ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า...จากประสบการณ์จริง...ของกุมารทองหลวงปู่ครูบาดวงดี วัดท่าจำปี  (อ่าน 15504 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม

เมื่อประมาณปี 2533 ข้าพเจ้าได้เช่ากุมารทองขนาดหน้าตักประมาณ 5 นิ้ว ของหลวงปู่ครูบาดวงดี วัดท่าจำปี จ.เชียงใหม่
มา 1 คู่ องค์นึงมีลักษณะท่าท่างแบบเทพพนม ส่วนอีกองค์นึงลักษณะท่าทางแบบนางกวักแต่กวักทั้งสองมือ เช่ามาในราคาสมัยนั้น
คู่ละ 600  บาท
เมื่อได้นำมาที่บ้าน ได้ขึ้นหิ้งบูชาไว้ในห้องนอนของข้าพเจ้าและได้ถวายน้ำถวายพวงมาลัยมิได้ขาด ส่วนเรื่องอาหาร
การกินนั้น หลวงปู่...บอกว่าไม่ต้องก็ได้ เพราะว่าอิ่มทิพย์แล้ว หลวงปู่...บอกว่าได้ปลุกเสก
เรียกจิตเรียกนามกุมารที่เป็นเทพ และบอกว่าเมื่อเวลาเรากินอาหารอะไรก็ให้เรียกน้องกุมาร
ทองมากินด้วยกันกับเราก็ได้
หลังจากนำมาบูชาได้ประมาณ 2 อาทิตย์ หลังจากข้าพเจ้าได้สวดมนต์ประจำวันแล้ว และได้
เล่นเกมส์กดอันเล็กๆเพื่อคลายเครียดก่อนนอน และได้เอ่ย...(คำพูด)...เล่นๆกับน้องกุมารทองว่า... เขาเล่าลือกันว่า
กุมารทองนี้ให้โชคให้ลาภกันใช่มั้ย ถ้าแน่จริงนะ...เกมส์กดที่เล่น
อยู่พอเล่นจน game over แล้ว จะเอาคะแนนที่จบเกมส์เลขท้าย 3ตัวไปแทงหวยขอให้
ถูกด้วย จำได้ว่าเลข 312 ผลปรากฏว่าหวยงวดนั้นรางวัลที่ 1 สามตัวท้ายออก 312 ถูกเต็มๆ
แต่ซื้อไม่เยอะเพราะว่าข้าพเจ้าไม่ใช่คนเล่นหวยอาชีพ ได้เงินมาประมาณหมื่นกว่าบาท
หลังจากนั้นมาหลายปี...เมื่อเวลาที่ข้าพเจ้าได้ไปปฏิบัติธรรม...(ณ.ที่...)ได้พบกับคนที่มีร่างทรงกุมารทอง
เขาทักว่ากุมารทองที่มาด้วย 2 องค์นั้นชื่อว่าอะไรเหรอ ของเขามีชื่อว่า
ลูกเมฆและอิทธิฤทธิ์ ข้าพเจ้าได้ตอบไปว่าไม่มีชื่อหรอกครับ...ไม่ได้ตั้งไว้ เขาก็สื่อคุยกัน
อย่างสนุกสนานและบอกว่าอยากมีชื่อบ้าง ขอให้ตั้งชื่อให้เขาเถอะ
ข้าพเจ้าก็เลยตั้งชื่อให้เดี๋ยวนั้นเลยว่า “ลูกเทพพนม”และลูก”เทพประทาน ตามลักษณะ
ท่าทางของรูปปั้นบูชาของกุมารทอง เขาก็สื่อคุยกันกับร่างทรงที่มีองค์กุมารทองนั้นและ
ได้บอกว่าชอบชื่อนี้มาก และได้บอกว่า...เวลาข้าพเจ้าไปทำบุญและปฏิบัติธรรม เขาก็จะ
เกาะเอว...ทั้งซ้าย...ขวาไปด้วยเสมอ
หลังจากนั้นมาข้าพเจ้า...ก็มีโชคและลาภอยู่เสมอ ครั้งหนึ่งทำธุรกิจเป็นนายหน้าขายบ้านและที่ดิน
ก็จะบนลูกกุมารทองให้สำเร็จ... ก็จะประสบผลสำเร็จและได้ค่านายหน้าเป็นแสนๆบาท
ในครั้งนั้น...และได้ซื้อสร้อยคอทองคำให้ใส่องค์ละเส้นมาจนถึงทุกวันนี้.

และยังมีเรื่องเกี่ยวกับกุมารทอง...อีกมากมายไว้ค่อยมาเล่าต่อ...ในภายหลัง...

เรื่องนี้ขอยกความดีให้กับ...หลวงปู่ครูบาดวงดี วัดท่าจำปี

ขอกราบแทบเท้าหลวงปู่ครูบาดวงดี วัดท่าจำปี และร่วมไว้อาลัย...หลวงปู่ด้วยครับ

เรื่องเล่า...จากประสบการณ์จริง...ของธรรมะรักโข

ขออภัยที่ยังไม่มีรูปกุมารทองมาให้ชม...เพราะว่ากุมารทองทั้งสององค์ตอนนี้อยู่ที่บ้าน

ที่ จ.สุราษฏร์ธานี  (ดูรูปนี้ไปก่อน...ขอบพระคุณท่านเจ้าของรูปด้วยครับ)

**********************ขอบพระคุณครับสวัสดี*****************************

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: เรื่องเล่า...จากประสบการณ์จริง...ของกุ&#
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ก.พ. 2553, 09:18:08 »
ขอบคุณครับ ที่มาเล่าสู่กันฟัง  :016:  :053:  :001: 

ขอกราบนมัสการครูบาดวงดีด้วยครับ  เห็นแล้วน่าใจหายครับ 2ปีมานี้ เมืองไทยเราเสียเกจิไปเยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2553, 09:19:28 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
เยี่ยมค่ะ แต่ ยังไง้ยังไงก็ยังไม่กล้าเช่ามา อุอุ
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม

นำรูปกุมารทองหลวงปู่ครูบาดวงดี มาให้ชม...ตามที่ได้ค้างเอาไว้

ขอบคุณครับ