ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าป่า...โบราณว่าเห็นอะไรอย่าทัก...  (อ่าน 6526 ครั้ง)

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ
เข้าป่า โบราณว่า เห็นอะไร อย่าทัก

เรื่องมีอยู่ว่า ต้น รวมตัวกับเพื่อน ๆ ได้กลุ่มหนึ่ง ประมาณ 10 คน แล้วนั่งคุยกันว่า เดี๋ยวหลังเสร็จงานจัดโปรแกรม ไปเที่ยวต่างจังหวัดกัน พองานเสร็จ ทุกอย่างลงตัว ก็เลยมานั่งคุยกันว่า ไปไหนดี เพื่อนคนหนึ่งพูดขึ้นว่า ไปดอยอินทนนท์มั้ย แต่อีกคนบอกว่าฝนตก ไม่สนุกหรอกเข้าป่า พอคุยกันไปคุยกันมา ไม่ได้ข้อสรุป ต้นเลยบอก เอาตามที่เอ็งบอกนั้นละ ดอยอินทนนท์ นั้นละ

พอได้ข้อสรุป ก็แยกย้ายไปเก็บข้าวของ ก็ขับรถไป พอไปถึงที่ ดอยอินทนนท์ จอดรถเสร็จ ทุกคนหยิบกระเป๋าของตัวเอง แล้วเพื่อนผม จังหวะว่า พาแฟนไปเปลี่ยน บรรยากาศ พอเราเดินไปได้สักพัก ( นี้คือเดินอยู่ในป่าแล้วนะครับ ) แฟนเพื่อนผม ไปเจอสิ่งที่แบบว่า คล้าย ๆ กับ แก้วน้ำอะไรสักอย่างเนี่ยละ เลยเดินไปจับ แล้วหยิบมาดู ก็ไม่มีอะไร พอหันไปตันไม้ต้นอื่น ก็มีสิ่งแบบเดียวกันอีก เลยหันมาบอกว่า รีบไปเถอะวะ มันจะมืดละ รีบเดินไปให้ถึงจุดกางเต้นกันเถอะ

พอเดินไปได้สักระยะหนึ่ง แฟนเพื่อนผมก็บอกว่า อ้าวเฮ้ย พวกเอ็งเห็นอะไรนั้นปะหายเข้าไปแล้วอะ บนต้นไม้ ทุกคนบอก เฮ้ย เข้าป่าเห็นอะไร อย่าทัก สิ่งดีก็มี ไม่ดีก็มี รีบไปเถอะ มันโพ้เพ้แล้ว จากนั้นก็ เดินไปแล้วก็เที่ยวตามปกติ แต่เรื่องมันมาเกิดตอนที่เดินทางกลับ

แฟนเพื่อนผมพูดขึ้นว่า ขอไปด้วยได้มั้ย เพื่อนผมเลยบอกว่า อ้าวไอ้... แฟนเอ็งเป็นไรว่า อยู่ ๆ บอกว่า ไปด้วยได้มั้ย เพื่อนผมเลยบอกว่า มาด้วยกันก็กลับด้วยกันดิ หรือว่าเอ็งจะอยู่เที่ยวกันต่อ 2 คน ผมได้ยินเสียงที่ตอบมาแบบช้าๆ ว่า ขอบคุณ
ทุกคนหันมองหน้าแล้วเดินต่อ ต้นคิดในใจแล้วว่า มันต้องมีอะไรแน่เลย เพราะว่าทำไมตามัน ขวาง ๆ แปลก ๆ เหมือนไม่ใช่แฟนเพื่อนผม ที่ต้นรู้จัก พอกลับมาถึง กทม. ก็แยกย้ายกันกลับบ้าน เอาของไปเก็บ แล้วเดียวมาเจอ บ้านต้น นั่งกินสุรา กัน เพื่อนผมคนนั้นมันก็พาแฟนมันมานั่งด้วย แล้วต้นจำได้ติดตาเลยว่า ในวงมีไก้ต้มน้ำปลา กับ หอยแครงอยู่

แฟนเพื่อนผมบอก หิวข้าวจัง ต้นเลยบอกว่า เฮ้ยเอ็ง...ไปตักข้าวมาให้แฟนเอ็งกินดิพอตักมาให้ก็ไม่กิน กินเข้าไปไม่ถึง 2 คำ แล้วบอกอิ่ม สุราหมดไป 1 กลม บางคนก็เดินไปเข้าห้องน้ำ บางคนออกไปคุยโทรศัพท์ ส่วนเพื่อนผม อีก 2 คนออกไปซื้อมาต่อ

ในวงไม่เหลือใคร นอกจาก แฟนเพื่อนต้น ทีแรกต้นก็ไม่ได้สนใจอะไร ก็นั่งคิดว่าแฟนเพื่อนต้น ปกติมัน เฮฮ่า นิหว่าทำไมวันนี้มันเงียบผิดปกติว่ะ

แล้วเพื่อนผมอีกคนที่ยืนคุยโทรศัพท์อยู่ก็เรียกต้นว่า เฮ้ยมาดูไรนี่ดิ เห็นเต็ม ๆ 2 ตาเลย ไก่ที่วางอยู่ แฟนเพื่อนผมกินแบบ ใส่มือฉีก... กระชาก... ก็ไม่น่าแปลกอะ แค่กินไก่อาจจะกินไม่ถนัด แต่ที่แปลกคือ แฟนเพื่อนผมคนนี้ มันสำอางค์มาก ไม่มีทางที่จะทำแบบพวกต้นแน่ กินหมด เสร็จจะพูดยังไง เอาเป็นกินแบบมูม..มาม อะ

ก็ยังไม่สนใจอะไร แค่ดูแล้วมันแปลก ๆ ไป เท่าไรยังไม่ได้คิดไรมาก พอมา 2 วัน เพื่อนโทรมาบอกว่า แฟนมันชอบให้ซื้อของ สด ๆ ดิบ ๆ มาให้ บอกว่าจะเอาไว้ทำกับข้าว แต่พอเช้า ของที่ซื้อมาหายหมด ทุกคนเลยบอกว่า ผิดปกติแล้วละ

เลยรวมตัวกันแล้วบอกเพื่อนคนนั้นว่า วันนี้ไปซื้อมาอีกนะ แล้วมาแอบดูกันว่า มันเกิดอะไรขึ้น ผลที่ได้คือ แฟนมันลุกขึ้นมากลางดึก มาหยิบของพวกนั้นกินแบบ ไม่ใช่คนอย่าเรา ๆ กินอะครับ ที่เห็นอะ ต้นเลยบอกว่า ไม่ใช่แล้วอะ เลยบอก ลองเอาพระให้ใส่ พอให้พระใส่ ก็ปกติดีทุกอย่า พูดจารู้เรื่อง

ต้นก็ งง ว่าถ้าผีเข้าหรืออะไรยังไง เจอพระก็ต้อง ออกหมด แต่นี้ปกติ เลยบอกว่างั้นพาไปที่ ตำหนักอาจารย์ของต้นแล้วกัน ไม่ขอบอกนะครับว่าที่ไหน พอไปถึงที่ ตำหนัก อาจารย์เลยถามว่า ไปโดนอะไรมา ก็เลยลอง ๆ เล่าให้ฟังว่า หน้าจะเป็นแบบนี้นะ

อาจารย์ของต้นเลยบอกว่า แฟนเพื่อนเอ็ง โดนของดีแล้วละ สรุปง่าย ๆ เลยคือ ปอบผีฟ้า ที่เราเคยได้ยินชื่อหรือที่ชมกันตามทีวี นั้นละ ต้นยังบอกเลยว่า ปอบผีฟ้า ยังมีอยู่อีกเหรอ อาจารย์... อาจารย์บอกว่ามีเยอะ ทางเหนือ พวกนี้จะอยู่ตามต้นไม้ ต้นเลยนึกขึ้นได้ ที่มันทักที่มันหยิบมา เลยเล่าให้เค้าฟังว่าแบบนี้ ๆ

แล้วก็บอกว่า ต้นเอาพระให้ใส่ก็ปกติดีนะ อาจารย์เลยบอกว่า พวกนี้ เป็นชนิดที่ว่าเก่งแล้ว แล้วที่เพื่อนเอ็งไปเจอเนี่ย ที่วาง ๆ ไว้ตามต้นไม้เนี่ย คือพวกที่แบบว่า ชนิดที่ว่า คนเลี้ยงเอาไม่อยู่แล้ว หรือที่เรียกว่า ขันแตก ประมาณนั้น

จากนั้น อาจารย์เลยบอกว่า ปิดหน้าต่าง ปิดประตูให้หมด แล้วจับแฟนเพื่อนผมให้ดี อาจารย์ก็ทำการ เรียกขวัญ แล้วก็เอาน้ำมนต์ ทำเหมือนในหนังเลย แล้วพอผีนั้นออกจากร่าง อาจารย์บอกว่า ทำใจได้เลย ไม่เกิน 3 วัน เสียชีวิต เพื่อนผมเลยบอกว่า ทำไมเหรอครับ ออกไปแล้วทำไมแฟนผมต้องตาย แล้วอาจารย์ของต้นเลยบอกว่า ผีนั้นมาสิงกินข้างในไปหมดแล้ว ที่แฟนเอ็งอยู่ได้ เพราะว่า ผีปอบตนนี้ พอผีออกไป แฟนเอ็งก็เหมิอนร่างที่ไร้วิญญาญแล้วละ

แล้วต้นเลยถามว่า ไม่มีวิธีช่วยเลยเหรอครับ อาจารย์บอกว่า ไม่มีแล้วละ ทำใจซะเถอะ เกิดก็ต้องมีจาก มนุษย์ทุกคนเกิดมาต้องชดใช้กรรมทั้งนั้นละ เพื่อนผมเลยกอดแฟนมันแล้วร้องไห้แบบเด็กๆเลย ผมยังมานั่งคิดเลยว่าถ้าเกิดขึ้นกับครอบครัวผมหรือคนรู้จัก เราจะทำอย่างไงดี จากนั้นไปได้ ประมาณ 4 วัน แฟนเพื่อนผมก็เสียชีวิตลง ร.พ.ศิริราช ตรวจแล้วหมอลงในใบมรณะบัตรว่า เครื่องในและอวัยวะหยุดทำงานเฉียบพัน

ขอแสดงความเสียใจกับ กับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ...

ขอบคุณเพื่อน...FW : MAIL

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ตอบ: เข้าป่า...โบราณว่าเห็นอะไรอย่าทัก...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ม.ค. 2553, 12:12:54 »
ถ้าเป็นเรื่องจริง ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ

....เพิ่งกลับจากเที่ยวป่ามาด้วย บรื๋ออออ....
น่ากลัวมากค่ะ ขอบคุณที่นำมาเล่าต่อกันฟัง
  :054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ตอบ: เข้าป่า...โบราณว่าเห็นอะไรอย่าทัก...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ม.ค. 2553, 12:14:08 »
ขอบคุณครับท่านำมาให้ทราบ.............. :090: :090: :114: :090: :090:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ม.ค. 2553, 12:21:29 »
หลอนครับ  น่าเศร้าสำหรับความรู้เท่าไม่ถึงการณ์    จะเดินป่าคงต้องฝึกทักษะการเดินป่าให้ แม่นกว่านี้

ปากคงต้องหนักหน่อย   การเดินป่า ฝึกทั้ง สติ  ความอดทน น้ำจิตน้ำใจ และวัดใจเพื่อนละครับ

ได้เพื่อนแท้ หรือ คนคบกัน ก็ตอนเข้าป่านี่ละ   

ส่วนเหลืออาถรรพณ์ป่า มีแน่นอนครับ  แปลกตรงที่ว่า ถ้าใจคิดวจะไปลองของ จะได้ลองแน่ๆ   ชัด..มากเลยครับ

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวที่นำมาฝากกันครับผม

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ม.ค. 2553, 12:46:46 »
หลอนครับ แหะๆ

ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
คำนี้ใช้ได้ทุกยุคทุกสมัย

ออฟไลน์ arsenal

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ม.ค. 2553, 01:19:41 »
แล้วถ้าห้อยพระไปด้วยจะปลอดภัยไหมครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ม.ค. 2553, 02:57:32 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวเกี่ยวกับอาถรรพย์ของป่าครับ... :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ sanvittoona

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ม.ค. 2553, 09:08:32 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่านะคับ
แต่ก็แสดงความเสียใจด้วยนะคับ

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ม.ค. 2553, 09:58:27 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่านะครับ ขอแสดงว่าเสียใจด้วยนะครับ ถ้าเรื่องที่เกิดเป็นเรื่องจริงๆ ครับ เสียใจด้วยครับ
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ม.ค. 2553, 10:47:44 »
น่ากลัวนะครับ
ขอบคุณครับสำหรับเรื่องเล่า
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ม.ค. 2553, 10:26:45 »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อความ น่ากลัวทีเดียว ผมชอบเที่ยวป่าบ่อยๆ อ่านแล้วได้ประโยชน์ดีครับ เรื่องอย่างนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่  :089:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ม.ค. 2553, 08:31:34 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่า เอาไว้เตือนสติ
เวลาไปที่ไหนต้องเคารพสถานที่จริงๆค่ะ
บางสิ่งบางอย่างไม่สามารถมองเห็นด้วยตาเปล่า
[shake]เขามีส่วน>เลว<บ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วน>ดี<เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่>>ชั่ว<< อย่าไปรู้ของเขาเลย...
^^จริงๆนะ
[/shake]

ร่วมรณรงค์ในการ พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ

ออฟไลน์ hemwiwan

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 ก.ค. 2553, 02:36:55 »
คำโบราณว่าเข้าป่าเห็นอะไรอย่าทัก นี้เห็นจะเป็นเรื่องจริงนะคับ เพราะหลายต่อหลายคนก็บอกต่อๆกันมาเช่นนั้น และเรื่องนี้ก็เป็นประสบการณือย่างนึงที่เราได้รู้ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆนี้คับ และขอแสดงความเสียใจกับผู้ที่จากไปอย่างไม่มีวันหวนคืนครับ