ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความอนุเคราะห์ บทสวดสำหรับพระบวชใหม่ และบทสวดอุปสมบท  (อ่าน 4007 ครั้ง)

ออฟไลน์ MasterT

• จตุตถะ
    • อีเมล
คือวันที่27 มีนาคม 53นี่ผมจะเข้ารับการอุปสมบทที่วัดหลักสี่ แต่พอเจอบทสวดแล้วยาวมากเลยครับ
เลยอยากจะทราบว่าใครพอจะมีวิธีจำบทสวดได้บ้างครับหรือใครพอมีไฟล์สวดเป็นMP3เพื่อที่จะได้เอามาฟังสลับกับการท่องจำ
ท่านใดพอจะทราบ รบกวนบอกกล่าวด้วยครับ
ถือว่าร่วมทำบุญกับพระบวชใหม่ด้วยนะครับ
ขอให้ท่านเจริญรุ่งเรืองในชีวิต สาธุ

ปล.ท่านใดสะดวกก็มาได้นะครับ  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.พ. 2553, 11:45:31 โดย MasterT »

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
ลองหาในเว็บธรรมจักรก็ได้ครับ
มีทั้งแบบเอสาหังแล้วก็แบบอุกาสะครับ
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
วันที่7มีนาคมพี่ชายก็บวชเช่นกันค่ะ

บทสวดก็ยาว....เช่นกัน
เหลือเวลาอีกเดือนกว่าแหน่ะ
ต้องท่องทุกวันค่ะเช้าๆตอนตื่นนอนก็ดี
แบบว่า..ว่างตอนไหนก็ท่องเลย
ทุกวัน..ทุกวัน..จะจำได้เองค่ะ

อนุโมทนาบุญล่วงหน้านะคะ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
วันที่7มีนาคมพี่ชายก็บวชเช่นกันค่ะ

บทสวดก็ยาว....เช่นกัน
เหลือเวลาอีกเดือนกว่าแหน่ะ
ต้องท่องทุกวันค่ะเช้าๆตอนตื่นนอนก็ดี
แบบว่า..ว่างตอนไหนก็ท่องเลย
ทุกวัน..ทุกวัน..จะจำได้เองค่ะ

อนุโมทนาบุญล่วงหน้านะคะ

ใช่ครับตื่นนอนมาท่องเลยครับท่องทุกๆวันเดี๋ยวก็ท่องขึ้นใจเองครับ(ผมก็ผ่านมาแล้วครับ)พอผมท่องได้แบบมีเสียงดนตรีมารบกวนผมท่องไม่ได้เลยครับและพระคู่สวดก็จะให้ว่าตามท่านครับ ผมขอร่วมอนุโมทนาสาธุด้วยครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ wawwow

• ตติยะ
ตั้งใจอ่าน  ตั้งใจท่อง  อย่าเล่นแต่เกม   
^
^    :043:
^
รับรองจำได้แน่นอนจ๊ะ   
จงเชื่อและมีศรัทธาในสิ่งที่ทำ  จงคิดและทำในสิ่งที่ถูก

ออฟไลน์ MasterT

• จตุตถะ
    • อีเมล
ตั้งใจอ่าน  ตั้งใจท่อง  อย่าเล่นแต่เกม   
^
^    :043:
^
รับรองจำได้แน่นอนจ๊ะ   
:009: :095: :005: :002:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
อนุโมทนาด้วยครับ  เข้าบรรพชา-อุปสมบท ด้วยความตั้งใจจริงแบบนี้  น่าปลื้มใจ

ลองสังเกตดูนะครับ  คำกล่าวขออุปสมบท อาจจะดูเหมือนยาว แต่ จริงๆ ซ้ำกันครับ  ท่องท่อนแรกได้ ท่อนต่อไปก้อ ลื่นไหล

จะยากซักนิดก็ตรงรับศีล ๑๐ .. แต่ก็ไม่เกินความตั้งใจของคนที่ตั้งใจบวชครับ เชื่อว่า ทำได้ และทำได้ดี แน่นอน  ..

ออฟไลน์ สุรักข์

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - thing.i@hotmail.com
อนุโมทนาด้วยครับ 
 บทเอสาหังใช้มั้ยครับ วิธีจำคือ แต่ละบทจะยาวแค่สองบรรทัดครับ เปลี่ยนแค่ ท่อนหน้าเท่านั้น เช่น เอสาหัง เป็น ทุติยัมปิ เป็น ตะติยัมปิ ลองตั้งใจอ่านดูดีๆครับ ไม่เกินความพยายาม แต่ถ้าหากว่าด้วยเวลาที่จำกัดหรือกังวล จะมีพระคู้สวดครับ นั่งอยู่ข้างๆขณะบวช จะคอยสอนครับ ไม่ต้องกังวล ผมเพิ่งสึกมาเมื่อกลางปีที่แล้วเลยพอจำได้  :001: