ผู้เขียน หัวข้อ: ///อยากทราบกฎระเบียบการสักยันต์  (อ่าน 2382 ครั้ง)

ออฟไลน์ Emotion_Jr

• ปฐมะ
  • *
อยากทราบกฎระเบียบของการสักยันต์น่ะครับ และอยากทราบว่า ก่อนที่จะสัก ต้องทำอะไรบ้าง และหลัง สัก ต้อองทำอะไรบ้างอ่ะครับ ขอบคุณครับ ถือว่าเป็นการแนะนำตัวสมาชิกใหม่ด้วยนะครับๆ พี่ๆๆทุกคน

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ตอบ: ///อยากทราบกฎระเบียบการสักยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2552, 07:48:43 »
ก่อนสักก็ไม่มีอะไร เตรียมตัวเตรียมใจ แต่ทางที่ดีควรศึกษาข้อมูลเรื่องยันต์เรื่องข้อห้ามว่า สามารถปฏิบัติได้ไหม แล้วชอบจริงๆ ไหม :093:

ตอนตัดสินใจได้แล้วก็ ควรดูๆ หลวงพี่หรืออาจารย์ตอนกำลัง ว่าเราศรัทธาท่านหรือไม่ อาจจะไปนั่งๆ ดูตอนลงให้คนอื่นๆ ที่สำนักหรือที่วัดก่อนก็ได้ครับ

ตอนตัดสินว่าจะลงจริงๆ หละ ก็เตรียมค่าครู ค่าพาน ส่วนใหญ่ก็จะมีร้านหรือคนจัดเตรียมไว้ให้แล้ว สามารถไปตัวเปล่าๆ ได้เลย หลักๆ ก็จะเป็น ธูป เทียน ดอกไม้ บุหรี่ และก็ค่าครูซึ่งก็แตกต่างกันไป แต่ที่วัดบางพระ 25 บาทครับ

ตอนจะลงเข็ม ก็นั่งนิ่ง ไม่เจ็บนิดหน่อยนะครับ  :006:

ลงเสร็จก็ ควรทำตามข้อห้ามต่างๆ ที่ได้ศึกษามา เพื่อให้ได้ประโยชน์จากสิ่งที่ได้รับสูงสุด

แล้วก็อย่าลืมมางานไหว้ครูนะครับ (แล้วเจอกัน :050:)

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ///อยากทราบกฎระเบียบการสักยันต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2552, 07:49:20 »
ก่อนสักคงต้องทำใจอ่ะครับ...เจ็บแน่นอครับ... :004:

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ด้วยน่ะครับ...

พรู่งนี้ผมก็ไปลงหมึกแล้วล่ะครับ...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2552, 09:31:56 »
แล้วท่าไม่ถึง 18 ล่ะครับ ได้ไหมเอ่ย เพราะผมลังเลใจเรื่องนี้อยู่ ท่าสัก ก็อาจเป็นน้ำมันอ่ะครับ และพี่ๆพอแนะนำได้มั้ยครับว่า พุทธคุณ ทางด้าน แคล้วคลาด เมตตา มีอะไรบ้าง แล้ว หนุมาน ทรงฤทธิ์แตกต่างกับ หนุมานตัว9 และ 10 ยังงัย ขอบคุณครับ หุหุ ถามมากไปหน่อย

ปล. มีอีกหลายคำถามค้างคาในใจ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 01:49:50 »
ที่วัดไม่รับลงยันต์ในกับเด็กที่อายุไม่ถึง 18 นะครับ

แต่ลงน้ำมันไม่มีปัญหาเท่าไร พุทธคุณเหมือนกันทุกประการครับ

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 08:40:24 »
มีผู้รู้ ตอบอีกมั้ยคร้าบ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 01:02:24 »
เตรียมปัจจัยให้พร้อม พอเพียง ค่าดอกไม้ธุปเทียน ค่าครู ยกพานครูเสร็จ ก็รอให้รู้ด้วย ใครมาก่อนมาหลัง อย่ามั่วตีกิน
แซงหน้ากัน ช่วยกันเป็นตาเถรขึงหนังด้วย ก็ใช้ได้

ออฟไลน์ beautychef

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 04:11:32 »
ไม่เจ็บค่ะ อยู่ที่ใจเราคิดว่าเจ็บก็เจ็บ

ออฟไลน์ ][_kmitnb_][

• การเป็นผู้ให้ ย่อมมีความสุขกว่าเป็นผู้รับ
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - pongpon_s@hotmail.com
    • หมู่บ้านศิษย์วัดชายนา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ธ.ค. 2552, 08:40:59 »
การสักยันต์นั้นเป็นเรื่องที่ง่ายมาก แต่การที่จะรักษามันไว้ให้อยู่กับตัวเราซิยาก

ถ้าคิดว่าจะรักษาของที่ได้มานั้นได้ก็สนับสนุนเต็มที่เลยครับ

ได้ของดีติดตัวมาแล้วจงรักษาให้ดีๆนะครับ  เอาใจช่วยครับผม

:016: :016: :016: :016: :016: :016:
หนทางแห่งความสำเร็จไม่ไกลเกินเอื้อม

บ้านชายนา

http://wadchaina.pantown.com/

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ธ.ค. 2552, 01:53:39 »
ผม สัก ตอน ประมาณอา ยุ 16 น๊ะ

แต่ผมก้อลงน้ำมันเหมือนกัน

หลวงพี่ท่านเมตตาทุกรูป ครับ

ตอนนี้หลังผมยันต์คงทับกันเต็มแล้วมั้ง

อิอิ

ของจะดีหรือไม่ดีอยู๋ที่ตัวเราว่าเราทำได้มั้ย

:054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ธ.ค. 2552, 10:27:42 »
ลองเสิดหาข้อมูลในกระทู้เก่าๆได้ครับ
สำหรับข้อปฏิบัติตัวหลังจากสักยันต์มาแล้ว
ปล ที่วัดนั้นธรรมเนียมเก่าแก่ คือพระอาจารย์จะเป็นผู้เลือกยันต์ที่จะสักให้แก่ศิษย์
ทางที่ดีที่สุดแนะนำว่า ลองไปที่วัด ไปนั่งดูการสัก หรือสอบถามจากศิษย์รุ่นพี่ๆได้ครับ
ขอให้โชคดีครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2552, 08:46:52 »
มีผู้รู้ ท่านใด มาให้ความรู้อีกมั้ย คับ