๒๑ ก.ค. ๖๑, ๐๓:๐๑:๕๔ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระพุทธรูปใหญ่ที่สุดในโลก สร้างเสร็จแล้วที่เมืองไทย...  (อ่าน ๒๒๐๗ ครั้ง)
กระเบนท้องน้ำ
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๖๖๙๓

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๖ วัน, ๔ ชั่วโมง ๗ นาที

**

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว: ๕๒๐๕
  รับขอบคุณ: ๓๔๑๑

การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง

ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๑๓
ประสบการณ์: ๔๔%
พลังชีวิต: ๐.๑%

krabentongnam2511@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๐๙:๑๓:๔๔ »

พระพุทธรูปใหญ่ที่สุดในโลก สร้างเสร็จแล้วที่เมืองไทย

หลังจากพระพุทธรูปที่ตาลีบัน ถูกทำลายลงไป ความโด่งดัง ความยิ่งใหญ่ ในงานศิลปะพระพุทธรูป ก็ดูจะถูกบันทอน เราไม่เคยได้ยินงานบุญใดๆที่เกี่ยวข้องกับพระพุทธรูปขนาดใหญ่สักเท่าไร แต่ไม่น่าเชื่อว่า 25 ปีที่แล้ว หลวงพ่อเกษม อาจารสุโภ อดีตเจ้าอาวาสวัดม่วง ต.หัวตะพาน อ.วิเศษชัยชาญ จ.อ่างทอง ได้ คิดและตั้งมั่นที่จะสร้างพระพุทธรูปองค์ใหญ่หน้าตัก 1 ไร่ 9 ตรางวา ใครจะไปเชื่อ

พร้อมๆกับ การก่อสร้างวัด ก็คือ การสร้างพระพุทธมหานวมินทรศากยมุนีศรีวิเศษชัยชาญ หลังจากสร้างตั้งแต่ปี 2526 จนถึงปี 2544 ใช้เงินไป 50 ล้านบาท แต่ก็ยังทำได้แค่ครึ่งองค์ เนื่องจากหลวงพ่อเกษม ได้มรณะภาพไป งานก็มาสะดุดลง ทิ้งโครงสร้างเอาไว้

แม้นเวลาจะเดินทางรวดเร็ว จนหลวงพ่อมรณะภาพไปแล้วก็ตาม แต่บุญครั้งนี้ได้ถูกสานต่อและสร้างจนแล้วเสร็จ งดงามอย่างหาที่ติมิได้ วัดหัวตะพาน จากเคยเป็นวัดร้างไป ตั้งแต่สมัยอยุธยาตอนปลาย พอกรุงแตกก็ถูกทิ้งรกร้าง แต่ก็มีพระ คือหลวงพ่อเกษม เดินทางมาบูรณะ และสร้างงานศิลปะให้พระพุทธศาสนา เริ่มจาก โบสถ์ที่มีดองบัวโอบอุ้มใหญ่ที่สุดในโลก วิหารเงิน(ที่ประดับด้วยกระจกสะท้อนทั้งหลัง สวนนรกภูมิ ที่สอนเตือนจิตใจให้กับประชาชนที่เดินทางมาทำบุญไม่ให้ประมาทในการดำเนินชีวิต และงานชิ้นสำคัญที่เริ่มทำพระพุทธมหานวมินทรศากยมุนีศรีวิเศษชัยชาญ งานศิลปะปูนปั้นใหญ่ที่สุดในโลก ปางมารวิชัย โดยมีหน้าตักกว้างถึง 67 เมตร(เข่าซ้ายถึงเข่าขวา) และสูงถึง 92 เมตร สร้างนานถึง 25 ปีเต็ม เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาให้กับสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว องค์อุปถัมป์พุทธศาสนา

และต่อมาทางกรมราชองค์รักษ์ โดยพล.อ ณพล บุญทับ ได้เป็นเจ้าภาพ ตั้งกองทุนเพื่อสานต่อความตั้งใจเดิมของหลวงพ่อเกษม ระดมเงินสร้างต่อ จนถึง 105 ล้านบาท เพื่อจะถวายเนื่องในวโรกาส 80 พรรรษา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในปลายปี การก่อสร้างได้สำเร็จลุร่วมถึง 90 เปอร์เซนต์ เหลือแต่ปูหินอ่อน ด้านฐาน และ เรื่อนรับเสด็จ

พระพุทะมหานวมินทรฯ ถือเป็นสัญลักษณ์ในศาสนาพุทธ ที่ยิ่งใหญ่ และสวยงาม ที่สุดในโลกก็ว่าได้ หากจะดูพระพักต์ต้องถ้อยออกจากฐานประมาณ 100 เมตร และถ้าจะเดินเวียนฐาน ต้องใช้เวลาเดิน ประมาณ 3 นาที

ในตัวองค์พระมีบรรไดขึ้นไปชมทัศนียภาพ รอบวัด สามารถขึ้นไปได้ประมาณ ช่วงท้องเท่านั้น งานก่อสร้างใช้คนงานที่รับช่วงนานขนาดลูกที่เกิดมายังช่วยมาสร้างพระต่อ

ขอบคุณที่มา:: http://forum.mthai.com
๔๖ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, ag, ก้านยาว, derbyrock, chaiwat, ตามพรลิงค์, อชิตะ, Toyy, nobeeta, หนึ่งดาวคนอง, OT^TO, ณ.อยุธยา, ทราย บางเลน, porpar, DEMONS145, yout, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, Ronaldo 2007, king_64, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, jaturong, ~เสน่ห์ack01~, ~เสน่ห์โจรสลัด~, umpawan, seaghost, lazyboy, ~เสน่ห์กวาง~, เด็กวัดหนัง, TTTUTTT, Lizm Club, job@love, tom2007, prathomsak, แมวเซา, amazing2511, berth1999, PeAwPeed, to, seka, aehjomthong, bamisak, beer3515, jobuba, ธรรมะรักโข, schecter3, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

~@เสน่ห์เอ็ม@~
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๑๙๙๐

๔๑ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๓ นาที

ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๒๘๕
  รับขอบคุณ: ๒๔๘๘๑

ศิษวัดบางพระ

จังหวัด: นครปฐม

ระดับความสามารถ: ๖๒
ประสบการณ์: ๕๓%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๐๙:๒๐:๕๔ »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลและข่าวสารครับ ใหญ่มากจริงๆ 
๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: derbyrock, กระเบนท้องน้ำ, อชิตะ, OT^TO, yout, Ronaldo 2007, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, TTTUTTT, Lizm Club, to, jobuba

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Gearmour
ที่ปรึกษา
ลำดับสมาชิก: ๔๔๓

๔๙ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๒๕ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๐๒๔๒

ระดับความสามารถ: ๒๘
ประสบการณ์: ๒๐%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๐๙:๓๐:๑๑ »

สาธุ
  อนุโมทนาครับ

๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: derbyrock, กระเบนท้องน้ำ, อชิตะ, OT^TO, yout, Ronaldo 2007, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, TTTUTTT, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to

derbyrock
คณะกรรมการ
ลำดับสมาชิก: ๓๘๖๘

๓๑ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๑๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๘๘๘
  รับขอบคุณ: ๑๖๘๓๒

สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......

จังหวัด: กรุงเทพมหานคร

ระดับความสามารถ: ๔๐
ประสบการณ์: ๖๔%

derbyrock@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๐๙:๓๓:๑๒ »

เห็นภาพแล้วยิ่งใหญ่จริงๆครับ คงต้องไปกราบด้วยตนเองซะแล้วครับ
๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, อชิตะ, OT^TO, yout, Ronaldo 2007, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, TTTUTTT, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to, jobuba

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา
อชิตะ
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๐๐๗

๒๗ วัน, ๘ ชั่วโมง ๕๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๓๔๒
  รับขอบคุณ: ๑๔๑๕๗

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๑๗%

aston_25@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๑๐:๐๔:๑๘ »

สาธุ น่าปลื้มใจมากครับ

เหมือนคำกล่าวที่ว่า สำหรับพระรัตนตรัยแล้ว ไม่มีคำว่ามากไป มีแต่ยังน้อยไป 

ต้องสร้างให้สุดๆ แบบนี้ 
๑๔ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, derbyrock, OT^TO, yout, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, TTTUTTT, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, berth1999, to, saken6009

nobeeta
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๖๙๑

๑๙ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๒๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๔๑๖
  รับขอบคุณ: ๒๐๗๓

จังหวัด: กาญจนบุรี

ระดับความสามารถ: ๑๔
ประสบการณ์: ๒๗%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๑๐:๑๒:๔๗ »

สวยงามมากครับมีโอกาสต้องแวะไปมนัสการแน่นอนครับ 
๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, derbyrock, OT^TO, yout, Ronaldo 2007, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, TTTUTTT, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to, saken6009

บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย
!!!โบ เด็กป่า!!!
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๐๗๙

๑๒ วัน, ๑๕ ชั่วโมง ๒๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๘๐๕
  รับขอบคุณ: ๑๗๙๐

จังหวัด: นนทบุรี

ประสบการณ์: ๔๓%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๑๐:๒๑:๔๓ »

ใหญ่มากครับ
๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, derbyrock, OT^TO, yout, Ronaldo 2007, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, TTTUTTT, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to, saken6009

OT^TO
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๗๔๖๖

๑๙ ชั่วโมง ๕๓ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๐๔
  รับขอบคุณ: ๒๔๕

บนแผ่นฟ้า...นั้นมีเมฆขาว

ระดับความสามารถ: ๔
ประสบการณ์: ๕๗%
พลังชีวิต: ๐%

« ตอบ #7 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๑๑:๓๒:๑๙ »

สวยงามและยิ่งใหญ่จริงๆครับ
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม
๑๒ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, yout, Ronaldo 2007, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, derbyrock, TTTUTTT, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to, saken6009

eak_rescue
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๓๓๔

๒ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๕๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๘๙
  รับขอบคุณ: ๑๑๐

ศรัทธาอันแรงกล้า ย่อมสร้างปาฏิหาริย์

ระดับความสามารถ: ๓
ประสบการณ์: ๑๘%

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๑๒:๐๔:๐๙ »

สวยงามจริงๆครับ

องค์ใหญ่มาก ๆ

ขอบคุณที่นำข่าวสาร

มาแจ้งครับผม
๑๒ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, yout, Ronaldo 2007, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, derbyrock, OT^TO, TTTUTTT, Lizm Club, to, saken6009

tou
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๓๐๓๖

๔ ชั่วโมง ๑๗ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๔๘

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๘๘%

« ตอบ #9 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๑๒:๐๙:๒๒ »

สวยงามมากครับ
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, yout, Ronaldo 2007, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, umpawan, derbyrock, OT^TO, TTTUTTT, Lizm Club, to, saken6009

porpar
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๐๖๔

๑๓ วัน, ๔ ชั่วโมง ๒๖ นาที

......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........

ขอบคุณแล้ว: ๕๓๖๓
  รับขอบคุณ: ๓๔๙๙

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๒%

« ตอบ #10 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๑๔:๕๕:๐๖ »

สวยงามมากครับมีโอกาสต้องแวะไปมนัสการแน่นอนครับ สาธุ............
๑๓ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: yout, Ronaldo 2007, กระเบนท้องน้ำ, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, derbyrock, OT^TO, TTTUTTT, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to, saken6009

pisaisit
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๑๒๑๕

๖ วัน, ๙ ชั่วโมง ๒๔ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๒๓๙๗
  รับขอบคุณ: ๓๔๑

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๘๒%

pisaisit@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๑๕:๑๗:๓๘ »

ไม่ไปไม่ได้แล้วครับผม..........
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: yout, Ronaldo 2007, กระเบนท้องน้ำ, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, umpawan, derbyrock, OT^TO, TTTUTTT, Lizm Club, to, saken6009

Toyy
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๙๗๒

๑๑ วัน, ๑๙ ชั่วโมง ๒๘ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๓๐๗๖
  รับขอบคุณ: ๙๗๕

ระดับความสามารถ: ๑๒
ประสบการณ์: ๑๓%

toyy-1980@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๑๕:๓๔:๑๔ »

สวยงามจริงๆครับ ขอบคุณมากเลยครับที่นำมาให้ชม
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: yout, Ronaldo 2007, กระเบนท้องน้ำ, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, umpawan, derbyrock, OT^TO, TTTUTTT, Lizm Club, to, saken6009

๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย
Tiger Number NINE
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๒๔๔

๑๖ วัน, ๑๓ ชั่วโมง ๒๕ นาที

ส.กล้าแดง

ขอบคุณแล้ว: ๑๙๐๒๖
  รับขอบคุณ: ๒๕๖๖

ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา

ระดับความสามารถ: ๑๘
ประสบการณ์: ๙๓%

สายเลือดภูพาน..........
« ตอบ #13 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๑๖:๕๐:๕๓ »

เปี่ยมล้นด้วยศรัทธา ต่อมหาพระปฏิมากร บนสันดอนแห่งสันดานมนุษย์พุทธะ ขอสักการะด้วยกมลอันล้นเกล้า
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞, ~เสน่ห์ack01~, umpawan, derbyrock, OT^TO, TTTUTTT, Lizm Club, to, saken6009

สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้
~เสน่ห์ack01~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๒๓

๕๙ วัน, ๒๓ ชั่วโมง ๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๖๐๕๘
  รับขอบคุณ: ๓๐๘๓๖

" ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

ระดับความสามารถ: ๕๙
ประสบการณ์: ๔๘%

« ตอบ #14 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๒๑:๑๘:๕๒ »

ขอบคุณสำหรับภาพและข้อมูลครับ ใหญ่จริงๆครับ ต้องหาโอกาสไปกราบท่านแล้วครับ...
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, derbyrock, กระเบนท้องน้ำ, ~เสน่ห์กวาง~, OT^TO, TTTUTTT, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, berth1999, to

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 
~เสน่ห์โจรสลัด~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๘๒๘

๓๒ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๒๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๖๖๑๖
  รับขอบคุณ: ๒๔๐๙๖

" ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

ประเทศ: Jamaica

ระดับความสามารถ: ๗๒
ประสบการณ์: ๔๘%

« ตอบ #15 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๒๑:๒๒:๒๕ »

ขอบคุณที่นำภาพพระใหญ่ๆ แบบนี้มาให้ชมนะครับ อยากไปยืนชมด้วยตาตัวเองจังเลย คงสง่างามน่าดู ... 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ack01~, umpawan, derbyrock, กระเบนท้องน้ำ, OT^TO, TTTUTTT, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to

umpawan
นวมะ
ลำดับสมาชิก: ๔๖๕๓

๔๖ วัน, ๑๔ ชั่วโมง ๕ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๒๘๓๕๘
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๕๔

ศิษย์วัดบางพระ

ระดับความสามารถ: ๔๕
ประสบการณ์: ๔๗%

« ตอบ #16 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๒๑:๓๖:๕๔ »

ขอบคุณครับที่นำเสนอให้ชมกัน

วัดม่วงมีเกจิที่ผมเคารพคือหลวงพ่อเกษมครับ   แต่ปัจจุบันท่านละสังขารไปแล้วครับ 

และถ้าจำไม่ผิดมีนรก-สวรรค์ด้วย น่ากลัวครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: derbyrock, กระเบนท้องน้ำ, OT^TO, TTTUTTT, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to, saken6009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๒๑:๓๙:๒๒ โดย ขุนแผน » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
~เสน่ห์กวาง~
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๖๗๘

๒๕ วัน, ๒๑ ชั่วโมง ๑๓ นาที

ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๑๕๗
  รับขอบคุณ: ๗๗๘๓

เพื่อนกัน..ตลอดกาล..

ระดับความสามารถ: ๒๙
ประสบการณ์: ๔๖%

« ตอบ #17 เมื่อ: ๑๐ ก.พ. ๕๓, ๒๓:๒๔:๐๙ »

ขอบคุณสำหรับข่าวสารค่ะ

พระพุทธรูปนี้ตั้งแต่จำความได้ไปวัดม่วงก็จะเจอเป็นแบบโครงสร้างมีแต่เหล็ก
แต่พอมาตอนนี้เห็นแบบเสร็จสมบูรณ์แล้ว
ต้องขอชมว่าสวยงามมากๆค่ะ

ที่วัดม่วงมีแบบจำลองภาพนรกและสวรรค์ค่ะ
คล้ายๆกับวัดไผ่โรงวัว
แต่ครั้งสุดท้ายที่ไป(กี่ปีแล้วน๊า)
สภาพรูปปั้นแลดูเก่า..อย่างอื่นไม่น่ากลัวเท่าไหร่ค่ะ
กลัวรูปปั้นเปรตนี่สิ ..สูงมากกกกกกกก..อาจเกิดอันตรายได้

**ไปแล้วอย่าลืมให้อาหารปลาด้วยนะคะ..เพลินดี..มีความสุขค่ะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, OT^TO, TTTUTTT, umpawan, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, to, aehjomthong

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ๑๔ ก.พ. ๕๓, ๑๕:๒๖:๒๗ โดย ~เสน่ห์เอ~ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..
หลังฝน..
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๕๑๗๔

๕ วัน, ๗ ชั่วโมง ๓๙ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๔๘๘
  รับขอบคุณ: ๑๔๙๐

ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ

จังหวัด: ขอนแก่น

ประสบการณ์: ๒๗%

webmaster@lifesyt-it.net
« ตอบ #18 เมื่อ: ๑๑ ก.พ. ๕๓, ๐๐:๓๔:๓๔ »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลข่าวสารคับ จะต้องหาโอกาสไปกราบนมัสการแล้วหละครับ 
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: TTTUTTT, umpawan, กระเบนท้องน้ำ, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, Lizm Club, to, saken6009

ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด
TTTUTTT
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๓๒๖๗

๑๐ วัน, ๔ ชั่วโมง ๒๖ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๐๙๐๕
  รับขอบคุณ: ๒๕๔๔

สร้างสรรค์แต่สิ่งดี

ระดับความสามารถ: ๒๓
ประสบการณ์: ๔๕%

« ตอบ #19 เมื่อ: ๑๑ ก.พ. ๕๓, ๐๑:๐๘:๑๔ »

สาธุ ยิ่งใหญ่จริงๆครับ...
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, กระเบนท้องน้ำ, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, OT^TO, berth1999, to, saken6009

~เสน่ห์ต้นน้ำ~
ผู้คุมกฎ
ลำดับสมาชิก: ๘๗๘

๔๐ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๔ นาที

ลูกบางพระ

ขอบคุณแล้ว: ๓๗๓๖๒
  รับขอบคุณ: ๑๖๗๗๖

แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

ระดับความสามารถ: ๔๖
ประสบการณ์: ๓๔%
พลังชีวิต: ๐.๓%

« ตอบ #20 เมื่อ: ๑๑ ก.พ. ๕๓, ๐๘:๑๕:๓๖ »

สาธุ ถ้าได้ไปกราบและได้เป็นเห็นองค์หลวงพ่อจริงๆคงดีมากๆเลยครับ ยิ่งใหญ่มากๆ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, Lizm Club, ~@เสน่ห์เอ็ม@~, กระเบนท้องน้ำ, to, saken6009

hondac65
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๙๒๖

๒ วัน, ๕ ชั่วโมง ๕๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๑๒๗
  รับขอบคุณ: ๓๘๐

ระดับความสามารถ: ๖
ประสบการณ์: ๙๐%

nongmyc65@hotmail.com
« ตอบ #21 เมื่อ: ๑๑ ก.พ. ๕๓, ๒๐:๔๑:๒๕ »

สุดยอดเเห่งความศรัทธาเลยครับ เเรงศรัทธาเท่านั้นครับที่ทำให้คนเราทำอะไรได้ในสิ่งที่ไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ที่มีให้นะครับ ขอบคุณมากๆครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, to, ~เสน่ห์กวาง~, saken6009

รักพ่อ รักเเม่ ให้เหมือนรักตัวเอง
A_hatyai
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๙๓๔

๓ วัน, ๑๘ ชั่วโมง ๑ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๓๐
  รับขอบคุณ: ๑๘๐๒

ประสบการณ์: ๘๙%

« ตอบ #22 เมื่อ: ๑๒ ก.พ. ๕๓, ๑๑:๑๔:๕๗ »

น่าภูมิใจจริงๆครับเพราะว่าหากชาวไทยไร้ศรัทธาในพุทธศาสนาคงไม่สามารถสร้างพระองค์ใหญ่ได้ขนาดนี้....คงจะองค์ใหญ่พอๆกับอุลต้าแมนได้มั้งเนี่ย
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, to

tuxky
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๖๓๔

๑๒ วัน, ๑๒ ชั่วโมง ๗ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๗๕๓
  รับขอบคุณ: ๗๗๕๐

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ระดับความสามารถ: ๒๗
ประสบการณ์: ๓๔%

« ตอบ #23 เมื่อ: ๑๒ ก.พ. ๕๓, ๑๒:๕๓:๓๒ »

สวยสุดยอดเลยครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, to, saken6009

กระเบนท้องน้ำ
ฉัฏฐะ
ลำดับสมาชิก: ๖๖๙๓

๖ วัน, ๔ ชั่วโมง ๗ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๕๒๐๕
  รับขอบคุณ: ๓๔๑๑

การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง

ระดับความสามารถ: ๑๓
ประสบการณ์: ๔๔%

krabentongnam2511@hotmail.com
« ตอบ #24 เมื่อ: ๑๒ ก.พ. ๕๓, ๑๔:๑๓:๓๓ »

ภาพเพิ่มเติมครับ...

ขอบคุณท่านเจ้าของภาพด้วยครับ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, PeAwPeed, to, aehjomthong, ~เสน่ห์กวาง~, ธรรมะรักโข, saken6009

PeAwPeed
ผู้ดูแล
ลำดับสมาชิก: ๑๕๓๕

๒๗ วัน, ๒๐ ชั่วโมง ๔๐ นาที

I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.

ขอบคุณแล้ว: ๑๑๓๗๕
  รับขอบคุณ: ๑๑๗๗๔

Stay happy all...=^.*=

ระดับความสามารถ: ๓๒
ประสบการณ์: ๒๔%

« ตอบ #25 เมื่อ: ๑๒ ก.พ. ๕๓, ๑๖:๔๑:๔๖ »

งดงาม ยิ่งใหญ่ มากค่ะ

ขอบคุณค่ะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: umpawan, to, กระเบนท้องน้ำ, ~เสน่ห์กวาง~, saken6009

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple
KITTITUCH
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๑๔๕

๓ วัน, ๓ ชั่วโมง ๔๒ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๙๙๒
  รับขอบคุณ: ๓๖๒

ระดับความสามารถ: ๗
ประสบการณ์: ๔%

« ตอบ #26 เมื่อ: ๑๒ ก.พ. ๕๓, ๑๘:๒๕:๒๑ »

ช่างงดงามและยิ่งใหญ่ทางพุทธศิลป์ยิ่งนัก ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปัน
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, saken6009

เพชรบางสะแกนอก
ปัญจมะ
ลำดับสมาชิก: ๑๙๗๖

๑ วัน, ๓๐ นาที

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๓๐

ระดับความสามารถ: ๔
ประสบการณ์: ๕๗%
พลังชีวิต: ๐.๖%

« ตอบ #27 เมื่อ: ๑๓ ก.พ. ๕๓, ๑๑:๕๔:๕๘ »

ผมเคยได้ไปกราบหลวงพ่อเกษมตอนท่านยังไม่มรณะภาพด้วยนะ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: กระเบนท้องน้ำ, saken6009

aehjomthong
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๒๔๖๖

๑๑ วัน, ๒๓ ชั่วโมง ๓๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๗๙๕๓
  รับขอบคุณ: ๕๐๓๓

ระดับความสามารถ: ๒๓
ประสบการณ์: ๕๘%
พลังชีวิต: ๐.๒%

« ตอบ #28 เมื่อ: ๑๔ ก.พ. ๕๓, ๑๓:๑๙:๒๓ »

งดงามและยิ่งใหญ่จริงๆครับ

bangron
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๑๘๒๔

๔ ชั่วโมง ๑๓ นาที

**

ขอบคุณแล้ว: ๑๐
  รับขอบคุณ: ๒๘

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๑๒%

« ตอบ #29 เมื่อ: ๑๕ ก.พ. ๕๓, ๐๐:๓๙:๑๙ »

ขอบคุณสำหรับความรู้และประสบการณ์ใหม่ๆ

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์