๒๗ พ.ย. ๕๗, ๐๙:๓๘:๔๔ *

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหาขั้นสูง
  หน้าแรก   กระดานสนทนา   ช่วยเหลือ กฎ กติกา มารยาท เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: []   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การไหว้ครู  (อ่าน ๑๘๗๓ ครั้ง)
LOVE33
ปฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๗๕๕๓

เวลาที่อยู่ในระบบ:
๔๗ นาที

*

ระบบการขอบคุณ
  ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๑๑

ระดับความสามารถ: ๑
ประสบการณ์: ๒๐%
พลังชีวิต: ๐.๑%

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ๑๖ ก.พ. ๕๓, ๑๖:๓๔:๕๑ »

อยากทราบว่าหากไม่ได้ไปร่วมพิธีไหว้ครูในวันที่27 ก.พ 53 นี้จะทำอย่างไรค่ะ มีอะไรต้องทำบ้าง ช่วยบอกด้วยน่ะค่ะ เพิ่งไปสักมาด้วย ถ้าไม่ได้ไปไหว้จะเป็นไรมั้ยค่ะ ขอบคุณค่ะ
๑๑ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: เด็กวัดหนัง, รุท หมัดหนักครับ, Ronaldo 2007, salawit_sangsanit, yout, derbyrock, chaiwat, TTTUTTT, Tiger Number NINE, wiriyai, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
สุวรรณปักษี
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๗๔๓๒

๗ วัน, ๑ ชั่วโมง ๕๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๘๕๐
  รับขอบคุณ: ๕๐๗๖

ระดับความสามารถ: ๑๘
ประสบการณ์: ๘๖%
พลังชีวิต: ๑.๖%

« ตอบ #1 เมื่อ: ๑๖ ก.พ. ๕๓, ๑๖:๕๖:๑๙ »

หันหน้ามาทางวัด จุดธูปปักกลางแจ้ง (จำนวน 16 ดอก ) ในวันและเวลาที่เริ่มพิธีครับ แล้วอธิษฐานบอกกล่าวครับ
๑๔ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~@เสน่ห์เอ็ม@~, เด็กวัดหนัง, Ronaldo 2007, midnightguy, yout, seka, acoustic.song, derbyrock, ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, TTTUTTT, Tiger Number NINE, หนึ่งดาวคนอง, wiriyai, saken6009

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

หนอน-*ณ.ลำปาง
สัตตมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๗๖๗

๑๓ วัน, ๑๗ ชั่วโมง ๔๗ นาที

^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^

ขอบคุณแล้ว: ๓๓๙๙
  รับขอบคุณ: ๑๘๓๙

เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก

จังหวัด: ลำปาง
ประเทศ: ไทย

ประสบการณ์: ๐%
พลังชีวิต: ๐.๒%

wrom_neda06_@hotmail.com
Kittipong Cheenavut
« ตอบ #2 เมื่อ: ๑๗ ก.พ. ๕๓, ๑๖:๔๑:๓๘ »

จุดธูป 16 ดอก อย่างเดียวเหรอครับ

แล้ว ธูป 16 ดอก มีความหมายว่าอย่างไรเหรอครับ

ไม่ได้มีเจตนาอื่นนะครับ

ความรู้็เพิ่มเติม
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: derbyrock, Tiger Number NINE, wiriyai, saken6009

ไม่มีใครบรร
ลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน[/font][/font][/font][/font][/font]
big tod
อัฏฐมะ
ลำดับสมาชิก: ๕๕๕

๑๗ วัน, ๑ ชั่วโมง ๓๙ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๕๔
  รับขอบคุณ: ๒๑๖๑

...เทพพฤหัส...

ระดับความสามารถ: ๒๒
ประสบการณ์: ๘๔%
พลังชีวิต: ๐.๓%

« ตอบ #3 เมื่อ: ๑๗ ก.พ. ๕๓, ๑๗:๐๘:๓๗ »

จัดดอกไม้ธูปเทียนหน้าโต๊ะหมู่บูชาอราธนาพระเครื่องหรือรูปถ่ายหลวงพ่อ  อาหารคาวหวานผลไม้....
จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย คาถาบูชาหลวงพ่อ กล่าวขอขมาลาโทษถ้าทำผิดครูบาอาจารย์โดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ..
ขอพรบารมีหลวงพ่อหรือครูอาจารย์คุ้มครอง ฯลฯ แค่นี้ก็สบายใจแล้วละครับ..
๑๐ สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: ~เสน่ห์ต้นน้ำ~, derbyrock, mawin_14, TTTUTTT, cho presley, gottkung, Tiger Number NINE, หนึ่งดาวคนอง, wiriyai, saken6009

สุวรรณปักษี
เด็กวัด
ลำดับสมาชิก: ๗๔๓๒

๗ วัน, ๑ ชั่วโมง ๕๔ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๕๘๕๐
  รับขอบคุณ: ๕๐๗๖

ประสบการณ์: ๘๖%
พลังชีวิต: ๑.๖%

« ตอบ #4 เมื่อ: ๑๘ ก.พ. ๕๓, ๐๘:๐๖:๑๓ »

จุดธูป 16 ดอก อย่างเดียวเหรอครับ

แล้ว ธูป 16 ดอก มีความหมายว่าอย่างไรเหรอครับ

ไม่ได้มีเจตนาอื่นนะครับ

ความรู้็เพิ่มเติม

คือเหตุที่ผมบอกว่าให้จุดธูป 16 ดอกนั้นเป็นการจดจำมาครับ

จากเหตุการณ์หนึ่งครับ  คือมีอยู่วันหนึ่งประมาณ ปี หรือ สองปีที่แล้ว  ผมได้เดินทางไปหาอาจารย์ป้อม วัดหนองม่วง กับอาจารย์หาญ  หรือ ที่บางท่านรู้จักในนามของอาจารย์ โบ้ ช่วงก่อนวันใหว้ครูของท่าน อาจารหาญ ( ท่านเป็นทหารที่จะต้องไปประจำในพื้นที่ 3 ัจังหวัดชายแดนทางภาคใต้ซึ่งตรงกับช่วงเวลาที่ วัดจัดงานพิธีใหว้ครูพอดี ) อาจารย์หาญ จึงเรียนถามอาจารย์ป้อมว่าจะทำอย่างไรดีซึ่งอาจารย์ป้อมท่านจึงบอก ให้จุดธูป 16 ดอกปักกลางแจ้งบอกกล่าวครูบาอาจารย์ ตามที่ผมได้บอกไป  ซึ่งเป็นเหตุการณ์ที่คลายคลึงกัน 

ที่ถามว่า จุดธูปอย่างเดียวเหรอนั้น  ผมคิดว่าน่าจะได้นะ

ที่ถามว่า 16ดอกหมายความว่าอย่างไร  ผมคิดว่าน่าจะหมายถึง 16  ชั้นฟ้า

สุดท้ายเข้าใจครับว่าทุกคน ก็อยากหาความรู้ให้กับตนเองกันทั้งนั้นครับ                             

แล้วถ้าใครที่มีความรู้อื่นที่แตกต่างก็นำเสนอได้เลยนะครับ เพื่อประโยชน์แก่พี่น้องทุกคนอาทิเช่นผมก็เคยได้ยินถึง 19 ดอกก็มีเหมือนกัน

ผิดถูกขออภัย
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: cho presley, toei_tain, Tiger Number NINE, berm, wiriyai, zeroedge, saken6009

speedart
จตุตถะ
ลำดับสมาชิก: ๗๖๗๗

๑๔ ชั่วโมง ๕๐ นาที

ขอบคุณแล้ว: ๔๐
  รับขอบคุณ: ๒๑๔

ระดับความสามารถ: ๕
ประสบการณ์: ๔๗%

« ตอบ #5 เมื่อ: ๒๘ ก.พ. ๕๓, ๐๕:๕๑:๐๕ »

อยากทราบเช่นกันครับเพราะต้องเดินทางไปทำงานอยู่ต่างจังหวัดบ่อยๆ
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Tiger Number NINE, wahava, wiriyai, saken6009

wisanu
ทุติยะ
ลำดับสมาชิก: ๗๖๘๙

๓ ชั่วโมง ๑๒ นาที

**

ขอบคุณแล้ว:
  รับขอบคุณ: ๓๙

จังหวัด: สุพรรณบุรี
ประเทศ: ไทย

ระดับความสามารถ: ๒
ประสบการณ์: ๑๓%

« ตอบ #6 เมื่อ: ๐๒ มี.ค. ๕๓, ๒๑:๕๒:๒๘ »

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับผมก็อยากทราบเหมือนกัน ......รบกวนด้วยนะครับ       เก็บข้อมูลทุกเม็ด
สมาชิกที่ให้การขอบคุณ: Tiger Number NINE, wiriyai, saken6009

หน้า: []   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์