ผู้เขียน หัวข้อ: เสือปืนแตกรุ่น 4 เครื่องราง\"หลวงปู่แย้ม\"  (อ่าน 4359 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

พระเกจิอาจารย์ชื่อดัง "หลวงปู่แย้ม ปิยวัณโณ" วัดตะเคียน ถ.พระราม 5 (นครอินทร์) ต.บางคูเวียง อ.บางกรวย จ.นนทบุรี ท่านเด่นเรื่องการทำตะกรุด จึงไม่แปลกที่เครื่องรางของขลังส่วนใหญ่ในยุคแรกๆ จะเป็นตะกรุด ทั้งนี้ ตะกรุดที่ดัง-ขลัง-ดีของท่านก็คือ "ตะกรุดโทนคอหมา" จนเป็นสมญานามเรียกขานท่านว่า "เจ้าตำรับตะกรุดคอหมา"

ในบรรดาเครื่องรางของขลังยอดนิยมของท่านมีอยู่ด้วยกัน 3 ชนิด คือ ตะกรุดหนังเสือ ปลัดขิก และเสือปืนแตกซึ่งได้รับความนิยมมาก จนกระทั่งมูลค่าในการเช่าบูชาพุ่งขึ้นไม่หยุด โดยเฉพาะรุ่นแรกๆ จนทำให้มี "ของปลอม" ออกมาแจมด้วย ซึ่งถึงปัจจุบันนี้ท่านได้อนุญาตให้จัดสร้างออกมาแล้วรวม 4 รุ่น โดยเสือปืนแตกทุกรุ่นสร้างแบบงานหล่อโบราณ ในรูปลักษณะเสือกำลังกระโจนหรือกระโดด มีขนาดความยาวประมาณ 5.5 ซ.ม. สูงประมาณ 1.6 ซ.ม. และต้องมี "ยันต์มหาเบา" อันเป็นยันต์ประจำตัวของหลวงปู่แย้ม

สำหรับเสือปืนแตกรุ่น 4 ช่วงนี้กำลังเป็นที่สะสมบูชากันอย่างมาก เนื่องจากเกิดประสบการณ์ความศักดิ์สิทธิ์ให้ลูกศิษย์ได้ตื่นตะลึงกัน อีกแล้ว โดยเสือรุ่นนี้เข้าพิธีปลุกเสกใต้โบสถ์เสือ-มังกรศักดิ์สิทธิ์ เมื่อ วันศุกร์ที่ 25 ก.ย.2552 ท่าม กลางฝนฟ้า คะนองที่เทกระหน่ำจนฉ่ำเย็นเป็นเวลานับชั่วโมง เกจิอาจารย์ที่นั่งปรกอธิษฐานจิตก็ไม่ใช่อื่นไกล แต่เป็น 2 เกจิอาจารย์ที่รักใคร่ศรัทธาของหลวงปู่แย้ม คือ หลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม และคือ "หลวงปู่เก๋ วัดปากน้ำ" จ.นนทบุรี ส่วน "หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน" ด้วยเหตุที่กายสังขารของท่านไม่แข็งแรง นั่งนานๆ ไม่ไหว คณะศิษย์จึงนำไปให้ท่านอธิษฐานจิตเดี่ยวในห้องที่จำวัด

หลวงปู่แย้ม และหลวงปู่เก๋ ท่านทุ่มเทพลังพระคาถาประจุไว้ใน "เสือปืนแตก" อย่างเต็ม ที่ โดยเสือรุ่น 4 นี้พิมพ์ทรงจะเหมือนรุ่น 3 แต่เพิ่มยันต์บริเวณต้นคอ 1 จุด และต้นขาอีก 4 จุด เพื่อเป็นจุดสังเกต คาดว่าอีกไม่นานก็จะมีมูลค่าเพิ่มเหมือนรุ่น 1-2-3 ตามกันมา เพราะว่าศิษย์สายตรงแห่มาบูชากันไม่ขาดสาย

แม้จะไม่ใช่เครื่องรางที่มีพิธีใหญ่โต และไม่ได้นิมนต์สุดยอดคณา จารย์มานั่งปลุกเสกมากมายหลายรูป แต่เสือรุ่น 4 ก็เป็น "ของดี-มีพุทธคุณ" ที่สานุศิษย์หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียนให้ความเชื่อถือ ที่สำคัญยิ่งกว่านั้นคือ รายได้ทุกบาททุกสตางค์ที่ทุกคนร่วมบุญบูชามีความหมายต่อการพัฒนาวัดให้เจริญยิ่งขึ้น ซึ่งเป็นจุดประสงค์ใหญ่ของท่านที่ตั้งปณิธานมายาวนานนับตั้งแต่ปกครองวัดรวมเวลากว่า 6 ทศวรรษแล้ว

สภาพวัดปัจจุบันเป็นเช่นไรหลายคนที่ไปเยี่ยมเยือนมาคงเห็นกับตาแล้ว ซึ่งทั้งหมดนั้นก่อเกิดจากปัจจัยที่มาจากพระเครื่องวัตถุมงคลทุกรุ่นของหลวงปู่แย้มโดยตรง

สนใจเสือรุ่น 4 ติดต่อบูชาที่วัดเพียงแห่งเดียวเท่านั้น

ขอบคุณที่มาจาก ข่าวสดครับ ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ  ทั้งรูปและเนื้อหาครับ   :054:

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ขอขอบคุณ...ที่นำเสือรุ่น 4และรายละเอียดการปลุกเสกของหลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน,วัดสามง่าม หลวงปู่เก๋ วัดปากน้ำ มาให้ชมครับ :053: :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เสือรุ่น4 ที่วัดหมดแล้วนิครับ ...  :062: :062: :062:

• ก้นบาตร
ตอบ: เสือปืนแตกรุ่น 4 เครื่องราง\"หลวงปู่Ŭ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2552, 06:47:55 »
เสือรุ่น4 ที่วัดหมดแล้วนิครับ ...  :062: :062: :062:

ใช่แล้วครับ หมดไปจากวัดแล้ว ข้อมูลเก่าแล้วครับ ขอโทษทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธ.ค. 2552, 06:48:10 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณที่นำข้อมูลเผยแพร่นะครับ เสือรุ่น4 นี้สร้างประวัติศาสตร์หมดเร็วที่สุดในบรรดาเสือทุกรุ่นที่ผ่านมาครับ :015:

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• ทุติยะ
  • **
  • อยู่ห่างไกลสายตา ไกลจน น้อยคนจะเห็น
ขุนแผนนี่ได้ข่าวว่าเป็นศิษวัดตะเคียนของแท้นิครับนำเสือรุ่นต่างๆมาให้ชมมั่งสิครับ

อยู่อย่างไม่กลัว มืดมัวจากฟ้ายืนอยู่อย่างนี้ เมื่อมีฝนมาแปลบปลาบลำแสง ทะแยงเป็นทางยืนตรงเข้าขวาง ขวางทางผู้เดียว

ออฟไลน์ atbird

• ทุติยะ
  • **
สวยงามมากๆ

• ก้นบาตร
ขุนแผนนี่ได้ข่าวว่าเป็นศิษวัดตะเคียนของแท้นิครับนำเสือรุ่นต่างๆมาให้ชมมั่งสิครับ

ไม่ใช่เป็นศิษย์ก้นกุฏิหรอกครับ แค่ดูแล ช่วยงานที่วันนะ  และวัตถุมงคลผมไม่มีหรอกครับ ไม่ได้เก็บอะไรของวัดตะเคียน

ที่มีก็มีไม่กี่องค์ หลวงปู่เมตตามาให้ครับ ไม่เคยเช่าเลย  :054: .. 

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
คือ ผม สงสัยอะครับ ผมได้เสือปืนแตกมาจากอา ผมอะครับ คล้ายๆ กับรุ่น 4 อะครับ

มีโค้ดตรงใต้ท้องเสือระหว่าง 2 ขาหลัง อะครับ ลักษณะโค้ด คล้ายๆรูป 3 เหลี่ยม

อาผมเป็นคน สนิทกับคนใหญ่คนโต ในกรมทหารราบ อะครับ ออกงานกับนายแล้วได้มา 2 ตัว

ได้จากมือ หลวงปู่เองอะครับ อาบอกมา อยากจะทราบว่าของผมนั้นรุ่นอะไร ใครพอทราบมั่งอะครับ

ไม่ได้ ถ่ายรูปมาให้ดู ลองถ่ายมา ถ่ายอย่างไรก็ไม่ชัด อะครับ

รอผู้รู้ ตอบกระทู้หน่อย ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
แอบชอบลักษณะของเสือที่สร้าง  รูปแบบก้าวกระโดดสุดตัว 

เน้นให้เห็นถึง อุปนิสัยของเสือ ที่จะทำอะไรทุ่มความสามารถไปทั้งหมด

องอาจ มากครับ  สมกับความเป็นเจ้าป่า จริงๆ :016: :016: :016: :016:

ออฟไลน์ atbird

• ทุติยะ
  • **
ขอตอบ ตั้นคนเมืองโอ่ง นะครับ
ลักษณะที่บอกเป็นเสือตัวยาว 4ซม มีเลข5ตรงต้นคอ และ ตามขา หรือป่าวครับ ถ้าใช่ รุ่น5เลยครับ
ปล. คนเมืองโอ่ง เหมือนกันครับ บ้านนนนนนนนนนโป่งงงงงงงงงง

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ขอตอบ ตั้นคนเมืองโอ่ง นะครับ
ลักษณะที่บอกเป็นเสือตัวยาว 4ซม มีเลข5ตรงต้นคอ และ ตามขา หรือป่าวครับ ถ้าใช่ รุ่น5เลยครับ
ปล. คนเมืองโอ่ง เหมือนกันครับ บ้านนนนนนนนนนโป่งงงงงงงงงง

อื้มครับ ๆ งั้นคงรุ่น 5 แหละครับ ขอบคุณนะครับ แหมคนบ้านเดียวกัน แม้ จะต่างอำเภอ

ขอบคุณครับ ๆ อิอิ  :001: