๒๒ พ.ย. ๖๒, ๑๕:๓๕:๓๙ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าเรื่อง ความฝัน และคำถามที่สงสัย  (อ่าน ๒๕๔๐ ครั้ง)
นันท์นภัส
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๓๕๓

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๔ วัน, ๓๑ นาที

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๑๑๗๘
  รับขอบคุณ: ๑๓๔๑

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๑๓
ประสบการณ์: ๑๕%
พลังชีวิต: ๐.๑%

« เมื่อ: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๐๑:๕๘:๐๑ »

เมื่อวันพระที่ผ่านมา ( ๒ ธันวา ) ฝันว่าไปเดินอยู่ท่ามกลางศพ
ทั้งคนท้อง ทั้งคนโดนตัดคอ กองทับถมและห้อยระโยงระยางเต็มไปหมด แถมเลือดหนองก็กระจาย
เต็มพื้น ทำให้นึกว่า กำลังเดินชมนรก ( ขนาดนั้น ) พอเดินๆไป ก็เจอข้าวของบางอย่าง
ซึ่งจำได้คลับคล้ายว่า เป็นของที่เราบรรจุลงกล่องเครื่องสังฆทาน ที่เราซื้อของมาจัดทำเครื่องสังฆทานเอง
เพื่อทำบุญตอนวันเกิด ที่จำได้ก็มีย่ามพระและผ้าขนหนูขนาดเล็ก อย่างอื่นที่ไม่เห็นก็เป็นพวกยาสามัญประจำบ้าน
 พอจะเดินต่อก็สะดุ้งตื่น..

เอาความฝันมาเล่าให้พี่ที่ทำงานฟัง พี่เขาบอกว่า เคยฟังพระเทศมหาชาติ ท่านว่าเป็นของ ๆ เรา
หรือเป็นบุญที่เรากระทำได้ไปรอให้เราไปใช้ในชาติหน้า ซึ่งคนอื่นๆที่เห็นของหรือบุญเหล่านั้น
แต่ก็ไม่สามารถหยิบเอาไปใช้ได้ เพราะไม่ใช่เจ้าของ....

ขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆหน่อยค่ะ อาจฟังดูเหมือนจินตนาการมากไปหน่อย ( 55555 )
แต่ก็แอบสยองและสงสัยว่า ทำไมต้องไปอยู่เหมือนในนรกอย่างนั้น สงสัยว่าเราต้องตกนรกแน่ๆเลย... 05;

๑๗ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Ronaldo 2007, umpawan, พุงโต, Lizm Club, ~เสน่ห์ack01~, คนรักษ์พระ, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ทราย บางเลน, kaitak, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ก้านยาว, to, TTTUTTT, midnightguy, aehjomthong, jobuba, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา
พุงโต
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๑๒๑

๒ วัน, ๖ ชั่วโมง ๒๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๒๒
  รับขอบคุณ: ๖๙๓

ระดับความสามารถ: ๙
ประสบการณ์: ๒๘%
พลังชีวิต: ๐%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๑๐:๑๒:๓๓ »

ก่อนนอนได้ภาวนาก่อนหรือเปล่าครับ  ถ้าภาวนาจนหลับก็อาจเป็นนิมิตครับ  ก็มีทั้งจริงและไม่จริง

แต่อย่างน้อยก็คงได้ประโยชน์ครับ  บุญใครบุญมัน ใครทำก็ได้ ชีวิตหลังความตายน่ากลัวนะครับ

ทรมารมาก ๆ ใครที่คิดว่าเป็นมนุษย์นี่ลำบากสุด ๆ  คิดผิดครับ ชีวิตหลังความตายนี่สิที่ทรมารของแท้

๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Lizm Club, ~เสน่ห์ack01~, Ronaldo 2007, umpawan, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, นันท์นภัส, TTTUTTT, aehjomthong, jobuba, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ
cho presley
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๑๑๙

๓๙ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๒๘ นาที

------> I'm Cho Paul Smith. โอ้ดวงนุชสุดสายสวาทจิต สวาทเจ้าหรือจะคิดอางขนาง สวาทน้องอย่าหมองเลยน้องนาง สวาทโน้นหรือจะร้างสวาทนุช สวาทไหนหรือจะเปรียบสวาทมิ่ง สวาทแม่นี้ยิ่งเป็นที่สุด พี่หวังเสกเป็นเอกอนงค์นุช อนงค์ไหนมิได้สุดสวาทเรียม...Cho.

ขอบคุณแล้ว: ๔๖๖๑
  รับขอบคุณ: ๗๗๘๖

สุดท้ายก็กาหลง!

ระดับความสามารถ: ๓๖
ประสบการณ์: ๘๑%

cho.khalong@hotmail.com เมืองเสน่ห์กาหลง มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๑๔:๐๘:๐๑ »

ทำใจร่มๆ ไว้ค่ะ ให้มันผ่านไป  คืนต่อไปอาจฝันถึง งู..
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Ronaldo 2007, umpawan, นันท์นภัส, TTTUTTT, aehjomthong, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๑๔:๐๙:๐๑ โดย cho presley » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

cho presley       
Ronaldo 2007
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๒๓๙

๓๘ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๑๔ นาที

.....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๔๑๒
  รับขอบคุณ: ๗๓๗๗

...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...

ระดับความสามารถ: ๒๔
ประสบการณ์: ๙๒%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๑๖:๔๒:๐๘ »

...ถ้าถามผมนะ...มนุษย์เราก็ฝันไปได้..108..พันเก้าเรื่องเลยหละครับ..
ผมว่า..น้องnannapaht..อย่าไปวิตกกังวลกับเรื่องแค่นี้เลยครับ
ดูอย่างผมสิ..งวดที่แล้วฝันว่ามีคนให้เลข..660มา..
ก้อแหมนานๆจะฝันแบบนี้สักที...ผมเลยใส่ไปแบบเต็มๆเลย...
(ประมาณว่ากะจะไม่ให้ดิ้นหลุด...เลยแทงดักแบบว่าทั้งขึ้น..และล่อง)
ปลาดุก..ว่า..มันไม่แจ่มอย่างที่คิดหนะซิครับ..ผมก็เลยโดนแบบ(ทั้งขึ้น..และล่อง..อิอิ )
ทำใจร่มๆ ไว้ค่ะ ให้มันผ่านไป  คืนต่อไปอาจฝันถึง งู..

ส่วนพี่สาวเรา...ประมาณว่า..อารมณ์ดีง่ะ...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~เสน่ห์ack01~, นันท์นภัส, TTTUTTT, aehjomthong, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, saken6009

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ
คนรักษ์พระ
คณะกรรมการ
ลำดับสมาชิก: ๑๘๑๗

๓๐ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๓๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๘๒๕
  รับขอบคุณ: ๑๕๘๖๖

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๐%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๑๗:๔๗:๓๓ »

ผมว่าหาเวลาว่างทำสังฆทานดีไหมครับ เขาอาจจะมาขอก็ได้นะครับ

ขอบคุณครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ~เสน่ห์ack01~, นันท์นภัส, Ronaldo 2007, TTTUTTT, aehjomthong, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, saken6009

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
นันท์นภัส
ปัญจมะ

« ตอบ #5 เมื่อ: ๐๘ ธ.ค. ๕๒, ๒๒:๓๐:๑๗ »

555555555
ฝันค่ะ ไม่กี่วันมานี่เอง ฝันว่างูใล่ล่า แต่ก็โดนทุบหัวแบน
งูใหญ่ด้วย แบบว่ากลัว
ในความมืดหรือความฝัน จะกลัวงูเป็นที่สุด มีความหลังเรื่องงู

สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Ronaldo 2007, TTTUTTT, aehjomthong, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, saken6009

surasakd
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๗๕๐๑

๓ ชั่วโมง ๓๔ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ:

ระดับความสามารถ: ๑
ประสบการณ์: ๖๐%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๒ ก.พ. ๕๓, ๑๐:๐๘:๕๔ »

สวัสดีครับ  คุณ  nannaphat  ที่คุณฝันเกี่ยวกับเขานั้นเป็นเรื่องจริง แต่การทำสังฆทานของคุณ คุณไม่ได้อุทิศให้เขาด้วย เขาเลยมาสื่อให้คุณเห็นว่ายังมีดวงจิตหลายๆดวงในโลกของวิญญาณ ที่อยากได้บุญจากการทำสังฆทานของคุณครับ คราวต่อไปนอกจากบิดามารดา  ญาติ  ครูอาจารย์ เทวดา เจ้ากรรมนายเวร  แล้ว  อย่าลืมบรรดาดวงจิตวิญญาณที่เขาไม่มีญาติด้วยครับ แผ่ไปให้กว้างครับ  ไม่ต้องกลัวครับ บุญนี้เป็นเหมือนกับคุณมีเทียนที่ติดไฟอยู่ 1  เล่ม  แล้วมีคนมาขอต่อไฟเทียนจากคุณ ของคุณก็ไม่ดับ  ของเขาก็ได้แสงสว่างจากคุณ ยิ่งต่อมากยิ่งสว่างครับ แล้วเวลาเขาโมทนาให้คุณในส่วนแห่งบุญที่เขาได้รับจากคุณ คุณก็จะมีความสุขทั้งในโลกนี้และโลกหน้า ครับ สำคัญที่สุดคืออย่าเป็นคนเห็นแก่ตัวในการอุทิศบุญครับ บุญไม่มีหมดครับ สงสัยโทร  085926XXXX ยินดีต้อนรับผู้ปฏิบัติธรรมทุกท่านครับ

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้งาน กระดานสนทนาวัดบางพระ

๑๐. เพื่อรักษาสิทธิส่วนบุคคลและเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์อันจะเกิดขึ้น ดังนั้นห้าม วางเบอร์โทรศัพท์ วางลิงค์ อีเมล์ ที่อยู่ โดยเด็ดขาด (เพิ่มเติม: ๓๑ ก.ค. ๕๒)
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นันท์นภัส, aehjomthong, jobuba

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๓ ก.พ. ๕๓, ๐๔:๒๙:๔๘ โดย โองการยันนะรังสี » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นันท์นภัส
ปัญจมะ

« ตอบ #7 เมื่อ: ๑๓ ก.พ. ๕๓, ๐๓:๓๑:๓๔ »

^
^
ขอบคุณมากค่ะคุณ surasakd คงจะเป็นเช่นนั้น
ที่สงสัยอีกอย่างค้างคาใจคือว่า ถ้าเราเพียงแต่ละลึกว่าอุทิศให้ผู้นั้นๆแต่ไม่ได้กรวดน้ำหลังใส่บาตร บุญจะถึงหรือเปล่า
เพราะฟังมาอ่านมามีทั้งต้องกรวด และไม่จำเป็นก็ได้ เลยยังงงอยู่
ขอบคุณค่ะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong

hanuman9
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๕๗๑

๑ วัน, ๒ ชั่วโมง ๓๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๙๙
  รับขอบคุณ: ๒๕๓

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๔๗%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: ๑๓ ก.พ. ๕๓, ๐๘:๑๔:๑๑ »

ถ้าผมไม่ผิด ก็ประมาณว่า... สิ่งของสังฆทาน นั้นเป็นสิ่งที่คุณทำบุญไว้ในชาติต่างๆ

และศพนั้น คือ สิ่งที่คุณเคยทำไว้ในชาติต่างๆ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong, นันท์นภัส, saken6009

หนุมาน9
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ ถ้าท่านไม่เบียดเบียนเขา เขาก็จะไม่มาเบียดเบียนท่าน
surasakd
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๗๕๐๑

๓ ชั่วโมง ๓๔ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ:

ระดับความสามารถ: ๑
ประสบการณ์: ๖๐%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๑๓ ก.พ. ๕๓, ๑๒:๐๗:๐๙ »

ก่อนอื่นใดกระผมต้องขอกราบขอบพระคุณท่านผู้ดูแลเวปทีมงานกระดานสนทนาแห่งวัดบางพระและคุณท่านที่ใช้นามแฝงว่า โองการยันนะรังสี เป็นอย่างสูงครับและขอน้อมรับคำแนะนำและติเตือนด้วยความเมตตา ผมรับทราบและปฏิบัติตามครับ(เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่างแก่สมาชิกท่านอื่นขอความกรุณาทางทีมงานผุ้ดูแลเวปนี้ ลบกระทู้คำตอบที่ 5  ของผมได้เลยครับ )
   การกรวดน้ำนั้น เป็นของศาสนาพราหมณ์ครับแต่พระพุทธเจ้าของเราท่านนิ่งอยู่แต่ก็ไม่ปฏิเสธครับคือศาสนาพุทธของเราสมัยพุทธกาลนั้นยิ่งใหญ่มากครับ เผยแพร่ไปในดินแดนพราหมณ์ด้วย   ธรรมเนียมของพราหมณ์เวลาเขาจะให้ของแก่ใครเขาก็จะรดน้ำใส่ที่มือคนที่รับก่อนครับ บุญนั้นจะสัมฤธิ์ผลได้อยู่ที่เจตนาที่จะให้ด้วยใจบริสุทธิ์เป็นสำคัญครับ การกรวดน้ำนั้นเป็นกุศโลบายครับเพื่อทำให้จิตนิ่ง เวลาอธิษฐานบุญจะสัมฤทธิผลดังเจตนาที่เราอุทิศครับ ได้ทั้งสองอย่างครับ สำคัญที่เจตนาครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: aehjomthong, นันท์นภัส, saken6009

aehjomthong
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๖๖

๑๑ วัน, ๒๓ ชั่วโมง ๔๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๙๕๔
  รับขอบคุณ: ๕๐๓๖

ระดับความสามารถ: ๒๓
ประสบการณ์: ๕๘%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๑๔ ก.พ. ๕๓, ๑๓:๒๖:๓๒ »

ทำบุญเยอะๆครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: นันท์นภัส, saken6009

นันท์นภัส
ปัญจมะ

« ตอบ #11 เมื่อ: ๑๕ ก.พ. ๕๓, ๐๑:๔๙:๔๘ »

ก่อนอื่นใดกระผมต้องขอกราบขอบพระคุณท่านผู้ดูแลเวปทีมงานกระดานสนทนาแห่งวัดบางพระและคุณท่านที่ใช้นามแฝงว่า โองการยันนะรังสี เป็นอย่างสูงครับและขอน้อมรับคำแนะนำและติเตือนด้วยความเมตตา ผมรับทราบและปฏิบัติตามครับ(เพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่างแก่สมาชิกท่านอื่นขอความกรุณาทางทีมงานผุ้ดูแลเวปนี้ ลบกระทู้คำตอบที่ 5  ของผมได้เลยครับ )
   การกรวดน้ำนั้น เป็นของศาสนาพราหมณ์ครับแต่พระพุทธเจ้าของเราท่านนิ่งอยู่แต่ก็ไม่ปฏิเสธครับคือศาสนาพุทธของเราสมัยพุทธกาลนั้นยิ่งใหญ่มากครับ เผยแพร่ไปในดินแดนพราหมณ์ด้วย   ธรรมเนียมของพราหมณ์เวลาเขาจะให้ของแก่ใครเขาก็จะรดน้ำใส่ที่มือคนที่รับก่อนครับ บุญนั้นจะสัมฤธิ์ผลได้อยู่ที่เจตนาที่จะให้ด้วยใจบริสุทธิ์เป็นสำคัญครับ การกรวดน้ำนั้นเป็นกุศโลบายครับเพื่อทำให้จิตนิ่ง เวลาอธิษฐานบุญจะสัมฤทธิผลดังเจตนาที่เราอุทิศครับ ได้ทั้งสองอย่างครับ สำคัญที่เจตนาครับ

ขอบคุณค่ะ เข้าไจแล้วล่ะ ต่อไปเวลาทำบุญจะได้ไม่กังวล
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: saken6009

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์