ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมตัวไปร่วมพิธีไหว้ครู  (อ่าน 2610 ครั้ง)

ออฟไลน์ tickalet

• You know me a little know.
  • ตติยะ
เตรียมตัวไปร่วมพิธีไหว้ครู
« เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 04:27:25 »
อยากจะรบกวนเรียนสอบถามศิษย์เก่าทุกท่านว่า
1.ต้องเตรียมอะไรไปเข้าพิธีบ้างคะ
2.จอดรถที่ไหนแล้วทุกปีรถติดหรือเปล่า
3.อยู่บางแคค่ะควรออกจากบ้านกี่โมงดี
4.ขั้นตอนการทำพิธีมีอะไรบ้างคะ

หมายเหตุ: เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ      
         ขอบคุณค่ะ
         Tucktick

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ตอบ: เตรียมตัวไปร่วมพิธีไหว้ครู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 04:56:13 »
ครับ กระดานสนทนาวัดบางพระ  ยินดีต้อนรับครับผม พี่ๆ น้องๆ ใจดีกันทุกท่านเลยนะครับ

1.เตรียม ร่างกายและจิตใจที่ ขาดไม่ได้เลยคือ สตางค์ ครับ  ที่วัดจะมีพานบูชาครูไว้ให้เข้าร่วมพิธีครับ(จะมีวัตถุมงคลที่ระลึกวันไหว้ครู)
2.จอดรถที่บริเวณสนามฟุตบอลด้านหน้าครับ ถ้าที่จอดเต็มต้องขับรถข้ามสะพานหลวงพ่อเปิ่นไปจอดฝั่งตรงข้ามครับ (เดินไกลหน่อยนะครับ)
3.ตี5 หรือตี5ครึ่งครับ (ไปเช้าๆดีครับอากาศดี แถมยังอุ่นใจมีที่จอดรถแบบไม่ต้องเดินไกลด้วยครับ)
4.กราบสักการะพระพุทธรูป สิ่งศักดิ์สิทธิ์ สังขารหลวงปู่เปิ่น ยกพานบูชาครูด้านหน้าปะรำพิธีครับ จากนั้นก็รอเวลา 9.09 น.โดยประมาณ

ผิดถูกอย่างไร ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ...สวัสดี :001: :002: :001: :002: :001:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2552, 07:28:08 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: เตรียมตัวไปร่วมพิธีไหว้ครู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 05:42:44 »
ครับ กระดานสนทนาวัดบางพระ  ยินดีต้อนรับครับผม พี่ๆ น้องๆ ใจดีกันทุกท่านเลยนะครับ

1.เตรียม ร่างกายและจิตใจที่ ขาดไม่ได้เลยคือ สตางค์ ครับ  ที่วัดจะมีพานบูชาครูไว้ให้เข้าร่วมพิธีครับ(จะมีวัตถุมคลที่ระลึกวันไหว้ครู)
2.จอดรถที่บริเวณสนามฟุตบอลด้านหน้าครับ ถ้าที่จอดเต็มต้องขับรถข้ามสะพานหลวงพ่อเปิ่นไปจอดฝั่งตรงข้ามครับ (เดินไกลหน่อยนะครับ)
3.ตี5 หรือตี5ครึ่งครับ (ไปเช้าๆดีครับอากาศดี แถมยังอุ่นใจมีที่จอดรถแบบไม่ต้องเดินไกลด้วยครับ)
4.กราบสักการะพระพุทธรูป สิ่งศักดิ์สิทธิ์ สังขารหลวงปู่เปิ่น ยกพานบูชาครูด้านหน้าปะรำพิธีครับ จากนั้นก็รอเวลา 9.09 น.โดยประมาณ

ผิดถูกอย่างไร ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ...สวัสดี :001: :002: :001: :002: :001:

ตามนั้นเลยครับ
  ขอเสริมอีกนิดนะครับ เรื่องที่จอดรถจะหายากนิดนะครับ เพราะลูกศิษย์ส่วนมากจะไปก่อนวันไหว้ครู1วัน  ออกจากบ้านเช้าๆถึงวัดประมาณไม่เกิน6โมงจะดีมากเลยครับเพราะคนจะเยอะมากๆ เด็กเล็กๆถ้าพาไปด้วยต้องอยู่ข้างนอกพิธีต้องมีคนดูแลเองนะครับ เพราะคนจะแน่นมากครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2552, 05:44:15 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 06:18:56 »
...แนะนำอีกนิดครับ...จอดรถหลังโรงเรียนหลวงพ่อเปิ่นก็ได้ครับที่กว้างดีเหมือนกัน
...เติมอีกหน่อยครับระวังเรื่องกระเป๋าสตางค์ทรัพย์สินของมีค่าหายด้วยครับ
(เพราะคนเยอะมากๆมีทั้งคนดีและไม่ดีปนกัน... :075:แต่ส่วนใหญ่จะดีนะครับ...อิอิ)
...ใส่ผ้าใบไปจะดีมากๆ(เอาไว้วิ่งหลบลูกศิษย์ที่ของขึ้นอะครับ.. :005:อิอิ)
...เสื้อแนะนำให้ใส่สีขาวไปครับ...
...และไฮไล้ของงาน..แต่น..แตน..แต้น..ให้เข้าไปทักทายเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวเว๊ปวัดบางพระได้เลยครับ
(เผื่อจะได้ของดีติดไม้ติดมือกลับมาบ้านบ้างเพราะผมเคยทำมาแล้ว...อิอิ) :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ อ้อ

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 07:31:16 »
ขอเสริมนิดนึง
 โปรดระวังมิจฉาชีพ และดูแลทรัพย์สินส่วนตัวให้ทั่วถึง
 ถ้ามีเด็ก ๆ มาให้อยู่รอบนอกดีืั้ที่สุด ในกรณีมีเด็กควรหลีกเลี่ยงหลังประรำพิธี

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 07:33:01 »
ครับ กระดานสนทนาวัดบางพระ  ยินดีต้อนรับครับผม พี่ๆ น้องๆ ใจดีกันทุกท่านเลยนะครับ

1.เตรียม ร่างกายและจิตใจที่ ขาดไม่ได้เลยคือ สตางค์ ครับ  ที่วัดจะมีพานบูชาครูไว้ให้เข้าร่วมพิธีครับ(จะมีวัตถุมงคลที่ระลึกวันไหว้ครู)

ตามนั้นครับ... :053: :053:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ WARLORD88

• อัฏฐมะ
  • SAKULTHEP SINGLOR
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 08:18:02 »
พร้อมหรือยังครับพี่น้อง :053:
ทุกสิ่งทุกอย่างที่ตั้งใจ ขอให้ประสบความสำเร็จทุกประการ

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2552, 11:36:51 »
อ่ะน่ะ

กำลังเตรียมความพร้อมอยู่คร๊าบบบ...

สำหรับตัวผม หลวงพี่หมีกำลังหาวันดีให้อยู่

ในการจะสักเสือครู

จะได้เตรียมรับวันไหว้ครูครับผม

^___^
[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 12:05:18 »
พี่ๆ ที่คนที่กล่าวไป รู้สึกเห็นด้วยอย่างยิ่ง แต่ก็จอดรถดูทพเลดีดีนะครับ เพราะถ้าคิดจะกลับไว

เลือกที่มีช่องกลับดีดี ถอยรถดีดี ระวังรถไปเกี่ยวกันด้วยนะครับ เพราะรถจะเยอะมากเลยครับ

สุดท้ายนี้ก็ขอฝากเรื่องเดียวกับพี่อ้อ นะครับว่า มิจฉาชีพมันเยอะ แฝกตัวมาในกลุ่มคนศรัทธา

อาศัยชั่ววุ่นวาย กระตุกทรัพย์ ไปในพริบตา ขอเตือนอย่าให้จับได้นะครับ คนพวกนี้ถ้าจำได้

อ่วมตีนแน่ๆ แฝงตัวมาในหมู่คนศรัทธา รับรอง นับไม่ทันแต่ว่าตีนใคร ขอเตือนมิจฉาชีพไว้ ...
  :043:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 12:29:20 »
เหตุนำพา ไปเองเห็นเอง รู้เอง พอไปถึงเขาทำอย่างไร ก็ทำแบบนั้น หมดปัญหา :005: :005:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 07:19:44 »
พบกันวันไหว้ครู นะครับ  :002:

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 07:25:15 »
ผมอยากฝากไว้เรื่องนึงครับขอร้องแล้วกันครับเพื่อความปลอดภัยของศิษย์ทุกคนที่มาร่วมงานไหว้ครูครับ
เวลาเสร็จสิ้นพิธีที่ปรัมใหญ่แล้วช่วยค่อยๆออกกันจะได้มั้ยครับ แต่ก็ยากอยู่
เพราะปีที่แล้วนี้ถ้าผมไม่รั้งผู้หญิงคนหนึ่งไว้คงล้มกระแทกหัวฟาดเสาไฟฟ้าไปแล้วครับ
หรือไม่ก็ล้มลงพื้นโดนเหยียบไปแล้ว เรื่องนี้คิดว่าคงยากครับเพราะคนเยอะมากแต่ช่วยๆกันระวังหน่อยก็ดีครับ
ผู้หญิงแรงเค้าต้านไม่ไหวเหมือนผู้ชายหรอกครับ ช่วยกันหน่อยนะครับคือว่าเห็นแล้วน่าสงสารครับอันตราย
ขอบคุณครับ
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 08:13:40 »
ตามนั้นครับไว้เจอกันครับ :011:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธ.ค. 2552, 08:14:39 โดย kkkkkkkk »
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2552, 08:29:39 »
อ่ะน่ะ

กำลังเตรียมความพร้อมอยู่คร๊าบบบ...

สำหรับตัวผม หลวงพี่หมีกำลังหาวันดีให้อยู่

ในการจะสักเสือครู

จะได้เตรียมรับวันไหว้ครูครับผม

^___^
ผมก็รอสักเสือหลวงพี่หมีเหมือนกันถ้าได้ฤกษ์วันดีช่วยบอกด้วยกันนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 ธ.ค. 2552, 10:24:38 »
ด้วยความเคารพครับ ถ้ามีประจำเดือน
กรุณางดเข้าในเขตปะรำพิธีนะครับ
ปล แนะนำว่าไปเช้าๆครับ จะได้ที่จอดรถที่ค่อนข้างสะดวกในการขับกลับครับ
แล้วพบกันครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ