ผู้เขียน หัวข้อ: !!!ห้าม!!!ดื่มเหล้า-สูบบุหรี่ในบริเวณวัด  (อ่าน 9652 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
เห็นด้วยทุกประการเลยคะ

...ไม่ทราบพี่ ๆ น้อง ๆ เลิกบุหรี่กันหรือยังคะ
ให้รางวัลตนเอง...และคนรอบข้างกันดีกว่า เพื่อสุขภาพที่ดี  เริ่มเลยคะ

ขอบคุณที่แจ้งให้ทราบนะคะ
 :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ม.ค. 2553, 07:18:03 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
จะทำยังไงดีล่ะที่นี้ :075:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แหะๆ  คิดหนักเลย  :075:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ยินดีให้ความร่วมมือครับผม  ผมคนหนึงละครับที่ไม่ดูดบุหรี่ :015: :005:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
จิตใจมนุษย์...

ยากแท้...

หยั่งถึง...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
จิตใจมนุษย์...

ยากแท้...

หยั่งถึง...

นั่นนะสิครับคุณเอ้ก.....ยากที่จะเข้าใจจริงๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: !!!ห้าม!!!ดื่มเหล้า-สูบบุหรี่ในบริเวณวั&
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ม.ค. 2553, 07:22:15 »
เห็นด้วยครับ เป็นสิ่งที่ดีมากเลยครับ

เพราะว่าไปแต่ละวัดก็ต้องมีเห็นอยู่แล้วครับ คนดูดบุหรี่เี่นี่ย

ผมคนนึงแหละที่ไม่ดื่มเหล้า ไม่ดูดบุุหรี่ในวัดครับ   และข้างนอกครับ ตอนนี้ผมเลิกได้แล้ว :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 2553, 07:25:46 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
ขอบคุนมากคับ ยินดีกับคุณุขุนแผนด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 2553, 07:33:22 โดย สโตกแมน »
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ pizza racing

• ตติยะ
ตอบ: !!!ห้าม!!!ดื่มเหล้า-สูบบุหรี่ในบริเวณวัด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ม.ค. 2553, 07:59:36 »
ขอบคุณครับ ที่แจ้งข่าว :001:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: !!!ห้าม!!!ดื่มเหล้า-สูบบุหรี่ในบริเวณวัด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ม.ค. 2553, 11:03:44 »
ยินดีให้ความร่วมมือครับผม  ผมคนหนึงละครับที่ไม่ดูดบุหรี่ :015: :005:

อ้าวงั้นพี่ ณ.อยุธยา  ก็กินเหล้าภายในวัดอะสิครับ ไม่สูบบุหรี่ภายในวัดอย่างเดียว   :095:
 :004:   11; 11; 11;

เห็นด้วยครับ เป็นสิ่งที่ดีมากเลยครับ

เพราะว่าไปแต่ละวัดก็ต้องมีเห็นอยู่แล้วครับ คนดูดบุหรี่เี่นี่ย

ผมคนนึงแหละที่ไม่ดื่มเหล้า ไม่ดูดบุุหรี่ในวัดครับ   และข้างนอกครับ ตอนนี้ผมเลิกได้แล้ว :001:

โหเป็นคนดีจริงๆนะครับ ยินดีด้วยนะครับ  :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 2553, 11:05:25 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ม.ค. 2553, 04:35:48 »
เห็นด้วยครับ :015:

ออฟไลน์ หลวงพี่เก่ง

• สำนักงานวัดบางพระ
  • ล่องลอย
  • สุเมโธภิกฺขุ
    • http://facebook.com/bangphra
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 ม.ค. 2553, 07:50:26 »
ดีครับ ที่จะไม่มีการสูบบุหรี่ภายในวัด แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ การขอร้องธรรมดาก็มักจะไม่ค่อยได้ผล แต่ถ้าสมาชิกทุกท่านไม่สูบบุหรีในวัด หรือในสถานที่ใดๆ ก็ตามที่เป็นที่สาธารณะ ที่มีผู้คนอาศัยหรือผ่านไปผ่านมาเป็นจำนวนมากๆ  ก็จะทำให้เกิดวัฒนธรรมที่ดีงามขึ้นมา เริ่มต้นที่ตัวท่าน แล้วขยายออกสู่คนอื่นๆ รอบข้าง และขยายเป็นวงกว้างออกไป เพื่อสุขภาพที่ดีของทุกๆ คน เจริญพร

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 ม.ค. 2553, 10:03:11 »
ตอนนี้ผมจะพยายามจะเลิกแต่เลิกไม่ได้สักทีครับ ถ้าวันไหนไม่ได้สูบบุรี่ผมจะเครียดมากครับ ผมจะพยายามให้ได้ครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ เพชรบางสะแกนอก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 ก.พ. 2553, 11:42:57 »
เห็นสมควรด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 ก.พ. 2553, 01:51:26 »
ตอนนี้ผมจะพยายามจะเลิกแต่เลิกไม่ได้สักทีครับ ถ้าวันไหนไม่ได้สูบบุรี่ผมจะเครียดมากครับ ผมจะพยายามให้ได้ครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ สู้ 25; 25; 25;
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 ก.พ. 2553, 11:33:45 »
ขอบคุณมากครับ ที่ให้กำลังใจผม :090:

ออฟไลน์ golf161

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 ก.พ. 2553, 12:26:54 »
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 ก.พ. 2553, 01:56:31 »

...ไม่ทราบพี่ ๆ น้อง ๆ เลิกบุหรี่กันหรือยังคะ
ให้รางวัลตนเอง...และคนรอบข้างกันดีกว่า เพื่อสุขภาพที่ดี  เริ่มเลยคะ

ผมเลิกสูบบุหรี่มา 5 ปีแล้วครับ โดยเลิกตอนวันเกิดครบ 30 ปี(เพราะตั้งใจเอาไว้เอง) แต่เหล้านี่.................................
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ p_77

• ทุติยะ
  • **
  • สวัสดีทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 ก.พ. 2553, 11:59:54 »
ตัวผมเองก็เป้นคนนึงที่ติดกับสิ่งเสพติดนี้อย่างยาวนาน แต่ถ้ามีข้อห้ามอย่างนี้ และที่สำคัญ เพื่อพี่น้องพ้องเพื่อนแล้ว คงจะต้องอดใจ จนกว่างานไหว้ครูจะเสร็จสิ้นแล้ว ไปปั้มบุหรี่ข้างนอกจะดีกว่า

ขอบคุณที่แจ้งข่าวครับ
๛๏๛ ๑۩๑ทำทุกสิ่งที่ใจปราถนา๑۩๑๛๏๛

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 ก.พ. 2553, 01:00:21 »
 :027:สวัสดีครับท่าน...

:053: :053: ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณท่าน :054:.ที่ได้กำหนดกฏนี้ขึ้นมาอย่างสุดซึ้งครับ...ที่ทำให้สถานที่วัดนี้...ปลอดมลพิษและสุรา(ปาบไม่ปาบ)ล้อโฆษาอ่ะ :004:

และขอเอาใจช่วยศิษย์ทั้งหลายที่ต้องอดทนและต่อสู้กับความอยากที่จะเกิดขึ้น ณ.วันนั้น...ขอเอาใจช่วยครับ :090: :090: :090:

:005:สวัสดีครับ

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• ทุติยะ
  • **
  • อยู่ห่างไกลสายตา ไกลจน น้อยคนจะเห็น
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 ก.พ. 2553, 10:24:40 »
ผมไม่ผิดผมดูดยาเส้น 13;

อยู่อย่างไม่กลัว มืดมัวจากฟ้ายืนอยู่อย่างนี้ เมื่อมีฝนมาแปลบปลาบลำแสง ทะแยงเป็นทางยืนตรงเข้าขวาง ขวางทางผู้เดียว

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 19 ก.พ. 2553, 12:17:44 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ลด-ละ-เลิก  อย่างน้อยก็ในพื้นที่ของวัด...ให้เกียรติและเคารพสถานที่ครับ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 06:38:20 »
เห็นใจนะครับสำหรับท่านที่ห่างจากบุหรี่ไม่ได้จริงๆทั้งหลาย แต่อย่างไรก็ตาม ขอเถิดนะครับ ขอเพียงอย่าทิ้งก้นบุหรี่ลงสู่ธรณีวัด ภายในวันไหว้ครูเลยนะครับ เพราะพวกคุณก็ประกาศกันไว้อยู่แล้วว่าจะไม่ทำให้วัดสกปรก เพราะขี้บุหรี่ของคุณก็เป็นขยะทิ้งไว้ในวัดอยู่แล้ว (แต่คนที่สูบบุหรี่จะเขี่ยกันอย่างไร) เพราะคงไม่มีใครเขี่ยใส่กระเป๋ากางเกงใช่มั๊ยล่ะครับ ก็เอาเป็นว่าอย่าสูบเลยแล้วกัน เกรงใจคนที่เขาไม่สูบดีกว่า "ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้เป็นศิษย์หลวงพ่อ"ครับ :047: :047: :047: :047: :047: :047: :047: 25; 25; 25;

ออฟไลน์ rockska

• ทุติยะ
  • **
  • "ความดีไม่เคยลบเลือนหายจากความเป็นคน"
    • MSN Messenger - rockska_28@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 01:58:46 »
เป็นสิ่งที่ดีนะครับ...........ผมพยายามอยู่คับ

จากเคยสูบมากเป็นซองก็มาเหลือ 10 ม้วน

แล้วมาตอนนี้ 3 ม้วน 4 ม้วน

ขอแบบนี้มันอยู่ที่ใจจริงครับแบบนี้

ออฟไลน์ สุรักข์

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - thing.i@hotmail.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 02 มี.ค. 2553, 12:08:25 »
"ดีชั่วรู้หมด แต่อดไม่ได้"  :075:

ออฟไลน์ gwankclub

• สิบตาเห็นไม่เท่าตาดู >.<
  • ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - my_gwank@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ->noname<-
    • Yahoo Instant Messenger - ->คืออะไรอ่ะ<-
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10 เม.ย. 2553, 06:59:14 »
 :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053:

เราทำได้คุณก็ทำได้ จิงไหม่ สาธุดังๆ :015:
ตาดูหูฟัง ไม่มีตาหูก็ใช่ใจแทน

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 11 เม.ย. 2553, 10:11:00 »
หากเลิกสูบบุหรี่ :066:ได้ตลอดกาล.. ถือว่าเป็นชัยชนะที่ยิ่งใหญ่ทีเดียว..เป็นกำลังใจแด่ทุกคนเล้ยยยยยยยยยยย.. 

หน้าจะสวย ใส อ่อนกว่าวัย.. อย่าไปข้องแวะ..บุหรี่...นะนะ. :069:.

:010:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เม.ย. 2553, 10:12:33 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 20 เม.ย. 2553, 08:19:25 »
ดีมากๆครับ ขอเป็นกำลังจัยให้เพื่อนๆที่กำลังจะเลิกน๊ะครับ

จิ๋ว ศิษย์หลวงปู่เปิ่น สายวัดตะกลำ
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ heawoy04

• ตติยะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 21 เม.ย. 2553, 12:43:04 »
ผมเห็นด้วยครับ แต่การกระทำผมทำไม่ได้อะแต่ดื่มเหล้าผมไม่ดื่มในวัดอยู่แล้ว
 เพราะที่วัดไม่มีใครขายให้ครับผมพูดเล่นนะครับ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 27 พ.ค. 2553, 09:20:11 »
สาธุ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 28 พ.ค. 2553, 04:15:43 »
ออกไปดื่ม ที่ร้านค้าหน้าวัดแทน ในวัด :005: :005:

ออฟไลน์ wahava

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2553, 03:42:29 »
อยากไห้ทุกคนเลิกสูบบหรี่คับ
 :109: :085: 15;

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2553, 04:47:56 »
เป็นสิ่งที่ดีนะครับ...........ผมพยายามอยู่คับ

จากเคยสูบมากเป็นซองก็มาเหลือ 10 ม้วน

ขอแบบนี้มันอยู่ที่ใจจริงครับแบบนี้

21;  พยายามอีกนิสสสสสสสส นะค่ะ ไม่สูบเลยจะดีมากค่ะ

สู้ ๆ นะค่ะ เพื่อตัวเองและคนที่คุณรัก

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
ความรักเปรียบเหมือนรอยสัก เจ็บปวดแต่ก็งดงาม[shake][/shake]

ออฟไลน์ butterfly

• อย่าจำว่าเราทำดีกับใคร แต่ให้จำไว้ว่าใครทำดีกับเรา
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2553, 04:56:07 »
 :053:

ให้รางวัลตนเอง...และคนรอบข้างกันดีกว่า เพื่อสุขภาพที่ดี  เริ่มเลยคะ

ผมเลิกสูบบุหรี่มา 5 ปีแล้วครับ โดยเลิกตอนวันเกิดครบ 30 ปี(เพราะตั้งใจเอาไว้เอง) แต่เหล้านี่.................................

:053:  ดีค่ะ ที่เลิกบุหรี่ได้  เลิกเหล้าด้วยนะค่ะ ไม่ดีต่อสุขภาพค่ะ

ออฟไลน์ narupong

• ตติยะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 24 ต.ค. 2553, 09:51:45 »
กว่าจะรู้ว่าห้ามสูบในวัดก็หมดเป็นพันๆตัวเเล้วครับ

:054: :054: :054:

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 25 ต.ค. 2553, 05:37:11 »

ผมเลิกสูบนานแล้วครับ แต่กว่าจะเลิกได้หลายรอบครับ อยู่ที่ใจ เป็นกำลังใจให้ครับ เลิกแล้วดีกับสุขภาพ

ผมเลิกสูบบุหรี่หลายปีแล้ว ยอมรับว่าเลิกยากกว่าอดเหล้า อยู่ที่ใจตัดใจว่าเลิก ผมทิ้งไฟแช็คและบุหรี่เลย หักดิบแบบนี้แหละ ก็ไม่สูบมาจนทุกวันนี้ เป็นกำลังใจให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ต.ค. 2553, 05:42:35 โดย vithya »
BRAVO 02

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 25 ต.ค. 2553, 07:05:23 »
เรื่องห้ามดื่มเหล้าเห็นในวัดผมเห็นด้วย แต่เรื่องสูบบุหรี่ผมว่าคงไม่เป็นไรมั้งครับ

ออฟไลน์ depp

• ความดี...สำคัญกว่าทุกสิ่ง
  • ปัญจมะ
  • มีน้ำใจ เมตตา เสียสละ
    • MSN Messenger - depp_trip.35@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 10:43:10 »
 :058: :045: :010:
 ผมก็เป็นอีกคนที่อยากจะเลิกบุหรี่ แต่ยังทำไม่ได้จริงฯ ครับ
 แต่ในอนาคตจะพยายามลองดูนะครับ คิคิ :074: :048:
รักการทำดีนะครับ แม้ใครไม่เห็นแต่ใจจะมีความสุขครับ

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 26 ต.ค. 2553, 04:28:39 »
  ผมเลิกบุหรี่มานานแล้ว  อย่าคิดว่าอนาคตจะเลิกครับตั้งใจตั้งแต่เดี๋ยวนี้เลย  ไม่ได้แช่งนะครับลองคิดว่าถ้าไม่เลิกอนาคตต้องเป็นถุงลมโป่งพอง  เมื่อก่อนที่ผมยังสูบบุหรี่ตื่นเช้าจะมีเสลด  เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2553, 04:31:39 โดย viriya »
BRAVO 03