๑๕ พ.ย. ๖๒, ๐๕:๓๙:๔๘ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าเรื่อง เทวดาประจำตน  (อ่าน ๒๕๕๕ ครั้ง)
นันท์นภัส
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๓๕๓

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๔ วัน, ๓๑ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๑๑๗๘
  รับขอบคุณ: ๑๓๔๑

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๑๓
ประสบการณ์: ๑๕%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๐๑:๔๒:๕๔ »

เป็นเรื่องที่เจอมาตอนเด็กในที่นี้ขอเรียกว่า เทวดาประจำตน

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนเด็กประมาณ ปอ 3 ทางบ้านต้องย้ายไปอยู่อีกหมู่บ้าน คนละตำบลกับที่เคยอยู่
พอช่วงปิดเทอมก็เลยตามพ่อกลับไปเยี่ยมย่าที่บ้านเดิม ซึ่งตอนไปถึงนั้นก็รู้สึกว่าตัวเองจะมีไข้เล็กน้อย
พอถึงเวลานอน ย่าให้ขึ้นบ้านไปนอนกับอา ช่วงที่นอนอยู่นั้น อากับลูกๆก็นั่งดูทีวีกันอยู่
พอเคลิ้มๆ ก็รู้สึกว่าร้อนมากจนนอนไม่ได้ พลิกซ้ายพลิกขวา สักพัก ก็เห็นเงาของคนสองคน
รูปกายใหญ่โตเหมือนคนโบราญกำลังตะลุมบอลชกต่อยกันอุตลุด ดูไม่ออกว่าหน้าตาเป็นอย่างไร
รู้แต่รูปร่างสูงใหญ่อย่างที่บอก ด้วยความตกใจ จึงเอะอะโวยวายร้องบอก
"อาๆ ใครไม่รู้สองคนมาตีกันในมุ้ง"
ตอนนั้นไม่รู้ว่าตัวเองออกท่าทางยังไง รู้แต่ว่าตะโกนพูดอยู่แค่ว่า มีคนมาต่อยตีกันในมุ้ง อาก็มาเขย่าให้รู้สึกตัว
แล้วบอกว่าคงละเมอเพราะเป็นไข้
 ตอนเช้าเล่าให้ย่าฟัง ย่าหัวเราะหึๆ แล้วบอกว่า สงสัยว่าอาไม่ได้จุดธูปบอกว่าหลานมานอนด้วย
ย่าสรุปให้ฟังว่า สองคนที่เห็นนั้น คนหนึ่งคือ คนที่มาด้วยมาคอยดูแลเรา อีกคนคือ เจ้าที่ของที่บ้านอา
แล้วย่าก็พูดติดตลกว่า
"สงสัยทั้งสองคนนั้นจะยังไม่รู้จักกัน รู้แต่ว่าเรานั้นเป็นหลานหรือเป็นคนที่ต้องคอยดูแล
ด้วยทางอาไม่ได้จุดธูปบอกกล่าว พอเจอกันก็ใส่เลย"

แล้วย่าก็จุดธูปบอกกล่าว จากนั้นเวลาไปนอนบ้านอาบ้านย่า ทุกอย่างก็ปลอดโปร่ง

เวลาทำบุญก็จะอุทิศให้เทวดาประจำตนตลอด เพราะเชื่อว่า แต่ละคนมีเทวดาประจำตนจริง...

๑๗ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Ronaldo 2007, umpawan, derbyrock, อชิตะ, Lizm Club, ธรรมะรักโข, ~เสน่ห์ack01~, ~KittY~, ตามพรลิงค์, คนรักษ์พระ, seka, dubleblue, kaitak, ก้านยาว, Kitisin, ทราย บางเลน, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา
umpawan
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๖๕๓

๔๖ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๘๓๕๘
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๕๕

ศิษย์วัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๔๕
ประสบการณ์: ๔๗%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๐๗:๓๓:๐๙ »

ใช่แล้วครับ ทุกคนมีเทวดารักษาคุ้มครอง  ผมคนนึงแหละเชื่อว่ามีจริงๆ ครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: derbyrock, อชิตะ, Lizm Club, ธรรมะรักโข, ~เสน่ห์ack01~, นันท์นภัส, dubleblue, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๐๗:๓๓:๒๐ โดย ขุนแผน » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
อชิตะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๐๗

๒๗ วัน, ๙ ชั่วโมง ๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๓๔๒
  รับขอบคุณ: ๑๔๑๕๗

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๑๗%
พลังชีวิต: ๐%

aston_25@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๐๙:๓๖:๓๙ »

น่าดีใจครับ ที่สัมผัส ถึง ภพ ภูมิอื่นได้ ที่ใกล้เคียงกับภพมนุษย์เรา

ก็จริงดั่งว่าละครับ เทวดา ย่อมตามรักษาคนที่ทำความดี ทำบุญ เพื่อที่ คนๆ นั้นจะได้แผ่บุญให้เทวดาจะได้มีอายุเพิ่มเติมบุญ

ลักษณะ น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า อัชฌาศัย ..อะไรประมาณนั้น

แบบที่โบราณว่า ทำอะไร คนไม่เห็น แต่ผีสาง เทวดา เห็น นะจ๊ะ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Lizm Club, ธรรมะรักโข, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, นันท์นภัส, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

พุงโต
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๑๒๑

๒ วัน, ๖ ชั่วโมง ๒๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๒๒
  รับขอบคุณ: ๖๙๓

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๒๘%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๐๙:๕๐:๒๗ »

เทวดาประจำตัวเราส่วนมากก็เป็นพ่อแม่ ชาติที่แล้วของเรานี่แหละครับ ไม่ก็ญาติพี่น้อง
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Lizm Club, ธรรมะรักโข, umpawan, นันท์นภัส, saken6009

ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ
Norragate
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๖๒๙๘

๑๔ ชั่วโมง ๔๘ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๘๒

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๔๑%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๑๕:๒๙:๒๕ »

ทุกครั้งที่ผมสวดมนต์ไหว้พระ...ผมก็มักที่จะอธิฐานในใจให้เทวดาที่ปกปักรักษาเรามาร่วมฟังและอนุโมธนาบุญไปกับผมด้วยเสมอๆครับ ...และก็กรวดน้ำแผ่เมตตาให้เทวดาด้วยครับ..
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, นันท์นภัส, saken6009

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์