ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีอาราธนาวัตถุมงคลของ หลวงพ่อสมภพ วั&  (อ่าน 7946 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
วิธีอาราธนาวัตถุมงคล

พระอาจารย์สมภพได้บอกกับลูกศิษย์ทุกคนก่อนรับวัตถุมงคลไป ใช้ติดตัวว่า ต้องห้อยคอโดยไม่เลี่ยมก่อนให้เนื้อพระเสียดสีเข้าตัวก่อนค่อยนำไปเลี่ยมใส่ ติดตัว การอาราธนาพระติดตัวว่าดังนี้

๑. พยายามสำรวมจิตให้เป็นสมาธิ

๒. ให้มีความเพียรอย่าได้ย่อท้อ

๓. ทำตนให้เป็นคนเข้มแข็ง มีความเชื่อมั่นในตนเอง

ต่อไปก็อัญเชิญคุณพระศรีรัตนตรัยให้ประดิษฐานอยู่กับตัว ให้บริกรรมในโอกาสคล้องคอ หรือนำพระติดตัวไปสถานที่ต่างๆให้ปฏิบัติดังนี้

๑. อัญเชิญพระเครื่องไว้ในมือทั้งสองจบขึ้นเหนือศีรษะแล้วบริกรรมว่า

พุทธังอาราธนานัง ธัมมังอาราธนานัง สังฆังอาราธนานัง อุกาสะอาราธนานังกะโรมิ (๓จบ)

พุทโธ เดชะพระพุทธเจ้าจงมาเป็นประธาน กะโรยาติ กรุณาประดุจดังญาติ โม จงเร็วไปด้วยข้า ธาเมตตาญาติ ให้มีเมตตาประดุจดังญาติ ทินะอุขา ขอเดชะครูบาธิบายจงให้กรรมสิทธิ์แก่ข้าพเจ้าเถิด(๓จบ)

พระพุทธัง พระธัมมัง พระสังฆัง พระบิดามารดา พระครูปฏิยายะทั้งหลาย เทพยดาเจ้าที่มีชื่อในอักขระเลขยันต์ พระคาถาบูชาพระเครื่องและมงคลอิทธิวัตถุทั้งหลายบรรดามีทุกๆองค์ จงมาคุ้มเกรงรักษาแห่งตัวข้าพเจ้าด้วยกาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

๒. บทสวมใส่ ขณะคล้องให้บริกรรมดังนี้

นะมะอะอุ อิมังกายะพันธะนัง ตรีเพชรคงคง อธิษฐามิ

๓. บทตรึงวัตถุมงคล เมื่อสวมแล้วให้เอามือดึงของนั้นๆ (กระตุกเบา ๆนะครับเดี๋ยวสร้อยขาด)แล้วบริกรรมดังนี้

ปถมัง อภิพันตานัง อักขระวิกรึงคะเร ติ (ข้างแรมใช้ ตุ แทนติ )

๔. บทถอดออกจากคอ บริกรรมดังนี้

มาโขมังวิถาติ มาโขมังกุอะโหสิ

ที่มาจากหนังสือวงการพระเครื่อง ฉบับที่ ๗๓ กุมภา-มีนา ๒๕๓๙ โดยคุณโต เมืองกรุง หากมีผิดพลาดขออภัยด้วยครับ  :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธ.ค. 2552, 10:34:25 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากทีเดียวครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ romulus

• ตติยะ
    • อีเมล
เพิ่มเติมนะครับ บทบูชาครู

วันทิตวา สิระสา พุทธัง เตชะยัง ธัมมัง เตชะยัง สังฆัง เตชะยัง ปวะรัง ครูบาทิยัง อหังปูเชมิ
สิบนิ้วข้า ประนมยกขึ้นเหนือเกล้าเกศา ขออาราธนาคุณครูบาอาจารย์ทั้งสิบทิศ คุณพระอาจาริยะ
ตะถาคะโต โสกะมะสะ เชตุมัตจะ มิมัตเชโต มะอะอุ สาธุโนภันเต สังโฆ
ข้าจะขอดวงวิญญาณ หลวงปู่เผือก หลวงพ่อจำปา หลวงพ่อสาลีโข หลวงปู่ศุขวัดมะขามเฒ่า ปู่เปี่ยม
พ่อครูฤาษีนารอด พ่อครูฤาษีนารายณ์ พ่อครูฤาษีตาวัว พ่อครูฤาษีตาไฟ พ่อครูกลัยโกฎ พ่อครูฤาษีแสงอาทิตย์ พ่อครูฤาษีศรีสัมฤทธิ์ พ่อครูฤาษียอดมหามนต์ สถิตย์อยู่ในสารทิศใด จงมาประสิทธิ ข้า ด้วยนะโมพุทธายะ นะจงมาอยุ่บ่าซ้าย โมจงมาอยู่บ่าขวา พุทจงมาอยู่หูขวา ธาจงมาอยู่หูซ้าย ยะจงมาอยู่ในหัวใจข้า ด้วยพระพุทธคุณนัง คุณพระธรรมคุณนังเป็นที่พึ่ง คุณพระสังฆคุณนังเป็นที่พึ่งแก่ฝูงชนทั้งหลาย มะจงมาอยู่ในจักษุซ้าย อะจงมาอยู่ในจักษุขวา อุจงมาอยู่ทั่วสารพางค์กายแห่งตัวข้า ด้วย ครูเป็นครูตาย ครูใหม่ครุเก่า ครูพักลักจำ ขอจงมาปรกเกล้าปกกระหม่อม สิงสู่อยู่ในจักขุทวาร โสตทวาร ฆานทวาร
ชิวหาทวาร กายะทวาร มโนทวาร แห่งตัวข้า ด้วยกาลบัดเดี๋ยวนี้เทอญ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
หากได้มาใหม่ๆแล้วไปเลี่ยมเลยไม่ได้เหรอครับ...พุทธคุณจะต่างกันรึเปล่า