ผู้เขียน หัวข้อ: ูููุ^ - ^ เพราะอย่างนี้เราจึงควรขอขมาพระรัตนตรัยบ่อยๆ ^ - ^  (อ่าน 1036 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง

การขอขมาพระรัตนตรัย

เราไม่รู้ว่า ในอดีต ทั้งในอดีตชาติที่ล่วงมาหลายภพชาติ จนถึงปัจจุบัน เราได้เคยปรามาส ล่วงเกินพระรัตนตรัย พระธรรม พระอริยเจ้าผู้ทรงคุณธรรมสูง ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ไว้บ้างหรือไม่

เราได้เวียนว่ายตายเกิดมาหลายชาติจนนับไม่ถ้วน และไม่รู้ว่าเคยได้ล่วงเกินปรามาสใครไปบ้างหรือไม่

เพราะกรรม การกระทำที่ทำแล้วต่อพระอริยเจ้า ผู้มีคุณธรรมสูง ถ้าเป็นกรรมดี ย่อมส่งผลดีมหาศาลและรวดเร็ว แต่ถ้าเป็นกรรมชั่ว ย่อมให้ผลเป็นความทุกข์มากและยาวนาน     

ผลจากเศษกรรมที่อาจได้รับในชาติปัจจุบัน เช่น การศึกษาไม่ก้าวหน้า เรียนไม่รู้เรื่อง ความรู้ไม่เข้าหัว การทำมาหากินเป็นไปด้วยความยากลำบาก งานไม่ก้าวหน้า ตกงาน ครอบครัวแตกแยก ถูกข่มเหง หรือ ทุกข์จนอยากฆ่าตัวตาย หาทางออกในชีวิตไม่ได้

ดังนั้นเราจึงควรขอขมาพระรัตนตรัยบ่อยๆเพื่อให้จิตของเราได้ขอขมาท่าน และคลายจากกรรมที่ไม่ดี การทำบารมีใหม่ จะง่ายขึ้น ไม่ติดขัดทั้งทางโลกทางธรรม

ขอบคุณพลังจิตดอทคอม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณท่านนกที่นำมาบอกกล่าว แนวทางปฏิบัติตามนะครับ สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณท่านนกครัับ นำบทความดีๆมาให้อ่านให้คิดกันน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ขอบพระคุณ...ท่านนกนะครับที่นำเสนอเรื่องราวดีๆ         ผมกล่าวขอขมาพระรัตนตรัย...เกือบทุกคืนก่อนนอนครับ :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
การขมาลาโทษ เป็นสิ่งดีครับ ฝึกให้เป็นคนรู้จักสำรวจตัวเอง และยอมรับความผิดพลาดของตนเอง

จริงๆ ควรทำเป็นกิจวัตร ทุกเช้า-ค่ำจะดีมาก บางครั้งพลั้งเผลอไป ก็มีไม่่น้อยครับ

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆ ครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
กราบขอบพระคุณท่านนกด้วยครับ สำหรับบทความดีๆมีประโยชน์ครับ

พระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งที่ระลึกอันสูงสุด  บางครั้งเราอาจจะพลั้งเผลอล่วงเกินต่อพระรัตนตรัยโดยไม่เจตนา หรือเจตนาก็ดี  

ดังนั้นการกล่าวคำขอขมาพระรัตนตรัย  นอกจากทำให้เราสบายใจแล้ว  ก็ยังทำให้จิตใจของเราผ่องใส  บริสุทธิ์บริบูรณ์ควรแก่การปฏิบัติธรรมอีกด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธ.ค. 2552, 04:04:13 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา