ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีแก้ หรือทำให้ไอ้งั่งเสื่อม  (อ่าน 31321 ครั้ง)

ออฟไลน์ NuBuA

• BUA™ ヅ➽ปาaDขี้เxjา อ้าาj iiต่ จั้e彡= เจ็บได้ ร้องไห้เป็น
  • ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - Lotus_nani@hotmail.com
    • อีเมล
  กรณีเราไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหน
ยังไงขอด่วนน่ะค๊าาาาาาาาาาา :070:

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
เดี๋ยวรอจากท่านผู้รู้หลายท่านซักพักนะครับ ส่วนผมจะค้นหาจากตำรามาตอบให้ครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
จะทำให้เสื่อมทำไมเหรอครับ
งง :049: :049: :049:

ออฟไลน์ kaineverdie

• ตติยะ
หมายความว่างั้ย [bgcolor=#ff6200]กรณีเราไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหน [/bgcolor] เราโดนกระทำหรอ  หรือว่าข้าม เหยียบประมาณเนี๊ยเปล่าง่ะ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ยังไงขอด่วนน่ะค๊าาาาาาาาาาา :070:

ขอโทษด้วยนะครับ ผมไม่เข้าใจคำถาม? นะครับ รายละเอียดน้อยมากครับ

ขอบคุณครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
งั่งปกติแล้วเสื่อมยากอะครับ เหอๆๆ เป็นของต่ำ  
 หรือ หากคุณคิดว่าโดนของมา ไปหาพระอาจารย์ที่คุณนับถือและบอกท่าน และรดน้ำมนต์เพื่อไล่ของเสนียดออกก็ได้ครับ
ทำบุญถวายสังฆทาน ให้เจ้ากรรมนายเวรซะ ของแบบนี้เป็นเวรเป็นกรรมครับ

แล้วอะไรอยู่ตรงไหน งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.พ. 2553, 05:35:02 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *

:001:สวัสดีครับ :001:

ลองไปหาและกราบพระอาจารย์ที่ท่านเชี่ยวชาญทางด้านไสยเวทย์ ให้ท่านช่วยอาบน้ำมนต์และแก้คุณไสยให้ก็ได้ครับ
ในส่วนที่คุณถามว่า กรณีเราไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหน? ถ้าผมเดาไม่ผิดคุณคงอยากจะถามในคำถามทีว่า กรณีที่ไม่ทราบว่าไอ้งั่งตัวนั้นและผู้กระทำใส่คุณนั้นอยู่ตรงไหน? ถ้าตีความหมายผิดก็ขออภัย แต่คาดว่าพระอาจารย์ที่เก่งๆท่านต้องมีวิธีแก้ให้แน่นอนครับ ลองปรึกษาพระอาจารย์ที่แก่พรรษาและเก่งทางด้านไสยเวทย์ ที่ท่านนับถือดูครับ

แต่ถ้าเรื่องแช่น้ำและอาบน้ำมนต์ขับไล่เสนียดจังไรหรือสิ่งอัปมงคล แนะนำครับลองไปที่วัดท้องไทรครับ ที่นั่นพิธีแช่น้ำและอาบน้ำมนต์ขลังมากๆ

***ผิดถูกอย่างไรขออภัยอย่างสูง***

:001:ขอบคุณครับ :001:
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

• BUA™ ヅ➽ปาaDขี้เxjา อ้าาj iiต่ จั้e彡= เจ็บได้ ร้องไห้เป็น
  • ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - Lotus_nani@hotmail.com
    • อีเมล
คือว่า
เคยสอบถามแล้วมีคนบอกว่า  ให้เราเอาไอ้งั่ง ไปทิ้งให้ไกลๆ
แต่เราก้อไม่รู้ว่า  คนที่ทำใส่มันเก็บไว้ตรงไหน
แล้วจะเอาไปทิ้งไกลๆ (อย่างที่มีคนบอกมาได้ไง)

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
1.คือรู้ว่าคนที่เราคบเขาทำกับเรา  แต่ไม่รู้ว่าเขาเอาไปไว้ตรงไหน
2.แต่ก่อนไม่ค่อยจะเชื่อเรื่องนี้ แล้วก้อไม่ค่อยเข้าวัดค่ะ  ก้อเลยยังไม่ได้นบถืออาจารย์ท่านไหน.........ช่วยแน่ะนำด้วย
3.คือตอนนี้พยายามจะทำทุกอย่างที่มีคนบอกว่าแก้ได้
4.สำหรับไอ้งั่ง...ที่บอกว่าจะทำให้เสื่อมทำไม..............
    ก้อเปนคนถูกกระทำนิค่ะ  (คุณจะรู้บ้างไหมว่าคนที่โดนเขาเปนยังไง) คุณก้อคงไม่เขาใจหรอก :070:

ขอบคุนสำหรับคำแน่ะนำทุกคอมเม้นท์น่ะค่ะ
แล้วก้ออยากบอกจากใจเลยอ่ะ ว่า........อย่าไทำเลยดีกว่า  :069:น่าจะใช้ความสามารถของตนน่าจะดี

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
ผมไม่ทราบเช่นกันครับ   ถึงวิธีที่ทำให้งั่งเสื่อม . . . ครับ

แต่ผมคิดว่าลองไปปรึกษา  หลวงปู่อั๊บ  วัดท้องไทรดูครับ  คือว่า เผื่อเป็นอีกหนึ่ทางเลือกนะครับ (ท่านเป็นอีกหนึ่งเกจิที่น่าเคารพ ครับ )

ผมเห็นท่านแก้พวก ถูกของ ถูกผี  หรือรับขันธ์มา    อยู่ครับ โดยการอาบน้ำมนต์  (แช่ในบ่อเลย "บ่อใครบ่อมัน" ครับ )  ผมว่าน่าจะลองไปดูก่อนก็ดีนะครับ

ป.ล

เห็นบางคนที่อาบน้ำมนต์ ต้องสะพายตะกรุดด้วยครับ ดอกใหญ่มาก . . . เกิดมาเพิ่งเคยเห็น

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
ไปรดน้ำมนต์ก็ดี หรือหาของที่กันคุณไสยมาพกก็ดี หาพระทำบุญก็ดี ไปบวชชีพราหม์ได้ก็ยิ่งดีนะครับ เพราะสิ่งดีๆจะช่วยกันสิ่งไม่ดีให้นะ อย่างน้อยก็สบายใจตัวเราเอง. :048:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
พระเกจิเก่งๆแถวลพบุรีก็มีเยอะ ลองเซิดหาชื่อท่านดูสิครับ  ถ้าไม่อยากมาไกลถึงนครปฐม
เช่น หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน ลพบุรี  ลองไปกราบมนัสการทำบุญกับท่านสิครับ แล้วลองปรึกษาท่านดู

ถ้านครปฐมก็เก่งๆเยอะ  เช่น หลวงงปู่อั๊บ วัดท้องไทร  หลวงพ่ออวยพร วัดดอนยายหอม  ที่เก่งด้านน้ำมนต์

แต่ถ้าหากไม่หาย ผมว่าเป็นที่ตัวคุณแล้วหละ ... ทำใจให้ได้ก่อนดีกว่า ศึกษาธรรมมะบ้างจะได้สบายใจ ทุกอย่างล้วนอนิจจัง
ความรักความผูกพันเป็นสิ่งไม่แน่นอน พอตายก็ต้องจากกัน ของทุกสิ่งไม่สามารถเอาติดตัวไปได้นอกจากบุญและบาป
ไฟราคะในตัวเองต้องฆ่ามันด้วยตัวเราเอง ดับมันด้วยตัวเราเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2553, 01:22:52 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ไฟราคะในตัวเองต้องฆ่ามันด้วยตัวเราเอง ดับมันด้วยตัวเราเอง

ก้อว่าจะดับด้วยตัวเองอ่ะค่ะ
สู้ๆๆโน๊ะ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ที่เคยเจองั่ง (ที่ไม่ใช่ของท่าพระจันทร์ )จะมีผงอุดอยู่ใต้ฐานเป็นแท่งเล็กๆ..
เอาผงออกแล้วนำไปทิ้งที่วัด งั่งตัวนั้นก็จะเสื่อมไปเอง...

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
" งั่ง " ไม่ใช่วัตถุมงคลในพุทธศาสนา ไม่ใช่พระพุทธรูป หรือของศาสนาพราหมณ์
แต่เป็นของศาสนาเชน ซึ่งเกิดมาพร้อมศาสนาพุทธ เป็นรูปแทนศาสดาของเขา
และงั่งได้แพร่เข้ามาในไทยโดยสายวิชา"เถรเทวทัตย์"ซึ่งวิชานี้เน้นเรื่องทำคุณไสย์
โดยตรง คนที่เรียนวิชานี้จะไม่ไหว้พระ ไม่เข้าวัด แต่ถ้าต้องเข้าวัด จะเดินถอยหลังเข้า
วิชานี้เคยแพร่หลายในภาคอีสานของไทยและในเขมร แต่ปัจจุบันนี้ไม่แน่ใจว่าจะยังเหลืออยู่รึไม่
สำหรับคนที่เรียนวิชานี้(เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนเคยเจอที่นครราชสีมา แต่คนที่เรียนอายุมากแล้ว
และไม่ยอมสอนให้ใคร)การที่จะทำให้"งั่ง"เสื่อมพลังนั้น ให้อาบน้ำมนต์ธรณีสารและคาถาถอน
โบสถ์ถอนเสมา(กรณีที่หาตัว"งั่ง"ไม่เจอ ถอนที่ตัวคนถูกกระทำ)แต่ถ้าเจอ"ตัวงั่ง"ก็ถอนพลังที่ตัว"งั่ง"
ถอนรูป ถอนธาตุ ถอนคาถา ตามหลัก"คัดวิชา"
     นำมาเล่าสู่กันฟังเรื่อง" งั่ง "และการสลายพลังงาน ถอนคุณไสย์

ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
นมัสการขอบคุณพระอาจารย์ครับ...

กระจ่าง ชัดเจน และเข้าใจง่ายครับ...

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เจ้าของกระทู้รีบทำตามที่พระอาจารย์บอกเลยน่ะครับ
กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
มีหนทางรักษาเพิ่มขึ้นแล้วนะครับ อย่ามัวแต่รอคำตอบเพิ่ม รีบๆทำตามคำแนะนำโดยด่วนนะครับ นี่เป็นเรื่องใหญ่นะครับ    ขอเอาใจช่วยให้หลุดพ้นในเร็ววันครับ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
" งั่ง " ไม่ใช่วัตถุมงคลในพุทธศาสนา ไม่ใช่พระพุทธรูป หรือของศาสนาพราหมณ์
แต่เป็นของศาสนาเชน ซึ่งเกิดมาพร้อมศาสนาพุทธ เป็นรูปแทนศาสดาของเขา
และงั่งได้แพร่เข้ามาในไทยโดยสายวิชา"เถรเทวทัตย์"ซึ่งวิชานี้เน้นเรื่องทำคุณไสย์
โดยตรง คนที่เรียนวิชานี้จะไม่ไหว้พระ ไม่เข้าวัด แต่ถ้าต้องเข้าวัด จะเดินถอยหลังเข้า
วิชานี้เคยแพร่หลายในภาคอีสานของไทยและในเขมร แต่ปัจจุบันนี้ไม่แน่ใจว่าจะยังเหลืออยู่รึไม่
สำหรับคนที่เรียนวิชานี้(เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อนเคยเจอที่นครราชสีมา แต่คนที่เรียนอายุมากแล้ว
และไม่ยอมสอนให้ใคร)การที่จะทำให้"งั่ง"เสื่อมพลังนั้น ให้อาบน้ำมนต์ธรณีสารและคาถาถอน
โบสถ์ถอนเสมา(กรณีที่หาตัว"งั่ง"ไม่เจอ ถอนที่ตัวคนถูกกระทำ)แต่ถ้าเจอ"ตัวงั่ง"ก็ถอนพลังที่ตัว"งั่ง"
ถอนรูป ถอนธาตุ ถอนคาถา ตามหลัก"คัดวิชา"
     นำมาเล่าสู่กันฟังเรื่อง" งั่ง "และการสลายพลังงาน ถอนคุณไสย์

:054: :054:  กราบนมัสการครับ...และกราบขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งที่เมตตาต่อท่านเจ้าของกระทู้นี้  :054: :054:

:016: ปล.ท่านเจ้าตัวกระทู้นี้...กรุณาทำตามหลวงพี่ท่านได้แนะนำเลยครับอย่าได้รีรออะไรเลย  :015:

หลังจากนั้นแนะนำว่าให้..ไหว้พระสวดมนต์ทุกๆวันพระเป็นอย่างน้อยและ
ตั้งจิตแผ่กุศลให้กับสิ่งศักดิ์สิทธที่คุ้มครองเราและเจ้ากรรมนายเวรด้วยก็จะดีนะครับ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
คิดว่าตัวเองก็เพิ่งโดนมาค่ะ แฟนใช้ เราก็สงสัยว่าใช้อะไร
 มาเจอกระทู้นี่เลยคิดว่าน่าจะใช่(โดน)แน่ๆ
เพราะพอเรานอนก็ฝันว่าโดนลากขาออกจากที่นอน และผู้ชายตัวโตมาขึ้นทับ(เหมือนโดนอำ) พอสะดุ้งตื่นก็เลยรีบสวดมนต์
ชินบัญชรแล้วเอาตะกรุดชินบัญชรมาแขวนคอ ตอนเช้าก็รีบเปลี่ยนผ้าปูปลอกหมอน และกลับด้านที่นอน
แล้วไปทำบุญถวายสังฆทานรดน้ำมนต์ ก็สบายใจขึ้น
ก่อนนอนจากที่ไม่เคยแขวนพระนอนก็เอาตะกรุดมาแขวนและสวดมนต์ก่อนนอน หลับสบายค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
แอดมาคุยน่ะค่ะ    (พี ผู้หญิง กทม.)
Lotus_nani@hotmail.com

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด

28;

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

กราบนมัสการท่านพระอาจารย์ และขอบพระคุณสำหรับข้อมูลที่ได้นำมาให้ศิษย์ทั้งหลายได้เข้าใจทั่วกัน............. :054: :054: :054:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการท่านพระอาจารย์ เป็นความรู้ที่ได้รับเพิ่มเติม :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ของเขาแรงจริงๆ เลย ..

โดนของแบบนี้ จะแก้ต้องรู้วิธีจริงๆ   

แต่ถ้ามั่นใจว่าไม่เคยผิดศีลข้อ ๓  โอกาสจะโดนล่อหลวง  หลงเสน่ห์ใครด้วยวิธีแบบนี้ คงไม่สำเร็จ

เพราะตัวเราไม่เคยไปหลอกใครให้ช้ำใจ  เราก็ไม่มีปม มือไม่มีแผล ยาพิษทำอันตรายไม่ได้

แก้ที่ต้นเหตุกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ annop.tee

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ไอ้พวกผู้ชาย ที่ทำอย่างนี้ เป็นพวกไร้ความสามารถ ไม่มีความเป็นลูกผู้ชาย ขอประณาม

ออฟไลน์ siri

• ปฐมะ
  • *
จริงๆแล้วแรกเริ่มเดิมที งั่งเป็นของป้องกันอาถรรพ์ กินคุณไสย์ เดรัจฉานวิชา สิ่งชั่วร้ายต่างๆ และเป็นของญาณสูง เมื่อกินคุณไสย์แล้วจะตกน้ำมันให้เห็นตามผิวของงั่ง ส่วนงั่งที่ทำคุณไสย์ใส่คนให้เป็นไปในทางไม่ดีต่างๆนานานั้นไม่เคยได้ยิน และเชื่อมั่นว่าเป็นความเชื่อที่ผิดๆ  งั่งเป็นเพียงของสายเสน่ห์กลายๆเย็นๆ เรียกโชคลาภ แคล้วคลาดปราศภัย มหาอุด ป้องกันไสย์ดำ และหากเป้นด้านเสน่ห์ก็จะไม่แรงเท่ากับพระขุนแผนต่างๆโดยเฉพาะขุนแผนสายพรายด้วยซ้ำไป งั่งของจริงจะมีราคาแพงมากๆ ตั้งแต่หลักพันไปจนถึงหลักแสน ทหารเขมรนิยมนำติดตัวเวลาออกรบและแคล้วคลาดปลอดภัยกลับมาเสมอ ปัจจุบันหาของแท้ได้ยากมากๆ และมีบางคนนำงั่งไปเซ่นด้วยของสกปรกของไม่ดีเช่น ปจด.ผู้หญิง เป็นต้น เพื่อหวังผลให้หญิงมารักและหลงตน นั่นก็เป็นความเชื่อที่ผิดมหันต์และบาปเป็นอย่างมาก สรุปว่างั่งเด่นมากในเรื่องป้องกันโดยเฉพาะคุณไสย์ มนต์ดำ ป้องกันภูติผีปีศาจได้ชงัด คนสมัยก่อนที่เข้าป่าเป็นประจำมักจะมีงั่งไว้ประจำกาย แต่ปัจจุบันนี้มีความเข้าใจผิดไปว่างั่งเป็นสายเสน่ห์แรงๆ อันที่จริงแล้วเจ้าของงั่งจะทำของใส่ใครไม่ได้ เช่นขูดดินใต้ฐานไปผสมของกินให้ผู้หญิงกินแล้วหลงรักตนโงหัวไม่ขึ้นเหมือนกับน้ำมันพรายนั้นไม่มี เพราะอาจจะทำให้เจ้าของงั่งตกต่ำได้ง่ายๆ และไม่มีผลต่อผู้หญิงที่กินเข้าไปแน่นอน ซ้ำร้ายจะเกิดผลเสียกับผู้กระทำเสียเอง แต่อาจารย์ทางไสยศาสตร์ในปัจจุบันได้แอบอ้างโดยนำเอารูปลักษณ์ของงั่งมาสร้างใหม่และปลุกเสกใส่วิชาอาถรรพ์เดรัจฉานไสย์ดำทางเสน่ห์น้ำมันพรายทำของใส่ผู้หญิงซึ่งแอบอ้างชื่อว่า "งั่ง" จึงทำให้คนเข้าใจผิดจากงั่งแต่เดิมไปเป็นอย่างมาก ฉะนั้นคุณที่เข้าใจว่าโดนแฟนใช้งั่งทำเสน่ห์ใส่นั้นถ้าเป็นงั่งของแท้แต่โบราณตั้งแต่อายุ 80ปีขึ้นไป คุณวางใจได้เลยว่าไม่มีผลอะไรกับคุณแน่นอน อีกอย่างงั่งเป็นของสายฤาษีปลุกเสก ทำอย่างไรก็ไม่มีทางเสื่อม อย่างที่ได้บอกมาแต่แรกแล้วว่าพุทธคุณงั่งเป็นอย่างไร  แต่ถ้างั่งอายุต่ำกว่านั้นที่บอก จะมีอาจารย์บางคนที่เอาชื่องั่งมาแอบอ้างแล้วใส่เดรัจฉานวิชาเข้าไป นั่นไม่ใช่ "งั่ง" หรือถ้าเราต้องการป้องกันคุณไสย์แรงทุกประเภทคุณก็ต้องพกงั่งประจำกายเอาไว้สักตนหนึ่ง รับรองเอาอยู่แน่นอน ของอะไรที่ว่าแน่ๆก็ทำอะไรคุณไม่ได้ หนังควายเข้าท้อง เสกตะปูเข้าท้อง กระดูกผีตายโหงเข้าท้อง น้ำมันพราย กลายเป็นของจิ๊บๆไปเลย ขอให้เป็นงั่งของเก่าแท้ๆเท่านั้น งั่งจริงๆแล้วพกได้ทั้งชายและหญิงเพื่อป้องกันตัว แต่ห้ามพกโชว์ส่วนมากจะแขวนเอวใต้ร่มผ้าหรือใส่กระเป๋ากางเกงหรือกระโปรงไว้ไม่มีเสื่อม