ผู้เขียน หัวข้อ: มีเวลาว่างก็ไปกราบหลวงพ่อเปิ่นบ้างนะครับ  (อ่าน 1513 ครั้ง)

ออฟไลน์ bon.f11

• สัตตมะ
  • **
  • bon.f11
    • อีเมล
มีเวลาว่างก็ไปกราบหลวงพ่อเปิ่นบ้างนะครับ :090: :090: :090:
ไม่ใช่ไปเพื่อสักอย่างเดียว :069:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธ.ค. 2552, 11:13:48 โดย bon.f11 »

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• ทุติยะ
  • **
  • อยู่ห่างไกลสายตา ไกลจน น้อยคนจะเห็น
ว่าไปกราบเลยครับบางคนบอกว่าศิษบางพระของแท้แต่ไปวัดไม่กี่ครั้งเองแต่บางพวกก็อ้างตัวเป็นศิษสักยันต์ด้วยซ้ำน่าเศร้าใจจริง

อยู่อย่างไม่กลัว มืดมัวจากฟ้ายืนอยู่อย่างนี้ เมื่อมีฝนมาแปลบปลาบลำแสง ทะแยงเป็นทางยืนตรงเข้าขวาง ขวางทางผู้เดียว

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
มีเวลาว่างก็ไปกราบหลวงพ่อเปิ่นบ้างนะครับ :090: :090: :090:
ไม่ใช่ไปเพื่อสักอย่างเดียว :069:

ถูกต้องคับ...ไปสักแล้ว อย่าลืมไปไหว้หลวงปู่ด้วยน่ะครับ... :054:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ว่าไปกราบเลยครับบางคนบอกว่าศิษบางพระของแท้แต่ไปวัดไม่กี่ครั้งเองแต่บางพวกก็อ้างตัวเป็นศิษสักยันต์ด้วยซ้ำน่าเศร้าใจจริง
แต่ผมว่า บางคนเวลาว่างอาจจะไม่มีเหมือนกัน
บางคนทำงาน บางคนมีธุระต่างๆ มากมาย หรือการเดินทางอาจจะไกลเช่นบางคน อยู่เหนืออยู่ใต้ อาจจะมาบ่อยๆ ไม่ได้

จะบอกว่าคนไม่ไปวัด ไม่ใช่ศิษย์วัดบางพระ ก็ไม่ถูกนะครับ

แต่อย่างน้อยๆ ก็ควรไปไหว้ครูในวันงานนะครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สำหรับศิษย์รุ่นพี่ รุ่นเก๋า คงไปกราบกันเป็นประจำ อยู่แล้ว  ละไว้ในฐานที่เข้าใจ

แต่กระทู้เิชิญชวนแบบนี้ ดีครับเป็นการแนะนำน้องใหม่ ทั้งหลายได้ทราบถึง การปฎิบัติตนที่ดีครับ

หลายท่าน นิยมไปกราบหลวงปู่แล้วถึงไปสัก  และก็มีอีกหลายๆ ท่าน ที่สักแล้ว ขึ้นไปกราบหลวงปู่ จะก่อนหรือหลัง คงไม่ต่างกัน

บางจังหวะ สักกับหลวงพี่แป๊วจนเย็น กุฎิใหญ่ปิดแล้ว ก็กราบรูปหล่อหลวงปู่ก็ได้ครับ

มีทางเลือกมากมาย แต่ท้ายสุด เชื่อมั่นว่า ศิษย์วัดบางพระทุกท่าน ย่อมระลึกถึงหลวงปู่เป็นประจำอยู่แล้ว

กระทู้สร้างค่านิยมดีๆ แบบนี้  ดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
ส่วนตัวอยากไปที่วัดบ่อยๆๆเหมือนกันครับแต่ช่วงนี้มาอยู่ทางใต้นะครับ เลยไม่ค่อยได้ไปแต่27 ก.พ. 53 ไม่พลาดแน่นอนครับ ช่วงก่อนและหลังคงต้องรอจังหวะครับ :002: :053: :060:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
(ไม่ถูกต้องครับ) :037:ลูกศิษย์ทุกคนและทุกท่านที่ไปก็ไปกราบนมัสการหลวงปู่บ้างคนก็ไกลๆบ้างคนก็อยู่ใกล้ๆมาบางพระทีนึงก็มากราบหลวงปู่สัก5-6ครั้งแล้วแต่ลูกศิษย์จะมีเวลาว่างรึเปล่าบ้างท่านก็อาจมีธุระจำเป็นบางท่านก็อาจจะไม่ว่างทำงานก็ได้ครับแต่บ้างท่านก็มีรูปบูชาและพระบูชาของหลวงปู่ไม่มีเวลาก็จุดธูปบอกท่านก็ได้ครับว่าผมมาไม่ได้ทำงานมีธุระและศิษย์หลวงปู่ถ้าว่างๆท่านคงมากราบนมัสการหลวงปู่หรอกครับ ผมไปเกือบทุกครั้งครับ ผมจะบอกให้ว่าวันไหว้ครูผมไม่พลาดครับขอบอก :093: :069:
รักและศรัทธา