ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญแสตมป์ พระโพธิสัตว์พังพระกาฬ ปี32  (อ่าน 4219 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

[shake] เหรียญแสตมป์ พระโพธิสัตว์พังพระกาฬ ปี32 [/shake]

จอมนาคราชพังพระกาฬ รูปประติมากรรมพระโพธิสัตว์พังพระกาฬ สร้างขึ้นตามตำนานของชาวทะเลใต้ เนื่องในสมัยหลักเมืองศรีวิชัย ๑๒ นักษัตร ประดิษฐานหลักเมืองถาวรเหนือหาดทรายแก้ว เมื่อปีมะโรง พุทธศักราชล่วงมาแล้ว ๒๕๓๑ พรรษา ตามหลักอาถรรพณ์เวทวิทยาแห่งสมมติศาสตร์ พังพระกาฬประทับนั่งภาวนาสมาธิเหนือพญานาคราช ๗ เศียร แผ่พังพาน ประกอบด้วยหัวใจพระคาถา นะโมพุทธายะ และหัวใจอิติปิโส ๑๐๘ ซึ่ง พล.ต.ต.ขุนพันธรักษ์ราชเดช บรมครูเฒ่าชาวชวากะ ลงศาสตราคมอักขระอย่างโบราณ พระเนื้อโลหะผสม ๙ ชนิด คือ ทอง เงิน นาค ทองแดง ทองเหลือง แร่ ๗ เหมือง ตาปูสรรพตรึง ดาบโบราณ และเหล็กยอดปราสาท ประกอบพิธีกรรมเททอง ณ ศาลหลักเมืองในขณะพระอาทิตย์ตกดิน คณะอาจารย์ผู้ทรงคุณวุฒิ สาธยายหัวพระใจคาถา นั่งปรกปลุกเสกไปจนตลอดพิธี บังเกิดอัศจรรย์ท้องฟ้าปั่นป่วน ลมพัดแรง ฝนตกพรมลงมาเล็กน้อยแล้วหายไป เมื่อได้เวลาอันเป็นมหาฤกษ์ พระจันทร์ทรงจักรเจิดจ้า ๒ ครั้ง เหมือนดังเทวดาฟ้าดินสำแดงเทพนิมิตรับรู้ ประสิทธิประสาทพรชัยในการสืบสร้างสิ่งศักดิ์สิทธิ์เพื่อบ้านเมือง พระจอมนาคราชพังพระกาฬ บรรจงสร้างขึ้นตามอุดมคติศิลปศาสตร์ชาวศรีวิชัย ด้วยฝีมือช่างที่ละเอียดปราณีต งดงามเป็นเลิศ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง จารึกวิชาอาคมขลังตามหลักไสยศาสตร์ทะเลใต้ ว่าด้วยความรอบรู้ ดิน เดือน ดาว จตุโลกธาตุ อันจะบันดาลให้ผู้ที่มีไว้บังเกิดแต่ความเป็นศิริมงคลสูงสุด คุ้มครองป้องกันสรรพอันตรายทั้งปวง หากตั้งจิตอธิษฐานขอให้การค้าขาย ทำเรือกสวนไร่นา หากินทางประมง ทำมาหาได้ดีมีกำไร ย่อมได้รับผลสมประสงค์ด้วยพญานาคราช เปรียบดังสัญลักษณ์แห่งความสมบูรณ์พูนสุขในการทำมาหากิน พระโพธิสัตว์พังพระกาฬ ช่วยป้องกันอุบัติเหตุอันตราย ปลดเปลื้องทุกข์เวทนาแก่คนทั้งหลาย การสร้างพระจอมนาคราชพังพระกาฬ มีวัตถุประสงค์เพื่อหาเงินสมทบทุนสร้างศาลหลักเมืองศรีวิชัย ๑๒ นักษัตร ตามเจตนาอธิษฐานของ พล.ต.ต. ขุนพันธรักษ์ราชเดช, พ.ต.อ. สรรเพชญ ธรรมาธิกุล (ยศในขณะนั้น) และคณะ ด้วยเหตุนี้ พระโพธิสัตว์จตุคามรามเทพ ผู้สร้างพระธาตุ จึงได้ลงมาช่วยเหลือลงคาถา นั่งปรกปลุกเสก พร้อมด้วยเทวดารักษาบ้านเมืองครบถ้วน เพื่อให้บังเกิดความศักดิ์สิทธิ์ทรงฤทธิ์อย่างแท้จริง  (นำมาให้ศึกษาและได้ชมกันครับ)

ขอบคุณครับ

ปล.เหรียญนี้ผมนำไปชุบทองมาครับครั้งแรกว่าจะเลี่ยม แต่ตอนนี้ราคาทองขึ้นมากเลยครับ เลยรอก่อนนะครับ อิอิอิ..
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
โอ้..............สุดยอดจริงๆครับท่าน.......... :090: :090: :114: :090: :090:

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ขอขอบคุณนะครับ...ที่นำรูปพระโพธิสัตว์พังพระกาฬ ปี 32 และเรื่องราวตำนานดีๆมาให้ชม   สวยงามครับ... :052: :053:

ออฟไลน์ chatchaiood

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สวยมากครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชม :053:
เมื่อมีศรัทธา ปฏิหาริย์ย่อมบังเกิด

ออฟไลน์ maneeda_ya

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เหรียญสวยมั๊กๆค่ะ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
สวยงามมากเลยครับพี่เจมส์ ขอบคุนที่นำมาให้ชม :114:

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
[shake]งดงามจริงๆครับ.[/shake]
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ช่วงนี้พี่เจมส์กรุแตกครับพี่น้อง

ออฟไลน์ nantawat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พระงดงามมากครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
งานอย่างแรงเลยครับพี่เจมส์..

...ตอนนี้ทองแพงเนอะ ไว้ทองลงก่อน ค่อยไปเลี่ยม อิอิ.... :095:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕