ผู้เขียน หัวข้อ: มีดหมอรุ่นแรก หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ จ.นครปฐม  (อ่าน 7660 ครั้ง)

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
 :001:สวัสดีครับ :001:
ความคืบหน้าต่อจากเบี้ยแก้รุ่นแรกหลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ กระทู้เดิมครับ
ลิงค์กระทู้เดิม : http://www.bp.or.th/webboard/index.php?action=printpage;topic=14216.0
วันนี้จะขออนุญาตนำเสนอวัตถุมงคลอีกอย่างหนึ่งของ วัดสิงห์ ที่จะออกมาในระยะเวลาไกล้เคียงกับเบี้ยแก้รุ่นแรก แต่รอบนี้เป็นมีดหมอรุ่นแรกครับ มีจำนวนน้อยมากๆ คาดว่าจะออกมาให้พบเห็นหลังเสร็จพิธีในเสาร์5 ขณะนี้ยังอยู่ระหว่างปลุกเสก
[/color]
จากข้อมูลเท่าที่เคยได้รับทราบกันมาและเคยลงในหนังสือพิมพ์ เดลินิวส์ เรื่องการสยบอาถรรพณ์ตะเคียนทอง ของหลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ ตามรายละเอียด
ดังที่กล่าวมาแล้วว่า “วัดสิงห์” เป็นวัดโบราณเก่าแก่หลังจากผ่านพ้นวันเดือนปีไปสู่หลายร้อยปี “วัดสิงห์” ก็เริ่มโรยราจนเกือบร้างเนื่องจาก “เจ้าอาวาส” ที่มาปกครองวัดนี้ถึง ๔ รูป ต่างมีเหตุต้อง “อาถรรพณ์ตะเคียนทอง” จนต้องลาสิกขาไปมีภรรยาเกือบทั้งสิ้น โดยเรื่องราวการต้อง “อาถรรพณ์ตะเคียนทอง” นี้มีว่า “มีต้นตะเคียนทองขนาดใหญ่ขึ้นอยู่ใกล้บริเวณ “พระมหาธาตุเจดีย์อิศวรนวโกฏิ” ซึ่งเป็นพระมหาธาตุเจดีย์ที่บรรจุ “รอยพระพุทธบาทคู่” และ “รอยพระหัตถ์พระพุทธเจ้า” ตลอดจน “พระบรมสารีริกธาตุ” ไว้ภายในโดยสร้างมาตั้งแต่ต้นสมัย “อู่ทอง” จึงมีความเก่าแก่ได้ชำรุดทรุดโทรมไปตามกาลเวลา ซึ่งขณะนั้นเอียงลงมาใกล้จะล้มลงเต็มที
 และในหลายสิบปีที่ผ่านมา “ต้นตะเคียนทองต้นใหญ่” ที่ขึ้นอยู่ใกล้พระมหาธาตุเจดีย์ก็ได้ “เกิดเหตุอาเพศ” เนื่องจากมี “ต้นโพธิ์” ที่ขึ้นทับซ้อน “ต้นตะเคียนทอง” ในลักษณะ “โอบกอด” ต้นตะเคียนทองเอาไว้แถมงอกงามเจริญอย่างรวดเร็ว หลังจากต้นโพธิ์ต้นนี้ขึ้นมาแล้ว “เจ้าอาวาสวัดสิงห์” เวลานั้นก็ประสบเหตุ “อาถรรพณ์” ต้องลาสิกขาออกไปมี “ภรรยา” โดยไม่มีเค้าลางมาก่อนสร้างความประหลาดใจแก่ชาวบ้านใกล้วัดสิงห์เป็นอย่างยิ่ง โดยผู้เฒ่าเล่าว่า “เป็นอาเพศของต้นโพธิ์ที่ขึ้นโอบต้นตะเคียนทอง” โดยที่ผู้คนต่างเรียกต้นโพธิ์แบบนี้ว่า “โพธิ์ปาราชิก” โดยเชื่อกันว่าต้นตะเคียนทองมีเพศเป็น “หญิง” ที่มี “เทพารักษ์” เป็น “เจ้าแม่ตะเคียนทอง” ส่วน “ต้นโพธิ์” นั้นเปรียบเสมือนดั่ง “พระสงฆ์” เมื่อไปทำการกอดรัด “ต้นตะเคียนทอง” จึงถือกันมาแต่โบราณว่าเป็น “โพธิ์ปาราชิก” ที่ได้แสดง “อาเพศ” ถึงตัว “เจ้าอาวาส” ของวัดด้วย
 ครั้นเจ้าอาวาสรูปแรกลาสิกขาแล้วก็มี “เจ้าอาวาส” อีก ๓ รูป ที่ต่างก็ต้องอาถรรพณ์เฉกเช่นกันคือต้องลาสิกขาไปมี “ภรรยา” ทั้งหมด ส่วนต้นตะเคียนทองที่มีต้นโพธิ์โอบกอดขึ้นทับอยู่นี้ก็งอกงามตลอดมา โดยชาวบ้านย่านนั้นหลาย ๆ คนอยากให้ตัดทิ้ง แต่ก็มีอีกพวกที่ไม่ยอมให้ตัด ก็คือพวกที่ได้รับผลจากการบนบานต่าง ๆ รวมทั้ง “ขอเลข” ก็ประสบผลสำเร็จมากมายจึงทำให้เกิดความ “ขัดแย้ง” กันขึ้นในหมู่ชาวบ้าน
 “พระครูอินทสิริชัย (ม้วน อินทสุวัณโณ)” อดีตเจ้าคณะตำบลท่าพระยา ซึ่งเป็นผู้ปกครอง “วัดสิงห์” อยู่ในขณะนั้นเห็นว่าวัดสิงห์ชำรุดทรุดโทรมมาก “เจ้าอาวาส” ที่ส่งไปกี่รูปก็ลาสิกขาไปมีครอบครัวหมดจึงพิจารณาเลือก “ศิษย์เอก” ซึ่งมีศีลาจารวัตรดี เคร่งครัดในพระธรรมวินัยไปเป็นเจ้าอาวาส เพื่อพัฒนาวัดสิงห์ให้เจริญรุ่งเรืองเพราะ “หลวงพ่อม้วน” ก็เป็นศิษย์ ผู้สืบพุทธาคมมาจาก “หลวงพ่อสุข วัดห้วยจระเข้” ซึ่งเป็นศิษย์เอกของ “หลวงปู่นาค” โดยที่ “หลวงพ่อม้วน” ก็ได้ถ่ายทอดพุทธาคมให้แก่ศิษย์เอกของท่านซึ่งก็   คือ “หลวงพ่อสืบ” จน แน่ใจว่าน่าจะเอาชนะ “อาถรรพณ์ที่วัดสิงห์”  ได้จึงตัดสินใจส่งไปเป็น เจ้าอาวาสที่วัดสิงห์
 ต่อมาหลังจาก “หลวงพ่อสืบ” มาอยู่วัดสิงห์แล้วก็ได้บำเพ็ญสมณธรรมอย่างเคร่งครัด พร้อมกับพัฒนาวัดสิงห์ให้เจริญขึ้นเป็นลำดับ ทุกวันเมื่อกลับจากบิณฑบาตตอนเช้า ก็มายืนหยุดอยู่หน้า “ต้นตะเคียนทอง” และ “ต้นโพธิ์ปาราชิก” พร้อมทำการอธิษฐานบารมีแผ่เมตตาให้เป็นประจำจึงเกิดเรื่องแปลกประหลาดคือ “ต้นตะเคียนทอง” และ “ต้นโพธิ์ปาราชิก” ที่เคยงดงามเขียวขจีกลับเริ่ม “เหี่ยวลง” และต่อมาก็ “แห้งตาย” ไปจึงเป็นที่ร่ำลือกันในบรรดาศิษย์ว่าเป็นเพราะ “บารมี” ของ “หลวงพ่อสืบ” ที่มีเหนืออาถรรพณ์ของ “เจ้าแม่ตะเคียนทอง” และ “โพธิ์ปาราชิก” ไปได้อย่างน่าอัศจรรย์ยิ่ง
ขอขอบคุณข้อมูลบางส่วนจาก หนังสือพิมพ์ เดลินิวส์
ในต้นปีนี้ด้วยบารมีที่หลวงพ่อสืบท่านมีและวิชาที่ท่านได้เคยร่ำเรียนมาทำให้ท่านจึงได้จัดสร้างมีดหมอเพื่อให้ลูกศิษย์ท่านได้มีไว้ครอบครอง เพื่อบูชาและป้องกันตัว โดยท่านตั้งใจจัดทำและปลุกเสกเดี่ยวตลอดมาเป็นระยะเวลานาน จนท่านออกปากว่าใช้ได้แต่ท่านก็ยังคงปลุกเสกต่อไปจนถึงเสาร์5ของปี(ประมาณช่วงเดือนกุมภาพันธ์)เป็นอันเสร็จพิธี
มีดหมอที่หลวงพ่อสืบ ท่านสร้างและปลุกเสกนี้มี 2 ขนาดด้วยกัน คือ
แบบที่1.มีดหมอขนาดใบประมาณ 5 นิ้ว ใบมีดนี้หลวงพ่อท่านได้ทำการสั่งตีขึ้นมาจากที่หมู่บ้านเหล็กน้ำพี้ ใน จ.อุตรดิตถ์ มีการแกะสลักลวดลายและชื่อของท่านหลวงพ่อสืบลงบนใบมีดและทำการจัดส่งใบมีดเพื่อไปทำด้ามและฝักที่ จ.นครสวรรค์ จนมีรูปแบบที่สวยงาม จึงนำมาเก็บรักษาและปลุกเสกที่วัดสิงห์เป็นระยะเวลานาน เท่าที่ทราบในรุ่นแรกใบประมาณ 5 นิ้ว ตอนนี้ที่วัดมีเพียง 8 เล่มเท่านั้น (ในอนาคตถ้ามียอดสั่งจองมากอาจจะมีการจัดทำเพิ่มแต่จะเป็นรุ่นต่อไปเพื่อให้เพียงพอต่อความต้องการของลูกศิษย์ท่าน)

แบบที่1.มีดหมอขนาดใบประมาณ 3 นิ้ว ใบมีดนี้หลวงพ่อท่านได้ทำการสั่งตีขึ้นมาจากที่หมู่บ้านเหล็กน้ำพี้ ใน จ.อุตรดิตถ์ มีการแกะสลักลวดลายและชื่อของท่านหลวงพ่อสืบลงบนใบมีดและทำการจัดส่งใบมีดเพื่อไปทำด้ามและฝักที่ จ.นครสวรรค์ จนมีรูปแบบที่สวยงาม จึงนำมาเก็บรักษาและปลุกเสกที่วัดสิงห์เป็นระยะเวลานาน เท่าที่ทราบในรุ่นแรกใบประมาณ 3 นิ้ว ตอนนี้ที่วัดมีเพียง 100 เล่มเท่านั้น (ในอนาคตถ้ามียอดสั่งจองมากอาจจะมีการจัดทำเพิ่มแต่จะเป็นรุ่นต่อไปเพื่อให้เพียงพอต่อความต้องการของลูกศิษย์ท่าน)

พอดีเมื่อวานนี้(05.01.53)เข้าไปกราบหลวงพ่อสืบท่านมา เท่าที่ทราบขณะนี้ทางวัดสิงห์เริ่มให้มีการสั่งจองวัตถุมงคลทั้งเบี้ยแก้และมีดหมอแล้วครับ(เพราะว่าวัตถุมงคลมีจำนวจำกัด เบี้ยแก้รุ่นแรกมีประมาณไม่เกิน 300 ลูกและมีดหมอมีตามจำนวนที่กล่าวไว้ข้างต้น)
อยากทราบข้อมูลรายละเอียดเพิ่มเติมสอบถามที่วัดสิงห์โดยตรง หรือเดินทางไปที่วัดด้วยตัวท่านเอง
ขอขอบคุณข้อมูลตรงจากทางวัดสิงห์ครับ

ขออภัยอย่างสูงกับทาง Web board ถ้ากระทู้นี้จะเข้าข่ายหรือกระทำผิดกฏข้อใดข้อหนึ่งของทางเว๊ป แต่เจตนานั้นเพื่อช่วยประชาสัมพันธ์วัดสิงห์โดยมิได้มีผลประโยชน์ส่วนตัวใดๆเข้ามาเกี่ยวข้องทั้งสิ้น เพื่อให้เพื่อนๆพี่น้องในโลกอินเตอร์เน็ตใด้รู้จักวัดและพระเกจิที่ปฏิบัติดีอีก 1 สำนักใน จ.นครปฐม ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้
 :090:ขอบคุณครับ:090:
 :054:Schoolbus :054:
แผนที่ทางไปวัดสิงห์ครับ

อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
มีดหมดจากวัดไปหรือยังครับผม น่าสนใจมากๆ ขอบคุณมากครับ ...  :089:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณครับ แล้วเบี้ยแก้ลูกละเท่าไหร่ครับ มีดหมอด้วยครับ ราคาสูงไหมครับ น่าสนใจมากๆครับ  :001:

• ฉัฏฐะ
  • *
 :001:สวัสดีครับ :001:
ขออภัยครับและขออนุญาตวางเบอร์ติดต่อโดยตรงของทางวัดสิงห์ครับ สอบถามตาม ผมขอลบเบอร์โทรศัพท์นะครับ เพราะผิดกฎของทางเวปโดยตรง
เข้าใจครับว่าต้องการเผยแพร่สิ่งดีๆให้แก่พี่ๆน้องสมาชิก แต่กฎยังไงก็ต้องเป็นกฎนะครับหวังว่าคงเข้าใจ ของทาง วัดสิงห์ ครับ หลวงตาหรือพระทองปลื้ม(แล้วแต่คนพื้นที่จะเรียกครับ) เป็นผู้รับจองและดูแลตู้วัตถุมงคลวัดสิงห์ ติดต่อสอบถามเรื่องวัตถุมงคลกับทางวัดได้โดยตรงหลัง 09.00น.-15.00น.ครับ

:090:ขอบคุณครับ :090:
ขออภัยอย่างสูงกับทาง Web board ถ้ากระทู้นี้จะเข้าข่ายหรือกระทำผิดกฏข้อใดข้อหนึ่งของทางเว๊ป แต่เจตนานั้นเพื่อช่วยประชาสัมพันธ์วัดสิงห์โดยมิได้มีผลประโยชน์ส่วนตัวใดๆเข้ามาเกี่ยวข้องทั้งสิ้น เพื่อให้เพื่อนๆพี่น้องในโลกอินเตอร์เน็ตใด้รู้จักวัดและพระเกจิที่ปฏิบัติดีอีก 1 สำนักใน จ.นครปฐม ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ. ที่นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ม.ค. 2553, 09:01:38 โดย gottkung »

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลๆดี

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ได้ข่าวว่าพระของหลวงพ่อสิงห์ มีคนทดลองเอาไปยิงแล้วผลปรากฎว่าปืนแตกเลยครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
ขออภัยครับและขออนุญาตวางเบอร์ติดต่อโดยตรงของทางวัดสิงห์ครับ สอบถามตาม ผมขอลบเบอร์โทรศัพท์นะครับ เพราะผิดกฎของทางเวปโดยตรง
เข้าใจครับว่าต้องการเผยแพร่สิ่งดีๆให้แก่พี่ๆน้องสมาชิก แต่กฎยังไงก็ต้องเป็นกฎนะครับหวังว่าคงเข้าใจ
ของทาง วัดสิงห์ ครับ หลวงตาหรือพระทองปลื้ม(แล้วแต่คนพื้นที่จะเรียกครับ) เป็นผู้รับจองและดูแลตู้วัตถุมงคลวัดสิงห์ ติดต่อสอบถามเรื่องวัตถุมงคลกับทางวัดได้โดยตรงหลัง 09.00น.-15.00น.ครับ

:090:สวัสดีครับ :090:

รับทราบครับผม ต้องขออภัยที่ทำผิดกฏและขอขอบคุณ ท่านgottkung มากๆครับ

:016:ขอบคุณครับ
:015:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอคุณครับที่นำข้อมูลข่าวสานมาให้ทราบครับ............. :090: :090: :114: :090: :090:.................

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลข่าวสาร และรูปภาพ
หากมีโอกาศผมก็คงได้ไปมนัสการท่านบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
  ขอบคุณคุณschoolbus
มากครับ
   ถ้าเป็นไปได้จะเข้าไปกราบหลวงพ่อสืบครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณมากนะครับสำหรับข่าววัตถุมงคล วัดสิงห์ :002:

...ต้องปั่นเงินอีกแล้ว.....

...ของดีๆแบบนี้ พลาดคงเสีดายแย่...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ฉัฏฐะ
  • *
 :090:สวัสดีครับ :090: 

วันนี้ได้โทรเช๊คกับทาง วัดสิงห์ มาและทราบว่าเบี้ยแก้มียอดจองเยอะแต่ยังพอมีเหลืออยู่ ส่วนมีดหมอตอนนี้เหลือน้อยเต็มทีแล้วครับ ท่านใดสนใจรีบไปติดต่อได้ที่วัดนะครับ ก่อนจะพลาดโอกาสดีๆนะครับ 

:090:ขอบคุณครับ
:090: