ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนด้วยครับ  (อ่าน 1829 ครั้ง)

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
ขอรบกวนด้วยครับ
« เมื่อ: 08 ม.ค. 2553, 08:54:37 »
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน :002:
ได้ยินกิตติศัพท์เเละศรัทธาหลวงพ่อมานานเเล้วครับ ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะครับ :054:
มีคำถามครับ  คือ 1. ผมอยากจะไปสักยันต์เก้ายอด เเต่ ตอนที่บวชเป็นพระ เคยสักหมึกดำ มาเป็นรูปราหู (เเต่ไม่สวยเอาเสียเลย คนสักเค้าไม่ใช่มืออาชีพ พอจะนึกออกนะครับ) อยากทราบว่าสามารถจะสักยันต์เก้ายอดทับของเก่าได้หรือไม่ครับ ?
2.ตอนที่ผมไปสักกับเพื่อนๆพระด้วยกันมีบางท่าน สักเสร็จเเล้วไปอาบนํ็าเอาสบู่ถูตรงรอยสัก เกิดอาการนูนๆเเข็งๆตรงสัก ทำให้หายได้มั้ยครับ?
3.ข้อห้ามของวัดบางพระมีอะไรบ้างครับ..จะได้ศึกษาข้อมูลไว้ก่อน เเล้วสามารถจะสักยันต์รูปเสือได้เลยรึเปล่าครับ (ถ้าได้ยันต์ครูเเล้ว)(หรือไม่ต้องมียันต์ครูก็สักเสือได้เลยครับ) ขอรบกวนพี่ๆเเค่นี้นะครับ ขอบคุณครับ :026:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ขอรบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ม.ค. 2553, 10:21:35 »
ส่วนมากสักหมึก เขาไม่นิยมสักยันต์ทับกันนะครับ

ข้อห้ามของวัดบางพระ ลองค้นหาด้านแถบค้นหาด้านบนดูนะครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ม.ค. 2553, 10:33:06 »

ยินดีต้อนรับนะครับ
  ลองศึกษาในเวปก่อนดีกว่าไหมครับ และไปที่วัดสักครั้งและเข้าไปกราบสังขารของหลวงพ่อ และถ้าอยากสัก9ยอด ก็ลองตัดสินใจดูครับว่าจะสักกุฎิไหน ลองศึกษาดูภายในเวปนี้ก่อนดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 03:45:58 »
ขอบคุณพี่ๆทั้ง2ครับ :054: สำหรับข้อมูล
ใจจริงก็ไม่อยากสักทับครับคุณเอ็มเมืองไร่ขิง เเต่ ไม่สวยมากๆ เหมือนเด็กๆ สักเล่นกันนะครับ อย่างว่า ตอนนนั้น ใจร้อนครับ ไม่ดูให้ดีก่อน เเล้วมันจะทำให้ผิดครูอะไรกันรึป่าวครับถ้าทับกัน ใจคิด ถ้าทับไม่ได้ จะไปลบออกครับ (ตอนนั้นใช้เข็มเย็บผ้ามัด3 เล่ม จุ่มหมึก คงจะ ลบไม่ยาก)
ยังไงรบกวนผู้รู้ท่านอื่นด้วยนะครับ ถ้าผิดครูกันจะไม่ทับครับ...ขอบคุณครับ :002:

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 05:55:29 »
ลองๆศึกษาไปก่อนน่ะครับ ว่ากฏ ข้อบังคับมีอะไรบ้าง...

ส่วนเรื่องรอยสัก ไม่น่าสักทับได้น่ะครับ...

พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 06:35:10 »
ขอบคุณพี่ๆทั้ง2ครับ :054: สำหรับข้อมูล
ใจจริงก็ไม่อยากสักทับครับคุณเอ็มเมืองไร่ขิง เเต่ ไม่สวยมากๆ เหมือนเด็กๆ สักเล่นกันนะครับ อย่างว่า ตอนนนั้น ใจร้อนครับ ไม่ดูให้ดีก่อน เเล้วมันจะทำให้ผิดครูอะไรกันรึป่าวครับถ้าทับกัน ใจคิด ถ้าทับไม่ได้ จะไปลบออกครับ (ตอนนั้นใช้เข็มเย็บผ้ามัด3 เล่ม จุ่มหมึก คงจะ ลบไม่ยาก)
ยังไงรบกวนผู้รู้ท่านอื่นด้วยนะครับ ถ้าผิดครูกันจะไม่ทับครับ...ขอบคุณครับ :002:

ถ้าตรงจุดที่จะสักเก้ายอด สักไม่ได้ไม่เป็นไรครับ ลองบอกพระอาจารย์ท่าน และพระอาจารย์ท่านจะจัดให้แบบเหมาะสมเองครับ
หรือมีอะไรยังไง ลองถามท่านเลย ครับ หรือบอกท่านครับ โชคดีครับ

ถ้าสักทับไปแล้วก็ลองปรึกษาท่านดู แต่ถ้ายังไม่ได้ทับไม่เป็นไรครับ .......

เพราะบางคนที่สักกราฟฟิกหรือแทตทูมา หรือสักอย่างอื่นมา ก็มีมาสักยันต์ที่หลังครับ ท่านจะจัดให้ตามความเหมาะสมครับ
ใจเย็นครับ อย่าเพิ่งไปลบ ถ้ายังไม่ได้ทับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2553, 06:38:18 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 06:59:30 »
เท่าที่ทราบมาจะไม่สักทับนะครับอย่างที่คุณเอ็มเมืองไร่ขิงบอกนะครับ
ท่านจะจัดให้ตามความเหมาะสมครับ :054: :054: :054: :054:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 07:01:15 »
สักหมึกจะไม่ทับกันนะครับ จะดูไม่สวยเข้าไปอีก ก็เหมือนเขียนหนังสือทับกัน
จะไปลบนั้น ก็มีค่าใช้จ่ายเยอะอยู่นะครับ ตัดสินใจดีๆ

ส่วนเรื่องรอยนูนแข็ง อันนั้นน่าจะเป็นสะเก็ดมากกว่าครับ ไม่มีอันตรายอะไร แต่อย่าไปแกะนะครับ ไม่งั้นรอยสักจะไม่ชัด ประมาณอาทิตย์กว่าๆ ก็เริ่มหลุดแล้วครับ
ส่วนถูสบู่ก็ไม่แนะนำเท่าไรนะครับ เพราะจะทำให้รอยสักคมเข้ม

ส่วนข้อห้ามก็หาเอาในแถบค้นหา หลักๆ ก็รักษาศีล 5 หละครับ

ออฟไลน์ เส

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 07:23:50 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับสำหรับข้อมูล :054:
อาจจะไปเเต่งด้วยเเทคทูตรงรอยสักที่ไม่สวย...เเล้วมาว่ากันใหม่อีกที
ขอบคุณมากครับ..เเล้วจะมาขอคำเเนะนำใหม่นะครับทุกคน :002:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 07:38:02 »
รอยสักสวยไม่สวยไม่เกี่ยวหรอกครับ อยู่ที่พุทธคุณและความเมตตาจากพระอาจารย์ที่สักให้ครับ พระอาจารย์ท่านสักด้วยความจริงใจครับ  :054:

ออฟไลน์ เส

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ม.ค. 2553, 07:56:10 »
อ่อ..อีกอย่างครับผมสักคาถาหัวใจสิงห์ตัวผู้-เมีย มาที่สีข้าง เเล้วจะสักเสือได้ไหมครับ หรือ ไม่เกี่ยวครับสักได้หมด ขอบคุณอีกครั้งครับ :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 ม.ค. 2553, 10:45:44 »
ยันต์ที่เป็นหมึกเขาจะไม่สักทับกันครับ
เพราะทำให้อักขระวิบัติจะเกิดโทษต่อตัวผู้สักได้
เป็นการผิดครู ไม่นิยมทำกัน
ส่วนอยกจะสักเก้ายอดนั้น ลองบอกกล่าวพระอาจารย์ท่านได้ครับ
เพราะจริงๆแล้วเก้ายอดไม่จำเป็นต้องไว้ตรงต้นคอเสมอไป ศิษย์หลายคนสักเก้ายอดกลางแผ่นหลังก็มีครับ
ส่วนที่ว่าอยากจะสักเสือนั้น แนะนำว่าให้ใจเย็นๆครับ เพราะเสือวัดบางพระ
ส่วนมากแล้วต้องสักยันต์ครูให้ครบเสียก่อน บางคนกว่าจะได้เสือหนึ่งตัวใช้เวลานานหลายเดือน
บางคนได้ช้า ได้เร็วขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของพระอาจารย์ผู้สักครับ ว่าเหมาะสมที่จะสักหรือไม่
ส่วนที่ว่าสักยันต์หัวใจสิงห์มาแล้ว สามารถสักยันต์อื่นๆได้ทุกยันต์ครับ ไม่ผิดแต่ประการใด
ส่วนที่ว่าสักมาแล้วเผลอไปฟอกสบู่ตรงรอยสัก ทำให้เกิดไตแข็ง แบบนี้เป็นแผลเป็นครับ
หมดสิทธิ์แก้ไข โบราณท่านเรียกว่าเป็นปรวด แก้ไขไม่ได้ครับนอกจากไปใช้ขั้นตอนทางการแพทย์(ค่อนข้างเสียค่าใช้จ่ายแพง)
ปล แนะนำว่าลองไปศึกษาที่วัดก่อนครับ สงสัยอะไรไม่เข้าใจถามศิษย์รุ่นพี่หรือพระอาจารย์ท่านได้ครับ ขอให้โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2553, 10:48:46 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ เส

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 ม.ค. 2553, 12:06:13 »
เเจ่มเลยครับ :002:
ขอบคุณทุกคำตอบที่หวังดีทุกคนนะครับ..เดือนกุมภาจะไปเที่ยววัดครับ พี่ๆท่านใดว่างๆ เเวะมาทักทายกันได้นะครับ ขอบคุณครับ :054: