ผู้เขียน หัวข้อ: สำนึกในการสักยันต์  (อ่าน 2577 ครั้ง)

ออฟไลน์ kajornsak

• สัตตมะ
  • **
สำนึกในการสักยันต์
« เมื่อ: 02 ม.ค. 2553, 09:20:53 »
เมื่อวานมีโอกาสไปวัดปากคลองมะขามเฒ่า ขากลับระหว่างทางรอแพข้ามฟากไปชัยนาท บังเอิญเห็นวัยรุ่นกลุ่มนึงนั่งท้ายกระบะ หนึ่งในนั้นเดินถอดเสื้อมือขวาถือขวดเบีย เดินกินไปปตลอดทาง จะไม่สะดุดตาเลยหากรอยสักของวัยรุ่นคนนั้น เหมือนของวัดบางพระ ฝากถึงน้องๆพี่ๆที่คิดว่าการสักแล้วดูเท่หรือเอาไว้อวดกัน ขอความกรุณาให้กับไปคิดใหม่  ขออภัยผู้ดูแลบอร์ดหากไม่เหมาะสมรบกวนลบกระทู้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สำนึกในการสักยันต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ม.ค. 2553, 09:40:38 »
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำนี้...

บางคนสักแล้วยังทำตัวไม่ดี ยังมีอีกเยอะคับ... :066:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ม.ค. 2553, 11:17:54 »
 ถ้าเดินถอดเสื้อเพราะอากาศร้อนหรือเล่นน้ำมาคงไม่เท่าไหร่นะครับแต่ถ้าถือ[shake]ขวดเบียร์เดินดื่มไปตลอดทาง[/shake]ด้วยนี่สิน่าคิด(ไม่ได้ดื่มในบ้านหรือบ้านเพื่อนนะครับ)ปิดๆไว้บ้างก็ดีครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ม.ค. 2553, 11:19:24 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ม.ค. 2553, 11:25:39 »
สิ่งนี้แหล่ะค่ะที่ทำให้ผู้คนทั่วไปมักคิดว่าผู้คนที่สักนั้นเป็นคนไม่ดี
พวกท่านที่ทำพฤติกรรมเหล่านั้นหากไม่คิดว่าจะช่วยสืบสานวัฒนธรรมบนผิวหนัง
ก็อย่าทำให้มันดูเสื่อมเสียเลยมันไม่ได้ดูเท่แต่มันดูเสื่อม...เสื่อมที่ตัวท่าน

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ SlanOon

• ตติยะ
  • ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ม.ค. 2553, 08:17:43 »
น่าเบื่อนะครับพวกนี้
มีครูบาอาจารย์อยู่กับตัวไม่ระลึกคิดถึงแต่อยากโชวอยากเท่
ถึงหากระลึกถึงคงไม่ทำเรื่องแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ม.ค. 2553, 09:22:22 »
ตามนั้นครับ ผมเห็นด้วยครับ :104: :069:ไม่ดีหรอกครับ :090:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ม.ค. 2553, 01:26:23 »
เห็นด้วยครับ  ไม่สมควรอย่างยิ่ง  ครูบาอาจารย์ก็ห้ามไว้  มีของดีไม่ต้องโชว์หรอกครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ม.ค. 2553, 03:38:57 »
ถ้าวัยรุ่นหนุ่มคนนั้นมีหัวคิดรู้จักกาละเทศะคงจะดีกว่าที่พบเห็น ...  :058:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ม.ค. 2553, 03:44:03 »
ถึงลายยันต์จะเหมือนหรือไม่เหมือนของทางวัดบางพระ
ยังไงก็ไม่ดีแน่นอนครับ

ปล. แต่ก็ไม่แน่ ผิดไม่ผิด บางทีต้องดูเจตนาคนทำด้วยนะครับ
เขาอาจจะร้อนก็ได้มั้ง เพราะนั่งท้ายกระบะจึงถอดเสื้อ และก็มีดื่มกับเพื่อนๆ แล้วบังเอิญเป็นคนถือขวด

ด้วยความเคารพ  :050:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ม.ค. 2553, 09:13:28 »
ศิษย์วัดบางพระที่แท้จริงเข้าไม่ทำกันแบบนั้นหรอกครับ  คนประเภทนี้มีหัวไว้เพียงแค่ตั้งอยู่บนบ่า
จะเอาอะไรมาคิดว่าสิ่งไหนควรสิ่งไหนไม่ควร
สักไปเสียหนังเปล่าๆบารมีหลวงพ่อท่านไม่คุ้มครองแน่แต่ลุงกล้ารับรองได้ว่าเขาคนนั้น
ไม่ใช่สมาชิกเวปเราแน่นอน
เพราะพวกเรารู้จักรับผิดชอบชั่วดี...จริงไหมครับพี่น้อง!

ออฟไลน์ pizza racing

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 ม.ค. 2553, 09:57:56 »
คิดดีทำดีครับ  :001:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ม.ค. 2553, 09:02:45 »
มันเป็นเรื่องธรรมชาติครับ............... :090: :090: :114: :090: :090:...........

ออฟไลน์ bamisak

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 ม.ค. 2553, 11:04:54 »
สิ่งนี้แหล่ะค่ะที่ทำให้ผู้คนทั่วไปมักคิดว่าผู้คนที่สักนั้นเป็นคนไม่ดี
พวกท่านที่ทำพฤติกรรมเหล่านั้นหากไม่คิดว่าจะช่วยสืบสานวัฒนธรรมบนผิวหนัง
ก็อย่าทำให้มันดูเสื่อมเสียเลยมันไม่ได้ดูเท่แต่มันดูเสื่อม...เสื่อมที่ตัวท่าน

เห็นด้วยครับที่ว่าคนทั่วไปมักคิดว่าคนที่มีรอยสักเป็นไม่ดี ผมว่าคนจะดีไม่ดีไม่อยู่รอยสักมันอยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 ม.ค. 2553, 11:14:03 »
ศิษย์วัดบางพระที่แท้จริงเข้าไม่ทำกันแบบนั้นหรอกครับ  คนประเภทนี้มีหัวไว้เพียงแค่ตั้งอยู่บนบ่า
จะเอาอะไรมาคิดว่าสิ่งไหนควรสิ่งไหนไม่ควร
สักไปเสียหนังเปล่าๆบารมีหลวงพ่อท่านไม่คุ้มครองแน่แต่ลุงกล้ารับรองได้ว่าเขาคนนั้น
ไม่ใช่สมาชิกเวปเราแน่นอน
เพราะพวกเรารู้จักรับผิดชอบชั่วดี...จริงไหมครับพี่น้อง!

แม่นเหล่ว ครับลุงต้อ   

รับรองสมาชิกไม่มีใครทำอย่างนั้นแน่นอน

บารมีหลวงพ่อคุ้มครองครับ  ให้ศิษย์วัดบางพระทุกท่านแคล้วคลาดปลอดภัย มีโชคมีลาภ มีสุขภาพแข็งแรง เด้อ! ครับพี่น้อง    :054:

ออฟไลน์ มนต์ตรามหาเวทย์

• มารไม่มี บารมีไม่เกิด
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 ม.ค. 2553, 11:18:31 »
วัยรุ่นสมัยนี้สักกันเยอะ หากเขาปฏิบัติตามกฏและถือศีลจริง ก็จะทำให้เขาเป็นคนดีได้
แต่ที่เห็นปัจจุบันนี้มีเยอะนะครับที่สักแล้วโชว์ อวดของดี อย่างนี้

ออฟไลน์ nirutjif

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 ม.ค. 2553, 11:26:22 »
 :093: :093:เห็นด้วยกับ คุณลุงต้อครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 ม.ค. 2553, 01:14:24 »
สำนึกดี สังคมดี
ไม่มีเสียชื่อครูบาอาจารย์.....................
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 ม.ค. 2553, 09:46:29 »
เห็นแบบนี้ แล้ว อารมณ์เสีย นิดหน่อยจริงๆ ครับ 

แต่ก็อย่างว่าละครับ ศิษย์วัดบางพระเรา ทำดีมีมากมาย เพียงแต่เราไม่ได้ถอดเสื้อตอนทำดี  :095: :095:

แต่ตอนเวลา เหลวไหล  กลับไปถอดเสื้อกัน จริงๆ คนทั่วไปเขาไม่ได้แยกหรอกครับว่า สักยันต์สายไหน สำนักไหน

เขาเห็นว่า สัก..เขาก็หนาว แล้ว   :004: :004: :004:

เพราะ พี่ห้าว น้องเห้ว แสดงเพาเวอร์ผิดๆ  จนชินตากับแบบนี้ละครับ   

พวกเราทำดีเหมือนปิดทองหลังพระ ละครับ ไม่มีใครรู้ว่าเราสัก   แต่อีกฝ่ายเขาทำตัวไม่น่ารักแต่เขาโชว์  ภาพเลยออกมาแบบนั้น

ไม่น่ารักเลย ครับ