ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องสักยันต์ครับ  (อ่าน 2994 ครั้ง)

ออฟไลน์ kumarnthong

• ทุติยะ
  • **
ถามเรื่องสักยันต์ครับ
« เมื่อ: 27 ธ.ค. 2552, 02:23:07 »
1. ถ้าเราจาสักลายหนุมานทรงฤทธิ์ สักได้เลยหรือป่าวครับ หรือต้องสัก เก้ายอดก่อนถึงจาสัก
หนุมานทรงฤทธิ์ได้
2. ถ้าไม่สักเก้ายอดจะเป็นไรไหมครับ (ในกรณีที่ต้องสักเก้ายอดก่อน สักหนุมานทรงฤทธิ์)

รบกวนท่านผู้รู้ตอบที่นะครับ.....ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ตอบ: ถามเรื่องสักยันต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2552, 05:18:16 »
ถ้าสักยันต์ตามแบบของวัดบางพระนั้น จะไม่สามารถเลือกลายยันต์ได้นะครับ
ถ้าอยากได้จริงๆ ลองไปหาฆราวาสในวัดสักก็ได้ครับ แต่ค่าครูจะตามรูปนะครับ
ปล. ฆราวาสจะสักให้ถึงแค่ปีนี้เองนะครับ  :075:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2552, 07:14:58 »
ขอบคุณครับ...แต่ทำไมเลือกรูปไม่ได้ล่ะครับ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2552, 07:33:14 »
ตามที่ผู้ทราบมาน่ะครับ...วัดบางพระจะเป็นแบบนี้มานานมากๆแล้วครับ...

ถ้าเป็นไปได้ควรจะลง 9 ยอด ก่อนดีกว่าน่ะครับ...

พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ kajornsak

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 08:36:40 »
ขอบคุณครับ...แต่ทำไมเลือกรูปไม่ได้ล่ะครับ
ถ้าสักยันต์ตามแบบของวัดบางพระนั้น จะไม่สามารถเลือกลายยันต์ได้นะครับ
ถ้าอยากได้จริงๆ ลองไปหาฆราวาสในวัดสักก็ได้ครับ แต่ค่าครูจะตามรูปนะครับ
ปล. ฆราวาสจะสักให้ถึงแค่ปีนี้เองนะครับ  :075:
ทำถึงต้องการรูปโน้นรูปนี้ พระอาจารย์ที่สักให้ท่านน่าจะมองเห็นถึงความเหมาะสมของแต่ละบุคคล เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสมก็จะได้ตามที่ใจปราถนา
ผมสักที่กุฎีหลวงลุงต้อย ให้หลวงลุงต้อยกับอ.หนวด สักให้ ไม่เห็นต้องเสียค่าครูตามรูปเลย 25 บาทตลอด

ออฟไลน์ dubleblue

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 09:14:15 »
แล้วถ้าผมสักของสายอื่นมา แล้วจะมาสักที่วัดบางพระ จะขอเป็นแนว.....ได้มั้ยครับ

เช่น แนวเมตตา แนวมหาเสน่ห์  แนวแคล้วคลาด  หรือขอ พวกเสือ หรือ ลิงลมได้มั้ยครับ  ยังไงรบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ 

อ้อ  แล้วช่วงปีใหม่ ที่วัดบางพระมีการสักด้วยหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ :001: :001: :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 01:44:40 »
แล้วถ้าผมสักของสายอื่นมา แล้วจะมาสักที่วัดบางพระ จะขอเป็นแนว.....ได้มั้ยครับ

เช่น แนวเมตตา แนวมหาเสน่ห์  แนวแคล้วคลาด  หรือขอ พวกเสือ หรือ ลิงลมได้มั้ยครับ  ยังไงรบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ 

อ้อ  แล้วช่วงปีใหม่ ที่วัดบางพระมีการสักด้วยหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ :001: :001: :001:

ขอเป็นแนวได้ครับ เรียนท่านว่า อยากได้เมตตา คงกะพัน ค้าขาย อะไรก็ว่าไปครับ ปีใหม่ก็ไปได้ครับ ...  :089:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 07:48:45 »
ตามที่ผู้ทราบมาน่ะครับ...วัดบางพระจะเป็นแบบนี้มานานมากๆแล้วครับ...

ถ้าเป็นไปได้ควรจะลง 9 ยอด ก่อนดีกว่าน่ะครับ...

ตามนั้นครับ ต้องลงยันต์ครูก่อนครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 10:21:45 »
1. ถ้าเราจาสักลายหนุมานทรงฤทธิ์ สักได้เลยหรือป่าวครับ หรือต้องสัก เก้ายอดก่อนถึงจาสัก
หนุมานทรงฤทธิ์ได้
2. ถ้าไม่สักเก้ายอดจะเป็นไรไหมครับ (ในกรณีที่ต้องสักเก้ายอดก่อน สักหนุมานทรงฤทธิ์)

รบกวนท่านผู้รู้ตอบที่นะครับ.....ขอบคุณครับ

ทำไมถึงไม่อยากลงยันต์ครูก่อนละครับ ทราบไหมครับว่าทำไมต้องลงยันต์ครูก่อน (ความปราถนาคืออยากได้หนุมานเลยเหรอครับ) ผมว่าลองศึกษาดูก่อนดีไหมครับว่าทำไมต้องลงยันต์ครู แล้วค่อยตัดสินใจ
                                                                                                                      ขอบคุณครับ

ปล.ถ้าอยากได้จริงๆก็ลองกล้าขอดูนะครับ เผื่อหลวงพี่หรืออาจารย์ท่านเมตตาให้นะครับ (ต้องกล้าขอนะครับ) :075:
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2552, 03:33:58 »
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะครับ....
ผมถามอีกเรื่องที่ว่าฆารวาทที่วัดเนี่ย ท่านอยู่ในวัดหรือป่าวครับหรือต้องไปติดต่อที่ไหนครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2552, 01:53:16 »
แล้วค่าครูประมาณเท่าไหร่ครับ และยันต์ครูที่นี่มีกี่ยันต์ที่ต้องสักก่อนลงรูปอื่นครับ
ขอบคุณพี่ๆๆที่เข้ามาตอบล่วงหน้านะครับ :025:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2552, 10:13:21 »
ยันต์ครูมีสามอย่างครับ
เก้ายอด แปดทิศ และงบน้ำอ้อย
เป็นพระยันต์โบราณตั้งแต่สมัยหลวงปู่หิ่ม องค์ปรมาจารย์แห่งวัดบางพระ
เป็นยันต์ที่เป็นเอกลักษณ์ของการเป็นศิษย์ที่นี่
แทบจะทุกคนต้องมียันต์สามยันต์นี้บนแผ่นหลังครับ
มีอานุภาพครอบจักรวาล เป็นพื้นฐานของการสักยันต์ของวัดบางพระเรา
ส่วนที่ว่าเลือกรูปไม่ได้นั้น ลองคิดดูครับ
วันหนึ่งๆพระอาจารย์ท่านต้องทำการสักให้ศิษย์หลายสิบคน
ใช้ระยะเวลายาวนาน ถ้าเลือกกันได้หมดทุกคน
สมมุติว่าอยากจะได้หนุมานกันทุกคน หนุมานหนึ่งรูปใช้เวลาทำการสัก เกือบหนึ่งชั่วโมง
ถ้ามีคนอยากได้หนุมานซักสิบคน พระอาจารย์ท่านไม่เหนื่อยแย่เหรอครับ เพราะท่านเองก็ต้องประกอบกิจของสงฆ์
แล้วที่สำคัญ ครูบาอาจารย์ท่านย่อมมีความเจนจัดและความรอบรู้ในวิชาสักยันต์หรือตัวยันต์
มากกว่าศิษย์ สิ่งใดที่ท่านเห็นว่าดีว่าเหมาะท่านก็จะทำการสักให้ศิษย์ครับ
ส่วนการขอแนวพุทธคุณเช่น อยากได้ทางค้าขาย เมตตา หรือคงกระพัน
ก็บอกท่านได้ครับ ท่านจะเมตตาสักยันต์ที่เหมาะสมมาให้กับเราเอง
ค่าครูสำหรับการสักที่วัดบางพระ คือ 25 บาท พร้อมดอกไม้ธุปเทียน และบุหรี่หนึ่งซอง(ที่วัดมีจำหน่าย ทำบุญให้วัด50 บาท)
หรือจะสะดวกนำไปเองก็ได้ไม่ผิดแต่อย่างใด
ปล อาจารย์ฆารวาสจะทำการสักอยู่ภายในบริเวณวัดบางพระ จนถึงสิ้นปีนี้ครับ
หลังจากนั้นก็จะไม่มีฆารวาสสักในวัดบางพระอีก รายละเอียดสามารถติดตามได้ที่วัดครับ
เพิ่มเติม อาจารย์ฆารวาสบางท่านอย่างอาจารย์หนวด จะไม่ได้ทำการสักทุกวัน
ท่านจะมาที่วัดเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์เท่านั้นครับ เพราะบ้านของท่านอยู่กาญจนบุรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธ.ค. 2552, 10:15:18 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2552, 11:38:53 »
ขอขอบพระคุณมากครับที่เข้ามาตอบโดยละเอียดให้เข้าใจชัดเจนครับ :015:

ออฟไลน์ t@o

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2552, 10:37:34 »
ผมคน นึงนะที่เวลาไปสักและพระอาจารย์จะถามว่าวันนี้เอาอะไรดี
ผมก็ได้แต่ตอบว่าแล้วแต่พระอาจารย์ครับ (ก็ไม่รู้จะเอาอะไรดี) แต่ผมสักน้ำมันนะ มันก็มองไม่เห็นอยู่แล้วนิ
แต่ถ้าเป็นมึก ผมเห็นหลังแต่ละคนก็สวยๆทั้งนั้นเลย

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2552, 11:18:41 »
สงสัยครับ :062:
ถ้าเราสักเก้ายอดหรือยันต์ครูจากสำนักอื่น หรือสักยันต์ครูจากวัดบางพระ
จาไปขึ้นยันต์อื่นเช่นรูปต่างๆ ของต่างสำนัก ต้องขึ้นยันต์ครูของสำนักนั้นๆใหม่หรือป่าว
หรือสักรูปยันต์ต่างๆได้เลยครับ :062:
รบกวนผู้รู้ตอบอีกทีนะครับ....ขอบคุณทุกท่านครับที่ตอบ...

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2552, 12:14:05 »
สงสัยครับ :062:
ถ้าเราสักเก้ายอดหรือยันต์ครูจากสำนักอื่น หรือสักยันต์ครูจากวัดบางพระ
จาไปขึ้นยันต์อื่นเช่นรูปต่างๆ ของต่างสำนัก ต้องขึ้นยันต์ครูของสำนักนั้นๆใหม่หรือป่าว
หรือสักรูปยันต์ต่างๆได้เลยครับ :062:
รบกวนผู้รู้ตอบอีกทีนะครับ....ขอบคุณทุกท่านครับที่ตอบ...

ไม่แน่นอนเสมอไปครับ แล้วแต่กฎระเบียบของสายหรือสำนักนั้นๆ
บางสำนักอาจจะบังคับว่าไม่ว่าจะสักมาจากที่ใด หรือยังไม่เคยสัก
ก็ต้องสักยันต์ครูของที่นี่เสียก่อน ถึงจะขึ้นรูปอื่นได้
ส่วนบางสำนักไม่ได้ยึดถือเป็นกฎตายตัวครับ
สักจากที่อื่นมาแล้ว อาจจะลงภาพได้เลย
อ้างอิงจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
คนที่เคยสักยันต์ครูมากจากวัดบางพระแล้ว เท่าที่เคยเห็นที่ไปสักสายหลวงพ่อประเทือง
ก็ไม่ได้สักยันต์ครูใหม่ คือเริ่มสักรูปยันต์เช่นเสือ หรือหนุมานได้เลย
ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 ม.ค. 2553, 09:16:00 »
 :054:-ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้ :054:

ออฟไลน์ ORENDERBOOM

• ตติยะ
  • ๛๛สิ่งไหนที่ยังไม่ทำ อย่าคิดว่าไม่สำเร็จ๛๛น้องเอ็ม
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2553, 06:19:59 »
ได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณจร้า