ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยค่ะ  (อ่าน 2276 ครั้ง)

ออฟไลน์ football_in_law

• จตุตถะ
    • อีเมล
รบกวนด้วยค่ะ
« เมื่อ: 09 ธ.ค. 2552, 04:59:03 »
เพิ่งได้มาจากพี่น่ะค่ะ เห็นพี่บอกว่าได้มาจากเพื่อนที่อยู่แถวอีสานน่ะค่ะ

อยากทราบว่าเป็นของที่ไหน น่ะค่ะ รบกวนด้วยน่ะค่ะ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: รบกวนด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2552, 06:05:58 »
พระขุนแผนนั่งกุมาร ครับ
ไม่ทราบเหมือนกันของทีไหน
เป็นกำลังใจให้นะครับ อิอิ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2552, 06:16:03 »
เข้ามาชมนะครับ ตัดสินใจไม่ได้ครับ เพราะพระขุนแผนสร้างเป็นร้อยๆวัดครับ

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ   ขอบคุณครับ  :054:

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2552, 10:39:22 »
ไม่ทราบวัดไหนเหมือนกันครับ แต่ดูแล้วแท้ครับ :016:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2552, 12:35:38 »
ดูจากพิมพ์ทรงและตราด้านหลังแล้ว เหมือนจะทำให้เป็นขุนแผนหลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลย พิมพ์เล็กนะครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2552, 09:12:15 »
ขุนแผนไม่ทราบที่แบบนี้ ถ้าเป็นผม คงลองใช้ดูละครับ อาราธนาให้เห็นผล  ชัด ๆ กันไปเลย   :095: :095:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2552, 09:04:09 »
พระพิมพ์ขุนแผนไข่ผ่า (บางคนก็เรียกแตงกวาผ่าซีก)
แบบนี้ผมก็มีครับ แต่เป็นเนื้อสีดำ นั่งบนกุมาร
ได้มาจากคนรู้จักอีกทอดหนึ่ง แต่ก็ไม่ทราบที่เช่นกันครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 09:46:53 »
ขอบคุณมากน่ะค่ะ

สำหรับทุกคำตอบ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 10:39:44 »
ดูจากพิมพ์ทรงและตราด้านหลังแล้ว เหมือนจะทำให้เป็นขุนแผนหลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลย พิมพ์เล็กนะครับ

เห็นด้วยครับ ตราด้านหลงเหมือนของ วัดป่าเลไล จ.สุพรรณบุรี เลย ครับ
แท้ใหมไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 11:33:07 »
ตราคล้ายๆวัดป่าเลไลย์ครับ หรือหลวงพ่อดีวัดพระรูปหว่า?
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2552, 07:37:00 »
รบกวนพี่ๆอีกสักเรื่องน่ะค่ะ

อยากทราบคาถาบูชา น่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ