ผู้เขียน หัวข้อ: พระพุทธรูปใหญ่ที่สุดในโลก สร้างเสร็จแล้วที่เมืองไทย...  (อ่าน 3813 ครั้ง)

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ
พระพุทธรูปใหญ่ที่สุดในโลก สร้างเสร็จแล้วที่เมืองไทย

หลังจากพระพุทธรูปที่ตาลีบัน ถูกทำลายลงไป ความโด่งดัง ความยิ่งใหญ่ ในงานศิลปะพระพุทธรูป ก็ดูจะถูกบันทอน เราไม่เคยได้ยินงานบุญใดๆที่เกี่ยวข้องกับพระพุทธรูปขนาดใหญ่สักเท่าไร แต่ไม่น่าเชื่อว่า 25 ปีที่แล้ว หลวงพ่อเกษม อาจารสุโภ อดีตเจ้าอาวาสวัดม่วง ต.หัวตะพาน อ.วิเศษชัยชาญ จ.อ่างทอง ได้ คิดและตั้งมั่นที่จะสร้างพระพุทธรูปองค์ใหญ่หน้าตัก 1 ไร่ 9 ตรางวา ใครจะไปเชื่อ

พร้อมๆกับ การก่อสร้างวัด ก็คือ การสร้างพระพุทธมหานวมินทรศากยมุนีศรีวิเศษชัยชาญ หลังจากสร้างตั้งแต่ปี 2526 จนถึงปี 2544 ใช้เงินไป 50 ล้านบาท แต่ก็ยังทำได้แค่ครึ่งองค์ เนื่องจากหลวงพ่อเกษม ได้มรณะภาพไป งานก็มาสะดุดลง ทิ้งโครงสร้างเอาไว้

แม้นเวลาจะเดินทางรวดเร็ว จนหลวงพ่อมรณะภาพไปแล้วก็ตาม แต่บุญครั้งนี้ได้ถูกสานต่อและสร้างจนแล้วเสร็จ งดงามอย่างหาที่ติมิได้ วัดหัวตะพาน จากเคยเป็นวัดร้างไป ตั้งแต่สมัยอยุธยาตอนปลาย พอกรุงแตกก็ถูกทิ้งรกร้าง แต่ก็มีพระ คือหลวงพ่อเกษม เดินทางมาบูรณะ และสร้างงานศิลปะให้พระพุทธศาสนา เริ่มจาก โบสถ์ที่มีดองบัวโอบอุ้มใหญ่ที่สุดในโลก วิหารเงิน(ที่ประดับด้วยกระจกสะท้อนทั้งหลัง สวนนรกภูมิ ที่สอนเตือนจิตใจให้กับประชาชนที่เดินทางมาทำบุญไม่ให้ประมาทในการดำเนินชีวิต และงานชิ้นสำคัญที่เริ่มทำพระพุทธมหานวมินทรศากยมุนีศรีวิเศษชัยชาญ งานศิลปะปูนปั้นใหญ่ที่สุดในโลก ปางมารวิชัย โดยมีหน้าตักกว้างถึง 67 เมตร(เข่าซ้ายถึงเข่าขวา) และสูงถึง 92 เมตร สร้างนานถึง 25 ปีเต็ม เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาให้กับสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว องค์อุปถัมป์พุทธศาสนา

และต่อมาทางกรมราชองค์รักษ์ โดยพล.อ ณพล บุญทับ ได้เป็นเจ้าภาพ ตั้งกองทุนเพื่อสานต่อความตั้งใจเดิมของหลวงพ่อเกษม ระดมเงินสร้างต่อ จนถึง 105 ล้านบาท เพื่อจะถวายเนื่องในวโรกาส 80 พรรรษา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในปลายปี การก่อสร้างได้สำเร็จลุร่วมถึง 90 เปอร์เซนต์ เหลือแต่ปูหินอ่อน ด้านฐาน และ เรื่อนรับเสด็จ

พระพุทะมหานวมินทรฯ ถือเป็นสัญลักษณ์ในศาสนาพุทธ ที่ยิ่งใหญ่ และสวยงาม ที่สุดในโลกก็ว่าได้ หากจะดูพระพักต์ต้องถ้อยออกจากฐานประมาณ 100 เมตร และถ้าจะเดินเวียนฐาน ต้องใช้เวลาเดิน ประมาณ 3 นาที

ในตัวองค์พระมีบรรไดขึ้นไปชมทัศนียภาพ รอบวัด สามารถขึ้นไปได้ประมาณ ช่วงท้องเท่านั้น งานก่อสร้างใช้คนงานที่รับช่วงนานขนาดลูกที่เกิดมายังช่วยมาสร้างพระต่อ

ขอบคุณที่มา:: http://forum.mthai.com

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลและข่าวสารครับ ใหญ่มากจริงๆ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เห็นภาพแล้วยิ่งใหญ่จริงๆครับ คงต้องไปกราบด้วยตนเองซะแล้วครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สาธุ น่าปลื้มใจมากครับ

เหมือนคำกล่าวที่ว่า สำหรับพระรัตนตรัยแล้ว ไม่มีคำว่ามากไป มีแต่ยังน้อยไป 

ต้องสร้างให้สุดๆ แบบนี้ 

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
สวยงามมากครับมีโอกาสต้องแวะไปมนัสการแน่นอนครับ  :054:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
 :074: :074: :074:ใหญ่มากครับ

ออฟไลน์ OT^TO

• ตติยะ
  • บนแผ่นฟ้า...นั้นมีเมฆขาว
สวยงามและยิ่งใหญ่จริงๆครับ
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม :016:

ออฟไลน์ eak_rescue

• ปัญจมะ
  • ศรัทธาอันแรงกล้า ย่อมสร้างปาฏิหาริย์
    • http://Eaachai.hi5.com
    • อีเมล
สวยงามจริงๆครับ

องค์ใหญ่มาก ๆ

ขอบคุณที่นำข่าวสาร

มาแจ้งครับผม

ออฟไลน์ tou

• ทุติยะ
  • **
สวยงามมากครับ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
สวยงามมากครับมีโอกาสต้องแวะไปมนัสการแน่นอนครับ สาธุ............ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ pisaisit

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - pisaisit@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่ไปไม่ได้แล้วครับผม..........

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
สวยงามจริงๆครับ ขอบคุณมากเลยครับที่นำมาให้ชม
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
เปี่ยมล้นด้วยศรัทธา ต่อมหาพระปฏิมากร บนสันดอนแห่งสันดานมนุษย์พุทธะ ขอสักการะด้วยกมลอันล้นเกล้า
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณสำหรับภาพและข้อมูลครับ ใหญ่จริงๆครับ ต้องหาโอกาสไปกราบท่านแล้วครับ... :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณที่นำภาพพระใหญ่ๆ แบบนี้มาให้ชมนะครับ อยากไปยืนชมด้วยตาตัวเองจังเลย คงสง่างามน่าดู ...  :016:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: พระพุทธรูปใหญ่ที่สุดในโลก สร้างเสร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 ก.พ. 2553, 09:36:54 »
ขอบคุณครับที่นำเสนอให้ชมกัน

วัดม่วงมีเกจิที่ผมเคารพคือหลวงพ่อเกษมครับ   แต่ปัจจุบันท่านละสังขารไปแล้วครับ  :054:

และถ้าจำไม่ผิดมีนรก-สวรรค์ด้วย น่ากลัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.พ. 2553, 09:39:22 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ขอบคุณสำหรับข่าวสารค่ะ

พระพุทธรูปนี้ตั้งแต่จำความได้ไปวัดม่วงก็จะเจอเป็นแบบโครงสร้างมีแต่เหล็ก
แต่พอมาตอนนี้เห็นแบบเสร็จสมบูรณ์แล้ว
ต้องขอชมว่าสวยงามมากๆค่ะ

ที่วัดม่วงมีแบบจำลองภาพนรกและสวรรค์ค่ะ
คล้ายๆกับวัดไผ่โรงวัว
แต่ครั้งสุดท้ายที่ไป(กี่ปีแล้วน๊า) :045:
สภาพรูปปั้นแลดูเก่า..อย่างอื่นไม่น่ากลัวเท่าไหร่ค่ะ
กลัวรูปปั้นเปรตนี่สิ :075:..สูงมากกกกกกกก..อาจเกิดอันตรายได้

**ไปแล้วอย่าลืมให้อาหารปลาด้วยนะคะ..เพลินดี..มีความสุขค่ะ :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.พ. 2553, 03:26:27 โดย ~เสน่ห์เอ~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ขอบคุณสำหรับข้อมูลข่าวสารคับ จะต้องหาโอกาสไปกราบนมัสการแล้วหละครับ  :001:
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
สาธุ ยิ่งใหญ่จริงๆครับ...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
สาธุ ถ้าได้ไปกราบและได้เป็นเห็นองค์หลวงพ่อจริงๆคงดีมากๆเลยครับ ยิ่งใหญ่มากๆ

ออฟไลน์ hondac65

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - nongmyc65@hotmail.com
    • อีเมล
สุดยอดเเห่งความศรัทธาเลยครับ เเรงศรัทธาเท่านั้นครับที่ทำให้คนเราทำอะไรได้ในสิ่งที่ไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ที่มีให้นะครับ ขอบคุณมากๆครับ
รักพ่อ รักเเม่ ให้เหมือนรักตัวเอง

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
น่าภูมิใจจริงๆครับเพราะว่าหากชาวไทยไร้ศรัทธาในพุทธศาสนาคงไม่สามารถสร้างพระองค์ใหญ่ได้ขนาดนี้....คงจะองค์ใหญ่พอๆกับอุลต้าแมนได้มั้งเนี่ย

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
สวยสุดยอดเลยครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ
ภาพเพิ่มเติมครับ...

ขอบคุณท่านเจ้าของภาพด้วยครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
งดงาม ยิ่งใหญ่ มากค่ะ

ขอบคุณค่ะ
:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ KITTITUCH

• ฉัฏฐะ
  • *
ช่างงดงามและยิ่งใหญ่ทางพุทธศิลป์ยิ่งนัก ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปัน :015: :015: :015:

ออฟไลน์ เพชรบางสะแกนอก

• ตติยะ
ผมเคยได้ไปกราบหลวงพ่อเกษมตอนท่านยังไม่มรณะภาพด้วยนะ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
งดงามและยิ่งใหญ่จริงๆครับ

ออฟไลน์ bangron

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณสำหรับความรู้และประสบการณ์ใหม่ๆ :015: