ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้สายวัดชายนา ปลัดไม้ผูกคอ  (อ่าน 5766 ครั้ง)

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ไม่ทราบว่าปลัดไม้ผูกคอ หลวงพ่อตัด วัดชายนา มีชุดที่เขียนด้วยปากากเมจิว่า "ตาประยูร" หรือป่าวคับ ลักษณะดูน่าจะเป็นไม้เนื้ออ่อน ( สีอ่อน ) ไม่มีรอยจาร มีคราบน้ำตาเทียนหยดที่ตัวปลัด ตอกโค๊ตที่ก้นปลัดว่า "หลวงพ่อตัด" ....ถ้าท่านใดพอทราบว่าปลัดนี้ทางวัดหรือหลวงพ่อตัดได้จัดสรางไว้หรือมีข้อมูลช่วยบอกทีนะคับ ( ไม่ค่อยได้สะสมสายนี้อ้ะคับ ปกติจะคุ้นแต่ชื่อที่เขียนไว้ข้างปลัดว่า "ไสว"  ขออภัยไม่สะดวกถ่ายรูปมาให้พิจารณาครับ )... :054:ขอบคุณท่านผู้รู้ล่วงหน้าคับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ถ้าเรื่องพระเครื่องหลวงพ่อตัด รอพี่เมฆ อชิตะ มาตอบดีกว่าครับ

แล้วหลวงปู่แย้มสบายดีไหมครับ  ช่วงนี้ไม่ได้เข้าไปกราบท่านตั้งแต่ปีใหม่มา  คิดถึงหลวงปู่และลูกศิษย์หลวงปูุ่ทุกคนครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
พี่เมฆอยู่ไหนมาตอบด่วนเลยครับ :027:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
อืมม ต้องขอรบกวนถ่ายรูปมาด้วยนะครับ

เท่าที่เคยเห็น และถามน้องๆ ที่ร่วมสมัยกับปลัดขิกรุ่นที่เขียนชื่อ จะเีริ่มมี ก็ชื่อ ไสว , ทวีศักดิ์, นางหนู บลาๆๆ

แต่ไม่มีชื่อนี้นะครับ ...

ประเด็นต่อมา คือ ปลัดขิกไม่มีรอยจาร ?? แต่มีเขียนชื่อ ... ค่อนข้างจะแปลกอยู่พอสมควร 

สุดท้าย คือ ปกติโค้ดที่ใช้ตอกปลัดขิก จะมี โค้ด วชน.กระโดด ยุคแรกๆ โค็ดเพชรพญาธร และโค้ด ปวโร ครับ

ส่วน คำว่า ล.พ.ตัด  จะใช้ตอกตะกรุดนะครับ

มีข้อสังเกตว่า เคยพบเห็นตะกรุดที่ตอกโค้ด คำว่า หลวงพ่อตัด มาบ้างเหมือนกันครับ  แต่เป็นโค้ดเฉพาะที่ผู้สร้างตอกกันเอง

นำมาตอกปลัดขิกนี่ แปลกตาจัง ครับ

สรุป คือ รบกวนพี่ท่านช่วยลงรูปให้ชมกันหน่อยนะครับ   

ออฟไลน์ ][_kmitnb_][

• การเป็นผู้ให้ ย่อมมีความสุขกว่าเป็นผู้รับ
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - pongpon_s@hotmail.com
    • หมู่บ้านศิษย์วัดชายนา
ใช่ครับ อย่างที่พี่อชิตะ กล่าวมาข้างต้นครับ

การที่จะฟันธงได้ว่าแท้หรือไม่แท้นั้น ต้องดูองค์ประกอบหลายๆอย่าง เหมือนกับดูพระเครื่องครับ

ทั้งรอยจารเหล็ก จารหมึก ลายมือ หรือแม้แต่ โค๊ต ก็ตามครับ ถ้าเป็นปลัดขิกไม้ผูกคอตายสายวัดชายนาแล้ว

โดยส่วนใหญ่จะมีผู้นำไม้มาถวายไว้ให้ทางวัด แล้วทางวัดก็จะจัดการเรื่องการแกะปลัดขิกพร้อมจารอักขระ ซึ่งที่เห็นๆจะเป็นลายมือพระอาจารย์ทินทั้ง
งั้น

ถ้าจะเป็นลายมือหลวงพ่อจารเองก็คงเป็นความสามารถพิเศษเฉพาะบุคคลเท่านั้นครับ  ส่วนเรื่อง โค๊ต นั้นจะเริ่มเห็นใช้ครั้งแรกในการตอกปลัดขิก

จะเป็นโค๊ต ว ช น กระโดด ใช้ในช่วงปี48 (ที่เคยเห็นจะเป็นไม้ประดู่)  ถ้าเป็นปี47 ลงไปจะไม่มีการตอกโค๊ต จะมีจารอักขระอย่างเดียวครับ   

ต่อมาระยะหลัง พระอาจารย์ทิน(รองเจ้าอาวาส) จึงมีการเขียนตัวหนังสือเพื่อให้รู้ว่าเป็นไม้ผูกคอ ทำจากไม้ชนิดใด เช่น " ไม้มะขามผูกคอตาย "

และเริ่มใช้ โค๊ตเพชญพญาธร ในการตอกปลัดขิกในขณะนั้น(ประมาณปี50)  แต่ก็ยังไม่วายให้เกิดคำถามตามมาอีกว่า ผู้ตายชื่ออะไร

พระอาจารย์ท่านเลย เพิ่มชื่อผู้ตายไปอีก เช่น"ไม้มะขามผูกคอตาย นางหนู"    ตั้งแต่มีการเขียนชื่อไม้และชื่อผู้ตาย รายชื่อที่คุ้นๆผ่านตามาก็ตามที่พี่อชิตะว่ามาครับ

ส่วน "ตาประยูร" พึ่งได้ยินเหมือนกันครับ  ไม่แน่ใจว่าเป็นไม้ผูกคอชุดเก่าๆหรือป่าวแล้วพึ่งนำมาเขียนหมึกใหม่   ส่วนเรื่อง น้ำตาเทียนนั้นเวลาหลวงพ่อว่ามนต์คาถา

จะมีหยดโดนเป็นบางตัวเท่านั้น บางตัวที่โดนทับข้างล่างเลยไม่โดนเทียน(เรื่องเทียนไม่ต้องซีเรียสครับ)   ต้องเห็นรูปครับถึงจะบอกได้ว่าเป็นของวัดชายนาหรือป่าว

ยังไงรอพี่อชิตะมาคอนเฟิมให้อีกทีแล้วกันนะครับ

ขอบคุณครับ
หนทางแห่งความสำเร็จไม่ไกลเกินเอื้อม

บ้านชายนา

http://wadchaina.pantown.com/

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
 :054: ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้คับ เดี๋ยวผมถ่ายรูปมาลงให้ช่วยดูกันอีกทีคับ :054:
   ( อ้อ..ขออภัยมีรอยจาร 1 รอย ครับ ยึกๆยือลายมือหวัดมากไม่รู้จารอักขระใด )

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณพี่เมฆ และ ท่าน][_kmitnb_][  สำหรับความรู้ดีๆครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณความรุ้จากสายตรงทั้งสองท่านนะครับ ได้ความรุ้มากมายจริงๆครับ... :016:

...รอชมภาพจากพี่rastafa นะครับขอบคุณครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• การเป็นผู้ให้ ย่อมมีความสุขกว่าเป็นผู้รับ
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - pongpon_s@hotmail.com
พึ่งมีโอกาสไปวัดชายนามาเลยมาเพิ่มเติมข้อมูลให้นะครับ

ปลัดไม้ผูกคอตาประยูร ที่ว่ามานั้น มีลูกศิษย์ท่านหนึ่งหาไม้มาพร้อมแกะเป็นปลัดจำนวนหนึ่ง

มาขอเมตตาจากพระอาจารย์ทินช่วยเสกให้เพื่อนำไปเป็นของแจกสำหรับผู้ที่ทำบุญทอดผ้าป่าที่วัดอะไรไม่แน่ใจครับ แต่ไม่ใช่ วชน

ท่านก็เสกพร้อมหยดเทียนว่าคาถามนต์จินดามณีตามสูตรให้ ถึงแม้จะไม่ทันหลวงพ่อตัดเสกก็ตาม แต่ท่านก็เรียนมาจากหลวงพ่อตัดโดยตรง

และยังนำเข้าพิธีปลุกเสกเมื่อวันลอยกระทงปี52 (วันเพ็ญ) หล่อรูปเหมือนองค์ใหญ่หลวงพ่อตัด ณ วัดชายนา ซึ่งมีเกจิดังๆเข้าร่วมพิธีในวันนั้นอีกหลายรูปเช่น

หลวงพ่อคง วัดเขากลิ้ง   หลวงพ่อผล วัดหนองแขม   หลวงพ่อตี๋ วัดบางคณฑีใน  หลวงพ่อใจ วัดปากง่าม พระมหาสุรศักดิ์ วัดประดู่  พระครูสารธรรมนิเทศ (อาจารย์ทิน)วัดชายนา

ส่วนโค๊คที่ตอกว่า "หลวงพ่อตัด"  โค๊ตตัวนี้มีลูกศิษย์สายวัดนครอินทร์ นนทบุรี เป็นผู้ทำโค๊ต เคยเห็นตอกตะกรุดที่หลวงพ่อเคยเสกให้

กับทางวัดนครอินทร์  ครับ ซึ่งลูกศิษย์ที่นำไม้ผูกคอมาขอเมตตาให้พระอาจารย์ทินท่านเสกให้ก็เป็นศิษย์สายวัดนครอินทร์เหมือนกัน

พี่ท่านเลยไปยืมโค๊ตคำว่า หลวงพ่อตัด มาตอกกับปลัดขิกชุดนี้ครับ   ข้อมูลทั้งหมดก็ตามนี้

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ภาพมาแล้วครับ...ปลัดผูกคอตาประยูร....ขอบคุณท่าน ][_kmitnb_][ ด้วยครับสำหรับข้อมูล

• ตติยะ
ครับ

ดูจากไม้ รอยจารเหล็ก ยืนยันต์ได้แน่นอนครับว่าใช่   แต่หมึกปากกาที่เขียน ตาประยูร นั้น

ไม่ใช่ลายมือพระอาจารย์ทินเขียนครับ คาดว่าเจ้าของเก่าที่พี่ได้มาคงจะเขียนเองไว้กันลืมรึป่าว

:053: :053: :053: :053: :053: :053:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
ข้อมูลแน่นมาก นับถือ สมแล้วเป็นสายตรง วชน. นะคุณKmitmb
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า