »
เอ่อม.. ถ้าได้ห่างทั้งสองข้าง คงจะสวยนะครับ 

ระยะหลังนี่ สักต่อยอดซ้ายขวา อีก ๒๐ ยอดนี่ ปกติจะมีบล็อคยางแล้ว น่าจะเท่ากันนะครับ

เมื่อก่อนซะอีกที่ใช้ก้านธูปจุ่มน้ำมันขีดๆ ยังจะมีโอกาสเอียงมากกว่า

แต่ถ้ามีแนวทางสักต่อไปอีกเรื่อยๆ ก็คงจะกลืนๆ กันไปดูลงตัวละครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 11:23:26 »
...ขออภัย ถ้าอาจจะไม่ถูกใจนะครับ...

ถ้ามีศรัทธา ภูมิใจในสิ่งที่ได้รับเมตตาจากพระอาจารย์ อย่ากังวลใจเลยครับ... :001:

...สมัยโบราณมา ก็ไม่เคยสักให้ออกมาสวยเหมือนตามสำนักดังๆสมัยนี้เลย...

...ก่อนจะเริ่มไปสักยันต์คุณก็ได้ศึกษาแล้วนะครับ ว่าลายยันต์ของพระอาจารย์ท่านใดเป็นแบบใดแล้ว...

....พระอาจารย์รับค่าครู 25 บาทเพื่อทำบุญเข้าวัด ไม่ได้เพื่อใช้จ่ายส่วนตัว

ไม่ได้รับจ้างสักยันต์ราคาแพงๆเหมือนตามสำนักนะครับ....

...วันๆนึงพระอาจารย์เมตตา ศิษย์เป็น100 คน

ถ้าเน้นให้ปราณีตทุกคนคงได้รับเมตตาวันละไม่กี่คนแน่ๆครับ...

...สักต่อๆไปเดี๋ยวก็เข้ารุปเข้าร่างเองนะครับ ใจเย็นๆ...

...มองที่พุทธคุณ ดีกว่านะครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 11:47:41 »
คุณack01 ไม่เป็นไรครับผมยินดีรับฟัง ผมอยากใด้คำชี้แนะจากรุ่นพี่เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 04:59:37 »
...ขออภัย ถ้าอาจจะไม่ถูกใจนะครับ...

ถ้ามีศรัทธา ภูมิใจในสิ่งที่ได้รับเมตตาจากพระอาจารย์ อย่ากังวลใจเลยครับ... :001:

...สมัยโบราณมา ก็ไม่เคยสักให้ออกมาสวยเหมือนตามสำนักดังๆสมัยนี้เลย...

...ก่อนจะเริ่มไปสักยันต์คุณก็ได้ศึกษาแล้วนะครับ ว่าลายยันต์ของพระอาจารย์ท่านใดเป็นแบบใดแล้ว...

....พระอาจารย์รับค่าครู 25 บาทเพื่อทำบุญเข้าวัด ไม่ได้เพื่อใช้จ่ายส่วนตัว

ไม่ได้รับจ้างสักยันต์ราคาแพงๆเหมือนตามสำนักนะครับ....

...วันๆนึงพระอาจารย์เมตตา ศิษย์เป็น100 คน

ถ้าเน้นให้ปราณีตทุกคนคงได้รับเมตตาวันละไม่กี่คนแน่ๆครับ...

...สักต่อๆไปเดี๋ยวก็เข้ารุปเข้าร่างเองนะครับ ใจเย็นๆ...

...มองที่พุทธคุณ ดีกว่านะครับ...

เจนจัดชัดเจนสำเนาถูกต้อง ถ้าเป็นวิศวะเขาว่า เขียนแบบได้มั่นคงมากครับ แน่นอนครับ ...  :016:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 05:51:11 »
หลวงลุงต้อย ท่านเมตตาให้ ก็สุดยอดและครับ  
สมัยโบราณ เขาก็สักไม่เค่ยสวยกันหลอกครับ   แบบโบราณผมก็ว่าขลังดี

ไม่ส่งผลอะไร หลอกครับแค่ไม่เท่ากัน  พุธคุณเหมือนเดิม ครับ

ยืนยัน..ว่าของดีแน่นอน ไม่ดีธรรมดาด้วยแต่ดีสุดยอดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธ.ค. 2552, 05:54:07 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 06:07:32 »
ถ้าเป็นของผมก็ยาวไม่เท่ากันนะครับ
ข้างขวายาวกว่าของซ้ายเล็กน้อย ส่วนเอียงก็มียอดเอียงบางอัน
แต่ไม่เป็นไรหรอกครับ ศรัทธาซะอย่าง ของดีติดตัวแน่นอนครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 07:06:44 »
ถึงยันต์จะไม่เท่ากันไม่เป็นไรหลอกครับของดีอยู่ที่ตัวเราครับไม่ได้ไปโชว์ใครก็พอแล้ว
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 09:55:52 »
เท่า ไม่เท่า พุทธคุณ ยังสุดยอดเหมือนเดิมคับ สำหรับวัดบางพระเรา. :015:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ pigkolo

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2552, 03:01:47 »
ที่สุดยอดที่สุดก็คือ...  :052:
คุณทนเข็มหลวงพี่ต้อยจนสำเร็จ ครบ 29 ยอด แล้วครับ  :053: :053: :053:

ออฟไลน์ tong-46

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ธ.ค. 2552, 06:42:17 »
เป็นธรรมดาครับสมัยก่อนเค้าเน้นพุทธคุณกันมากกว่าสวยเสียอีกถ้าพุทธคุณดีก็โอเคนะวันๆลูกศิษย์มาหามากมายย่อมมีถี่มีห่างมีเข้มมีอ่อนมีติดไม่ติดบ้างต้องเห็นใจหลวงพี่ท่านบ้างอายุท่านก็ไม่น้อยแล้วเน้นพุทธคุณดีกว่าครับสบายใจได้

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2552, 05:02:10 »
สมัยก่อนลายเส้นมักเป็นไข่ปลา ห่างยิ่งกว่าสมัยนี้อีกครับ
และถ้าจะเอาเรื่องความสวยงามหรือความสมดุล บอกตรงๆว่า
ยากครับ เพราะครูบาอาจารย์ส่วนมากท่านเมตตาศิษย์เป็นจำนวนมาก
บางครั้งท่านก็เหนื่อยล้า สายตาท่านก็ไม่ดีเท่าที่ควร
แต่ที่แน่นอนที่สุดคือ ความเข้มขลังครับ ศรัทธาเป็นบ่อเกิดของทุกสิ่ง :054:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ