ผู้เขียน หัวข้อ: การเตรียมของถวาย!!!  (อ่าน 2310 ครั้ง)

ออฟไลน์ eak35000

• ตติยะ
การเตรียมของถวาย!!!
« เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 01:26:35 »
เนื่องจากเมื่อกระผม มีความต้องการที่จะสักยันต์เนื่องจากความศรัทธา วัดบางพระมาก แต่ยอมรับว่ายังกลัวเรื่องโรคติดต่ออยู่ และได้ศีกษามาเป็นเวลาพอสมควร(ค้นกระทู้เก่าๆ)
และ มีโอกาสได้ไปที่วัดมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ก็ตั้งใจจะไปดูเรื่องการสักเรื่องการ ล้างเข็ม ใช้หมีก ต่างๆ

แล้วก็แน่ใจแล้วว่าจะสักกับ อาจารย์ต้อย หรือ อาจารย์ญา เลยมีเรื่องเรียนถามพี่ๆในบอร์ดนะครับว่า เนื่องจากผมกังวลเรื่องโรคติดต่อพอสมควร
ผมจะขออนุญาติพระอาจารย์ ถวายพวกแอลกอฮอล์ ทิชชู่ แล้วก็ ถ้วยใส่หมึก และ อยากเรียนอาจารย์ทั้งสองว่า ขอความกรุณาเปลี่ยนให้ผมหน่อยได้ไหม(คืออยากใช้ของตัวเอง) แล้วก็ถวายไว้เลยได้ไหมครับ
จะเป็นการลบหลู่ครูบาอาจารย์หรือป่าวครับ หรือ เป็นการไม่เหมาะสมหรือเปล่า

ขอความกรุณาท่านที่มีประสพการณ์ ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ

ด้วยความเคารพต่อ พระรัตนตรัยและอาจารย์ทุกท่าน อย่างสูง

ผิดพลาดประการใดขออภัยทุกท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: การเตรียมของถวาย!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 01:58:50 »
อย่ากังวลไปเลย สักเต็มตัวกันเยอะแยะไม่เห็นเป็นอะไรกัน ถ้าเป็นจริงคงไม่มีคนเข้าสักแบบทุกวันนี้หรอก

ผมเชื่อว่าไม่เป็นอะไรหรอกครับ ครูอาจารย์ท่าน คุ้มครอง อยู่แล้วครับ ไปรับของดีทั้งทีอย่ากังวลใจเลย

จะสูญเสียความเชื่อมั่นเปล่าๆ ครับ มั่นใจเข้าไว้ ถ้ากังวลมากๆ ไม่ต้องสักคงง่ายกว่าครับ จะได้ไม่ต้องกลัว

แต่ก็แนะนำว่า ถวายแอลกอฮอลด้วยได้ครับ แต่ท่านจะนำมาใช้ตอนไหนเท่านั้นเอง ถ้าเกิดถวายไปแล้ว

ท่านเพิ่งแกะขวดใหม่มา จะให้ทิ้งหรอครับ ลองดูเอาครับ แล้วแต่ความเหมาะสม ก็เรียนท่านเอาครับ ...  :089:

ออฟไลน์ bankman

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 04:51:34 »
ผมว่า ไม่มีนะครับ ยังไม่เคยได้ยินข่าวเลย เรื่อง สักข์ ที่ติดโรคอะ อย่ากังวลเลย ครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 07:44:00 »
ไม่มีหรอกครับผมลงหมึกจนเต็มตัวแล้วครับไม่มีทางติดโรคหรอกครับถ้าจะติดมันก็คงจะติดไปนานแล้ว สักเสร็จก็ทำความสะอาดด้วยเหล้าขาวและแอลกอฮอล์ครับ ไม่ต้องกังวลครับ 100%
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 08:17:39 »
ผมสักกับหลวงน้าต้อยหลวงพี่ติ๋งมาหลายปี ยังไม่เห็นเป็นอะไรเลยครับ...

(แถมรู้สึกว่า มีกำลังใจในการทำงาน มากขึ้นด้วยครับ...)

ถ้ากังวลใจ ผมว่าเช่าวัตถมงคลของทางวัดไปห้อยบูชาดีกว่าครับ ดีสุด...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 08:27:29 »
คิดมาก.......หาพระเครื่องมาขึ้นคอแทนดีกว่าครับถ้าไม่มั่นใจ ถ้าเกิดกลัวก็อย่าริครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2552, 09:22:07 »
คิดมาก.......หาพระเครื่องมาขึ้นคอแทนดีกว่าครับถ้าไม่มั่นใจ ถ้าเกิดกลัวก็อย่าริครับ

....เห็นด้วยครับ อย่าทำอะไรที่ทำให้ตัวเองต้องเป็นกังวลเลยครับ...

....ถ้าศรัทธามันไม่เต็มร้อย มีความกังวล สักไปก็ไม่ได้อะไรหรอกครับ...:001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ eak35000

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2552, 06:26:26 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาให้คำตอบนะคับ  ตอนนี้ผมว่าผมตัดสินใจได้แล้ว เหลือแต่หาเวลาว่างเท่านั้นเอง555

คือผมได้โทรไปปรึกษา คลินิคนิรนามมาครับ ขออนุญาติให้ความรู้เป็นวิทยาทานนิดนึง นะครับ

เค้าบอกว่ามันมี 3 ปัจจัย ในการติดโรคนะครับ (ผมขอยกตัวอย่างโรคเอดส์นะครับ)

1. ต้นกำเนิด ในที่นี้ของการสักก็คือ เข็ม ที่ติดเลือดใช่มั้ยครับ  ว่ามีมากน้อยแค่ไหน พี่เค้าบอกว่า สมมติเหมือนกับการถูกมีดบาด ในครั้งที่ถูกบาด มีเลือดออก แต่ มีดที่บาดเรากลับไม่มีเลือด หรืออาจจะมีเพียงนิดเดียว (โดยธรรมชาติจะบาดไปแล้ว เลือดค่อยออก) ฉะนั้นต้นกำเนิดที่เกิดจากเข็มสัก ก็ถือว่า อาจจะมีเลือด เจือปน หรือ ติดมาบ้างนะครับ (คิดแบบเป็นกลางนะครับ)

2. ทางเข้าของเชื้อ   เรามีทางเข้าของเชื้อมั้ย ตอบว่ามี คือแผลที่เกิดที่ชั้นผิวหนัง แต่ พี่เค้าบอกว่ามันแตกต่างกับการใช้เข็มฉีดยาเสพติดร่วมกัน ตรงที่ เข็มนั้นฉีดเข้าเส้นเลือดโดยตรงเลยครับ แต่นี่ แค่ชั้นผิวหนัง

3. คุณภาพของเชื้อ  ในที่นี้ยกตัวอย่างเป็นเชื้อเอดส์นะครับ เค้าบอกว่าเลือด1หยด มีเชื้ออยู่ประมาณ10,000-10,000,000ตัวขึ้นไป แล้วแต่คน  แต่เชื้อเอดส์นั้นเปราะบางมากเมื่ออยู่นอกร่างกายคน  ผมได้เรียนกับพี่ที่คลินิคว่า อาจารย์ของเราแช่เข็ม ในแอลกอฮอล์ ใช่มั้ยครับ แล้วเชื้อมันจะตายมั้ย  แอลกอฮอล์มันจะเสือมสภาพหรือป่าว เปิดไว้นานๆ
เค้าบอกว่า  เชื้อHIVนั้น มันอ่อนแอคับ แค่โดนน้ำประปา(มีคลอลีน)ราดมันก็ตายแล้ว แล้วในแอลกอฮอล์ก็คงไม่เหลือหรอกครับ   
    มาอีกประเด็นนึง คือถ้วยหมึก สมมติว่าอาจารย์ที่สักให้เราไม่ได้เปลี่ยนถ้วยหมึก คือใช้อันเดียวกันตลอดทั้งวัน เลือดแต่ละคนจะลงไปผสมมั้ย  เค้าก็ตอบว่า สมมติว่ามันผสม แต่มันมี "สารปนเปื้อน" เยอะ เช่น น้ำหมึก น้ำประปา หรือ อื่นๆ (รอท่านผู้มีความรู้มาตอบแล้วกันครับ)  เชื้อมัน"อาจจะ"อยู่ไม่ได้ครับ เพราะสภาพแวดล้อม มันไม่เหมาะสม ผมขอใช้คำว่าอาจจะ นะครับ ไม่กล้าฟันธง

ถ้า ปัจจัยทั้ง 3 ข้อ ไม่ครบก็ไม่ต้องห่วงได้ครับ แต่ถ้าครบ ก็ต้องมาพิจารณากันเอาเองว่า มันเสี่ยงมาก เสี่ยงน้อยขนาดไหน คงตอบให้ไม่ได้

ทั้งหมดก็เป็นสิ่งที่พี่คลินิคนิรนามได้ให้ความรู้กับผมนะครับ  เลยอยากแบ่งปัน ผมไม่ได้ยืนยันว่าปลอดภัย100% หรือ ว่าอันตรายนะครับ ก็ขอให้ใช้สติ พิจารณาความเสี่ยงกันเอาเองนะครับ แต่ยังไงผมก็คิดว่าสิ่งที่ทุกๆท่านและกระทู้เก่าๆเคยบอกไว้นั่นจริงครับว่า

"คิดจะสัก ก็ต้องศรัทธา และรับความเสี่ยงได้นะครับ"

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2552, 01:07:25 »
เห็นด้วยครับถ้าสิ่งที่เราทำแล้วไม่สบายใจก็อย่าทำดีกว่าครับพี่น้อง
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ lllll_MEW_lllll

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2552, 03:57:17 »
ศรัทธาคือคำตอบครับ

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2552, 06:40:56 »
ถ้าเอาความกังวลมาบดบัง ก็อาจทำให้สูญศรัทธาได้นะครับ แล้วพุทธคุณจะเกิดได้อย่างไรครับ
เพราะทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับ ความเชื่อ ..ศรัทธา...ความเคารพ..และความดีนะครับ :050:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2552, 11:25:14 »
ด้วยความเคารพครับ พระอาจารย์ท่านทำการสักทุกวัน
มาเป็นเวลาหลายปี มือของท่านผ่านน้ำหมึก น้ำมันและเลือดของศิษย์มาเป็นจำนวนนับไม่ถ้วน
ท่านเองก็มีวิธีที่จะรักษาความสะอาดและป้องกันตัวท่านเอง รวมถึงลูกศิษย์ที่มาสักให้ปลอดภัย
จากโรคติดต่อทางเลือดได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้อยู่แล้วครับ

ปล ก่อนสักก็ควรไตร่ตรองให้ดีครับ ถามใจตัวเองก่อนว่า
เชื่อมั่นในความสะอาดมากน้อยแค่ไหน ถ้าใจมันยังระแวง
ก็อย่าพึ่งสักเลยครับ เป็นกังวลเปล่าๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2552, 01:35:53 »
พระอาจารย์ท่านสักให้ ศิษย์ด้วยหัวใจของท่าน  เราเป็นจะมอบตัวเป็นศิษย์ก็ควรมั่นใจครับ ไม่ดีจริง อยู่ไม่ได้ถึงวันนี้หรอกครับ

ทำตามแบบที่เขาทำกัน ผมว่า จะสบายใจกว่านะ ..

อีกทางเลือกคือ ไปวัดตั้งแต่ตอนเช้าๆ คนน้อยๆ โชคดีได้สักเป็นคนแรก ก็น่าจะช่วยได้

แต่ผมว่า ทำใจให้สบายดีกว่าครับ  ชีวิตเราเสี่ยงกว่านี้อีกเยอะครับ