ผู้เขียน หัวข้อ: การไหว้ครู  (อ่าน 3206 ครั้ง)

ออฟไลน์ LOVE33

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
การไหว้ครู
« เมื่อ: 16 ก.พ. 2553, 04:34:51 »
อยากทราบว่าหากไม่ได้ไปร่วมพิธีไหว้ครูในวันที่27 ก.พ 53 นี้จะทำอย่างไรค่ะ มีอะไรต้องทำบ้าง ช่วยบอกด้วยน่ะค่ะ เพิ่งไปสักมาด้วย ถ้าไม่ได้ไปไหว้จะเป็นไรมั้ยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
ตอบ: การไหว้ครู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.พ. 2553, 04:56:19 »
หันหน้ามาทางวัด จุดธูปปักกลางแจ้ง (จำนวน 16 ดอก ) ในวันและเวลาที่เริ่มพิธีครับ แล้วอธิษฐานบอกกล่าวครับ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ก.พ. 2553, 04:41:38 »
จุดธูป 16 ดอก อย่างเดียวเหรอครับ

แล้ว ธูป 16 ดอก มีความหมายว่าอย่างไรเหรอครับ

ไม่ได้มีเจตนาอื่นนะครับ

ความรู้็เพิ่มเติม
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.พ. 2553, 05:08:37 »
จัดดอกไม้ธูปเทียนหน้าโต๊ะหมู่บูชาอราธนาพระเครื่องหรือรูปถ่ายหลวงพ่อ  อาหารคาวหวานผลไม้....
จุดธูปเทียนบูชาพระรัตนตรัย คาถาบูชาหลวงพ่อ กล่าวขอขมาลาโทษถ้าทำผิดครูบาอาจารย์โดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ..
ขอพรบารมีหลวงพ่อหรือครูอาจารย์คุ้มครอง ฯลฯ แค่นี้ก็สบายใจแล้วละครับ..

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ก.พ. 2553, 08:06:13 »
จุดธูป 16 ดอก อย่างเดียวเหรอครับ

แล้ว ธูป 16 ดอก มีความหมายว่าอย่างไรเหรอครับ

ไม่ได้มีเจตนาอื่นนะครับ

ความรู้็เพิ่มเติม

คือเหตุที่ผมบอกว่าให้จุดธูป 16 ดอกนั้นเป็นการจดจำมาครับ

จากเหตุการณ์หนึ่งครับ  คือมีอยู่วันหนึ่งประมาณ ปี หรือ สองปีที่แล้ว  ผมได้เดินทางไปหาอาจารย์ป้อม วัดหนองม่วง กับอาจารย์หาญ  หรือ ที่บางท่านรู้จักในนามของอาจารย์ โบ้ ช่วงก่อนวันใหว้ครูของท่าน อาจารหาญ ( ท่านเป็นทหารที่จะต้องไปประจำในพื้นที่ 3 ัจังหวัดชายแดนทางภาคใต้ซึ่งตรงกับช่วงเวลาที่ วัดจัดงานพิธีใหว้ครูพอดี ) อาจารย์หาญ จึงเรียนถามอาจารย์ป้อมว่าจะทำอย่างไรดีซึ่งอาจารย์ป้อมท่านจึงบอก ให้จุดธูป 16 ดอกปักกลางแจ้งบอกกล่าวครูบาอาจารย์ ตามที่ผมได้บอกไป  ซึ่งเป็นเหตุการณ์ที่คลายคลึงกัน 

ที่ถามว่า จุดธูปอย่างเดียวเหรอนั้น  ผมคิดว่าน่าจะได้นะ

ที่ถามว่า 16ดอกหมายความว่าอย่างไร  ผมคิดว่าน่าจะหมายถึง 16  ชั้นฟ้า

สุดท้ายเข้าใจครับว่าทุกคน ก็อยากหาความรู้ให้กับตนเองกันทั้งนั้นครับ                             

แล้วถ้าใครที่มีความรู้อื่นที่แตกต่างก็นำเสนอได้เลยนะครับ เพื่อประโยชน์แก่พี่น้องทุกคนอาทิเช่นผมก็เคยได้ยินถึง 19 ดอกก็มีเหมือนกัน

ผิดถูกขออภัย

ออฟไลน์ speedart

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ก.พ. 2553, 05:51:05 »
อยากทราบเช่นกันครับเพราะต้องเดินทางไปทำงานอยู่ต่างจังหวัดบ่อยๆ

ออฟไลน์ wisanu

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 มี.ค. 2553, 09:52:28 »
ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับผมก็อยากทราบเหมือนกัน ......รบกวนด้วยนะครับ       เก็บข้อมูลทุกเม็ด :077: