ผู้เขียน หัวข้อ: โลกธรรม 8... (ท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิต)  (อ่าน 3466 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม

ธรรมะของ ท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิต

คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภเมื่อมียศก็มีเสื่อมยศ เมื่อมีสุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เป็นของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐเลิศยิ่งกว่ามนุษย์เทวดายังมีมารผจญ ยังมีคนนินทา ติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกะธรรม ดังกล่าวแล้วไม่ได้ ต้องคิดเสียว่าเขาจะติ ก็ช่าง ชมก็ช่างไม่ได้ทำอะไรให้เขาเดือนเนื้อร้อนใจ ก่อนที่เราจะทำอะไรเราคิดแล้วว่าไม่เดือดร้อนแก่ตัวเราและคนอื่น เราจึงทำ เขาจะนินทาว่าใส่ร้ายอย่างไร ก็ช่างเขา บุญเราทำกรรมเราไม่สร้าง พยายามสงบกาย สงบวาจา สงบใจ จะต้องไปกังวลกลัวใครติเตียน ทำไมไม่เห็นมีประโยชน์เปลืองความคิดเปล่า ๆ

ขอขอบคุณที่มา:เว็บพลังจิตดอทคอม

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: โลกธรรม 8... (ท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิต)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ม.ค. 2553, 10:47:07 »
กราบนมัสการ ท่านเจ้าคุณนรฯ ธมฺมวิตกฺโกภิกขุ ครับ 

ธรรมะที่ท่านเจ้าคุณนรฯ เขียนไว้นี้  เป็นอมตะข้อคิดจริงๆ ครับ จำได้ว่า เคยเห็น ผู้หลักผู้ใหญ่ติดไว้ในห้องทำงาน กันมากมาย

ยิ่งอยู่กับคนมาก ยิ่งหลีกหนีโลกธรรมไม่พ้่น   เพราะฉะนั้นเมื่อต้องอยู่กับโลกธรรมทั้ง ๘ ก็ควรอยู่กับสิ่งนี้อย่างเข้าใจ

ด่าไม่โกรธว่ายากแล้ว  ชมไม่แอบยิ้ม ยากกว่าหลายเท่า   ทั้งด่า ทั้งชม ก็โลกธรรมทั้งนั้น  ..จะัเลือกรับแต่ฝ่ายดีคงไม่ได้แน่ๆ

ขอบคุณที่นำธรรมะดีๆ มาฝากกันครับผม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: โลกธรรม 8... (ท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิต)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ม.ค. 2553, 10:33:56 »
ขอบคุณสำหรับคำสอนของท่านเจ้าคุณพระยานรรัตนราชมานิตครับ... :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕