ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าเรื่อง ความฝัน และคำถามที่สงสัย  (อ่าน 3503 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
เมื่อวันพระที่ผ่านมา ( ๒ ธันวา ) ฝันว่าไปเดินอยู่ท่ามกลางศพ
ทั้งคนท้อง ทั้งคนโดนตัดคอ กองทับถมและห้อยระโยงระยางเต็มไปหมด แถมเลือดหนองก็กระจาย
เต็มพื้น ทำให้นึกว่า กำลังเดินชมนรก ( ขนาดนั้น ) พอเดินๆไป ก็เจอข้าวของบางอย่าง
ซึ่งจำได้คลับคล้ายว่า เป็นของที่เราบรรจุลงกล่องเครื่องสังฆทาน ที่เราซื้อของมาจัดทำเครื่องสังฆทานเอง
เพื่อทำบุญตอนวันเกิด ที่จำได้ก็มีย่ามพระและผ้าขนหนูขนาดเล็ก อย่างอื่นที่ไม่เห็นก็เป็นพวกยาสามัญประจำบ้าน
 พอจะเดินต่อก็สะดุ้งตื่น..

เอาความฝันมาเล่าให้พี่ที่ทำงานฟัง พี่เขาบอกว่า เคยฟังพระเทศมหาชาติ ท่านว่าเป็นของ ๆ เรา
หรือเป็นบุญที่เรากระทำได้ไปรอให้เราไปใช้ในชาติหน้า ซึ่งคนอื่นๆที่เห็นของหรือบุญเหล่านั้น
แต่ก็ไม่สามารถหยิบเอาไปใช้ได้ เพราะไม่ใช่เจ้าของ....

ขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆหน่อยค่ะ อาจฟังดูเหมือนจินตนาการมากไปหน่อย ( 55555 )
แต่ก็แอบสยองและสงสัยว่า ทำไมต้องไปอยู่เหมือนในนรกอย่างนั้น สงสัยว่าเราต้องตกนรกแน่ๆเลย... 05;

ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
ตอบ: เล่าเรื่อง ความฝัน และคำถามที่สงสัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 10:12:33 »
ก่อนนอนได้ภาวนาก่อนหรือเปล่าครับ  ถ้าภาวนาจนหลับก็อาจเป็นนิมิตครับ  ก็มีทั้งจริงและไม่จริง

แต่อย่างน้อยก็คงได้ประโยชน์ครับ  บุญใครบุญมัน ใครทำก็ได้ ชีวิตหลังความตายน่ากลัวนะครับ

ทรมารมาก ๆ ใครที่คิดว่าเป็นมนุษย์นี่ลำบากสุด ๆ  คิดผิดครับ ชีวิตหลังความตายนี่สิที่ทรมารของแท้

ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: เล่าเรื่อง ความฝัน และคำถามที่สงสัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 02:08:01 »
ทำใจร่มๆ ไว้ค่ะ ให้มันผ่านไป  :074:คืนต่อไปอาจฝันถึง งู.. :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2552, 02:09:01 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 04:42:08 »
...ถ้าถามผมนะ...มนุษย์เราก็ฝันไปได้..108..พันเก้าเรื่องเลยหละครับ..
ผมว่า..น้องnannapaht..อย่าไปวิตกกังวลกับเรื่องแค่นี้เลยครับ
ดูอย่างผมสิ..งวดที่แล้วฝันว่ามีคนให้เลข..660มา..
ก้อแหมนานๆจะฝันแบบนี้สักที...ผมเลยใส่ไปแบบเต็มๆเลย...
(ประมาณว่ากะจะไม่ให้ดิ้นหลุด...เลยแทงดักแบบว่าทั้งขึ้น..และล่อง)
ปลาดุก..ว่า..มันไม่แจ่มอย่างที่คิดหนะซิครับ..ผมก็เลยโดนแบบ(ทั้งขึ้น..และล่อง..อิอิ :005:) :058:
ทำใจร่มๆ ไว้ค่ะ ให้มันผ่านไป  :074:คืนต่อไปอาจฝันถึง งู.. :009:
ส่วนพี่สาวเรา...ประมาณว่า..อารมณ์ดีง่ะ... :077:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 05:47:33 »

ผมว่าหาเวลาว่างทำสังฆทานดีไหมครับ เขาอาจจะมาขอก็ได้นะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 10:30:17 »
555555555
ฝันค่ะ ไม่กี่วันมานี่เอง ฝันว่างูใล่ล่า แต่ก็โดนทุบหัวแบน
งูใหญ่ด้วย แบบว่ากลัว
ในความมืดหรือความฝัน จะกลัวงูเป็นที่สุด มีความหลังเรื่องงู

ออฟไลน์ surasakd

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ก.พ. 2553, 10:08:54 »
สวัสดีครับ  คุณ  nannaphat  ที่คุณฝันเกี่ยวกับเขานั้นเป็นเรื่องจริง แต่การทำสังฆทานของคุณ คุณไม่ได้อุทิศให้เขาด้วย เขาเลยมาสื่อให้คุณเห็นว่ายังมีดวงจิตหลายๆดวงในโลกของวิญญาณ ที่อยากได้บุญจากการทำสังฆทานของคุณครับ คราวต่อไปนอกจากบิดามารดา  ญาติ  ครูอาจารย์ เทวดา เจ้ากรรมนายเวร  แล้ว  อย่าลืมบรรดาดวงจิตวิญญาณที่เขาไม่มีญาติด้วยครับ แผ่ไปให้กว้างครับ  ไม่ต้องกลัวครับ บุญนี้เป็นเหมือนกับคุณมีเทียนที่ติดไฟอยู่ 1  เล่ม  แล้วมีคนมาขอต่อไฟเทียนจากคุณ ของคุณก็ไม่ดับ  ของเขาก็ได้แสงสว่างจากคุณ ยิ่งต่อมากยิ่งสว่างครับ แล้วเวลาเขาโมทนาให้คุณในส่วนแห่งบุญที่เขาได้รับจากคุณ คุณก็จะมีความสุขทั้งในโลกนี้และโลกหน้า ครับ สำคัญที่สุดคืออย่าเป็นคนเห็นแก่ตัวในการอุทิศบุญครับ บุญไม่มีหมดครับ สงสัยโทร  085926XXXX ยินดีต้อนรับผู้ปฏิบัติธรรมทุกท่านครับ

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้งาน กระดานสนทนาวัดบางพระ

๑๐. เพื่อรักษาสิทธิส่วนบุคคลและเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์อันจะเกิดขึ้น ดังนั้นห้าม วางเบอร์โทรศัพท์ วางลิงค์ อีเมล์ ที่อยู่ โดยเด็ดขาด (เพิ่มเติม: ๓๑ ก.ค. ๕๒)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.พ. 2553, 04:29:48 โดย โองการยันนะรังสี »

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ก.พ. 2553, 03:31:34 »
^
^
ขอบคุณมากค่ะคุณ surasakd คงจะเป็นเช่นนั้น
ที่สงสัยอีกอย่างค้างคาใจคือว่า ถ้าเราเพียงแต่ละลึกว่าอุทิศให้ผู้นั้นๆแต่ไม่ได้กรวดน้ำหลังใส่บาตร บุญจะถึงหรือเปล่า
เพราะฟังมาอ่านมามีทั้งต้องกรวด และไม่จำเป็นก็ได้ เลยยังงงอยู่
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ hanuman9

• ตติยะ
    • Web Design
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ก.พ. 2553, 08:14:11 »
ถ้าผมไม่ผิด ก็ประมาณว่า... สิ่งของสังฆทาน นั้นเป็นสิ่งที่คุณทำบุญไว้ในชาติต่างๆ

และศพนั้น คือ สิ่งที่คุณเคยทำไว้ในชาติต่างๆ
หนุมาน9
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ ถ้าท่านไม่เบียดเบียนเขา เขาก็จะไม่มาเบียดเบียนท่าน

ออฟไลน์ surasakd

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ก.พ. 2553, 12:07:09 »
       ก่อนอื่นใดกระผมต้องขอกราบขอบพระคุณท่านผู้ดูแลเวปทีมงานกระดานสนทนาแห่งวัดบางพระและคุณท่านที่ใช้นามแฝงว่า โองการยันนะรังสี เป็นอย่างสูงครับและขอน้อมรับคำแนะนำและติเตือนด้วยความเมตตา ผมรับทราบและปฏิบัติตามครับ(เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่างแก่สมาชิกท่านอื่นขอความกรุณาทางทีมงานผุ้ดูแลเวปนี้ ลบกระทู้คำตอบที่ 5  ของผมได้เลยครับ )
   การกรวดน้ำนั้น เป็นของศาสนาพราหมณ์ครับแต่พระพุทธเจ้าของเราท่านนิ่งอยู่แต่ก็ไม่ปฏิเสธครับคือศาสนาพุทธของเราสมัยพุทธกาลนั้นยิ่งใหญ่มากครับ เผยแพร่ไปในดินแดนพราหมณ์ด้วย   ธรรมเนียมของพราหมณ์เวลาเขาจะให้ของแก่ใครเขาก็จะรดน้ำใส่ที่มือคนที่รับก่อนครับ บุญนั้นจะสัมฤธิ์ผลได้อยู่ที่เจตนาที่จะให้ด้วยใจบริสุทธิ์เป็นสำคัญครับ การกรวดน้ำนั้นเป็นกุศโลบายครับเพื่อทำให้จิตนิ่ง เวลาอธิษฐานบุญจะสัมฤทธิผลดังเจตนาที่เราอุทิศครับ ได้ทั้งสองอย่างครับ สำคัญที่เจตนาครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ก.พ. 2553, 01:26:32 »
ทำบุญเยอะๆครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 ก.พ. 2553, 01:49:48 »
       ก่อนอื่นใดกระผมต้องขอกราบขอบพระคุณท่านผู้ดูแลเวปทีมงานกระดานสนทนาแห่งวัดบางพระและคุณท่านที่ใช้นามแฝงว่า โองการยันนะรังสี เป็นอย่างสูงครับและขอน้อมรับคำแนะนำและติเตือนด้วยความเมตตา ผมรับทราบและปฏิบัติตามครับ(เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่างแก่สมาชิกท่านอื่นขอความกรุณาทางทีมงานผุ้ดูแลเวปนี้ ลบกระทู้คำตอบที่ 5  ของผมได้เลยครับ )
   การกรวดน้ำนั้น เป็นของศาสนาพราหมณ์ครับแต่พระพุทธเจ้าของเราท่านนิ่งอยู่แต่ก็ไม่ปฏิเสธครับคือศาสนาพุทธของเราสมัยพุทธกาลนั้นยิ่งใหญ่มากครับ เผยแพร่ไปในดินแดนพราหมณ์ด้วย   ธรรมเนียมของพราหมณ์เวลาเขาจะให้ของแก่ใครเขาก็จะรดน้ำใส่ที่มือคนที่รับก่อนครับ บุญนั้นจะสัมฤธิ์ผลได้อยู่ที่เจตนาที่จะให้ด้วยใจบริสุทธิ์เป็นสำคัญครับ การกรวดน้ำนั้นเป็นกุศโลบายครับเพื่อทำให้จิตนิ่ง เวลาอธิษฐานบุญจะสัมฤทธิผลดังเจตนาที่เราอุทิศครับ ได้ทั้งสองอย่างครับ สำคัญที่เจตนาครับ

ขอบคุณค่ะ เข้าไจแล้วล่ะ ต่อไปเวลาทำบุญจะได้ไม่กังวล