ผู้เขียน หัวข้อ: ...ท่านเคยเจอ...คนของขึ้นครั้งแรกที่ไหน..?  (อ่าน 3691 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
............ :058:วันดีๆใกล้จะมาถึงแล้วครับพี่น้อง..วันไหว้ครูของพวกเราพี่น้องศิษย์ชาววัดบางพระทุกท่าน.. :054:ผมดูรูปภาพบ้าง..คลิปบ้างเกี่ยวกับวันไหว้ครูที่พี่ๆน้องๆเอามาลง..ผมก็เลยนึกถึงเรื่องเก่าๆที่ได้เจอะเจอเป็นครั้งแรกก็อยากจะมาเล่าประสบการณ์ของคนของขึ้น..เล่าสู่กันฟังนะครับ..เรื่องมีอยู่ว่าตอนผมเรียน ปวช.ปี2..ผมเป็นเวรนักเรียนอยู่ในห้องเบิกเครื่องมือช่างกับเพื่อนอีกคนชื่อเจ้าวิศวะผมเรียนรอบบ่ายครับวันนั้นโรงเรียนเลิกประมาณ2ทุ่มครับทุกอย่างก็แลดูปกติดี..แต่ช่วงเวลาเกือบหนึ่งทุ่มฝนก็ได้ตกปอยๆลงมาครับ..อากาศก็เริ่มเปลี่ยนเริ่มเย็นสักพักผมก็ได้ยินเสียงแว่วๆมาจากทางด้านหลัง....โฮก โฮก เสียงคำรามจากเบาเป็นดังขึ้น..ดังขึ้น..พอผมหันไปเท่านั้นครับเจ้าวิศวะเพื่อนผมทำท่ากำลังหมอบอยู่กับพื้นแล้วใช้มือตะกุยแผ่นไม้อัดที่อยู่ในห้องเครื่องมือช่างเสียงดังแกร็กๆ...เฮ้ยๆ :074:...วะ...เป็นอะไรผมร้องเรียก...ไม่มีเสียงตอบรับจากสัญญาณที่ท่านเรียกแต่กับเป็นดวงตาอันขาวโพลนไม่มีตาดำเงยหน้าขึ้นมาผมตกใจรีบตะโกนเรียกเพื่อน...เฮ้ย...มาช่วยกันหน่อยไอ่วะ..เป็นอะไรก็ไม่รู้..เพื่อนได้ยินเสียงคำรามบวกกับเสียงของผมที่ร้องเรียก..วิ่งกันมาเลยครับสี่คนเข้ามาในห้อง..ไอ่พวกนี้ถือว่าเป็นขาดุในห้องเลยครับ..พอเข้าไปจับตัววิศวะเท่านั้นแหละครับกระเด็นไปเลยครับแต่ละคน..โดยปกติแล้วเจ้าวิศวะเป็นคนตัวเล็กครับแต่ไม่รู้ว่าเอาเรี่ยวแรงมาจากไหน..ส่วนตัวผมยืนตะลึงอยู่ตรงนั้นไม่กล้าเข้าไปครับ..ยอมรับว่ากลัวครับ..กลัว...เสียงหนึ่งตะโกนดังขึ้นมา..ตบหู ..ตบหู..ตบบ้องหูเลย..ผมก็ไม่กล้าอยู่ดี..(มารู้ทีหลังว่าจริงๆแล้วไม่ควรตบบ้องหู...แค่ยกขาให้ลอยขึ้นบอกครูบาอาจารย์แล้วเป่าลมเข้าไปในหูก็พอ)เพื่อนผมเข้ามาตบบ้องหูเจ้าวิศวะไป 2 ทีครับหลับเลยสักประเดี๋ยวเดียวพอเจ้าวิศวะได้สติขึ้นมา..ผมก็ถามว่ารู้สึกตัวมั๊ย..เขาบอกว่าจำไม่ค่อยได้..แล้วพวกผมก็เล่าอาการให้เขาฟังตั้งแต่ต้น..เขาบอกเขาไปสักน้ำมันกับสำนักพ่อแก่มา..ผมถามเขาว่าเป็นแบบนี้บ่อยมั๊ยเขาบอกนานๆครั้งเพื่อนผมอีกคนพอจะรู้เรื่องนี้บ้าง..เพื่อนผมบอกมีนะเรื่องแบบนี้..ใครไม่เจอไม่รู้...เพื่อนๆมีประสบการณ์เจอคนของขึ้นก็มาแบ่งปันกันได้นะครับสวัสดี...... :090:..... :114:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ
ขอบคุณท่าน...โด้ครับ
ที่เล่าเรื่องราวประสบการณ์ของขึ้น
สนุกมากมายครับ :053: :052:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
เจอครั้งแรก...ช่วงอยู่มัธยมค่ะ
เป็นช่วงที่เด็กม.ต้นจะกรี๊ดกร๊าดกับการสักยันต์และให้ความสนใจกับการของขึ้นมาก
..เหตุการณที่เห็นบ่อยๆจะเป็นในโอกาสที่นักเรียนในโรงเรียนมีการทะเลาะวิวาทกันค่ะ :075:
ทั้งหญิงและชาย...หากฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งดูท่าทีแล้วสู้ไม่ไหว
สิ่งที่จะเห็นกันเป็นประจำคือ.....ของขึ้น..กับท่าทางที่เราเห็นกันจนคุ้นตานั่นแหล่ะค่ะ
ก็...ไม่รู้ว่าขึ้นจริงหรือยังไง.. :045:...แต่ก็เป็นครั้งแรกที่เห็น :058
:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ใครยังไม่เคยเห็นของจริง มาวันไหว้ครูวันที่27นี้น่ะครับ รับรองไม่พลาดแน่นอนครับ แต่ขึ้นจริงหรือขึ้นปลอม พิจารณากันเอาเองน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ p_77

• ทุติยะ
  • **
  • สวัสดีทุกท่านครับ
ผมเคยเจอการของขึ้น ครั้งแรกราวๆ10กว่าปีก่อน ช่วงนั้นพวกผมนิยมการสักอยู่ยงคงกระพัน จึงนิยมกันมาสักการะ ขอรอยสักจากวัดบางพระแห่งนี้ ก็มาขอจากหลวงอาติ่งน่ะครับ มากันยกห้องเลยครับ จึงได้ไปกันคนละหลายๆอย่าง(ระยะเวลานานร่วมปีนะครับ)

ข้อเล่าเรื่องแรกก่อนเลยนะครับ หลังจากโม้มามากมาย

เหตุการณ์แรก เกิดขึ้นกับผมแต่ไม่เกี่ยวกับอาการของขึ้น แต่ก็อยู่ในเหตุการณ์ของขึ้นที่พาลพบครั้งแรกเช่นกัน

ตอนนั้น ผมเองได้รับเก้ายอด 8 ทิศ มา แล้วประจวบกับกิจกรรมชมรมของรร. ที่ต้องไปเมืองกาณจนบุรี

จึงได้ไปเที่ยวรถไฟสายมรณะ ช่วงนั้นวัยรุ่นครับ ดื่มด่ำ แล้วก็เกิดเรื่องไม่คาดฝัน ผมตกสะพานข้ามแม่น้ำแควแห่งนี้

แต่ไม่เป็นไรเลย ทั้งที่ ช่วง10กว่าปีก่อนนั้น มีแท่งเหล็กที่เหลือร่องรอยจากการก่อสร้างเยอะแยะมาก (ไม่ทราบว่าเดี๊ยวนี้ยังมีแท่งไหลเยอะแบบนั้นหรือไม่)

เชื่อไหมครับ ผมตก ระหว่างกลางของรางรถไฟนั้น แล้วไม่โดนแท่งเหล็กที่ตั้งตระหง่านเรียงราย หรือร่องรอยอะไรเลยแม้แต่น้อย

จะว่าไปแล้วนี่คือเมตตาจากหลวงปู่เปิ่นและหลวงอาติ่ง ที่คุ้มครองให้แคล้วคลาดปลอดภัย

และที่น่าตกใจอีกอย่างนะครับ พอหลังจากนั้น 1อาทิตย์ ผมกับเพื่อนเดินทางไปรับรอบสักอีกครั้ง หลวงอาท่านก็ถามถึงเหตุการณ์ในวันนั้นโดยที่ไม่ได้บอกอะไรท่านเลย แปลดีนะครับ

เรื่องที่2นะครับ กับเหตุการณ์เดียวกัน

หลังจากที่ผมตกสะพานแม่น้ำแคว หลังจากดุแลล้างตัว เสร็จก็เดินทางกลับโรงเรียนกับคณะชมรม

เพื่อนของผม คนนึง ก็เกิดอาการอาละวาด ร่ายรำคล้ายการกระทำของหนุมานที่เห็นตามโขน ในรถ พวกผมตอนนั้น ไม่ทราบว่าจะห้ามปรามยังไง

หลายๆคนช่วยกันรัด ช่วยกันฟัดหวังว่าสงบ ก็ทำไม่ได้ สุดท้ายเพื่อนอีกคนที่อายุมากกว่า รู้วิธีปราบจึงกำราบอยู่

จึงคิดกันต่างๆนาๆในรถว่า สงสัยหนุมานที่หลังขึ้นแหงๆ เพราะก่อนหน้านั้นเพื่อนผมคนนั้นก้ได้รับหนุมานออกศึกมาครับ

เหตุการณ์ในวันนั้นจริงๆยังมีอีกเรื่องแต่ไม่เกี่ยวกันเท่าไหร่เลยไม่เล่า

เรื่องพวกนี้ ผมกับเพื่อนๆก็จำกันได้แม้เวลาจะผ่านล่วงเลยมา 13ปีแล้ว เวลาพบหน้ากัน ก้จะพูดคุยเหตุการณ์ในครั้งนั้นได้ทุกครา

ปล. ยาวไปซะหน่อยนะครับ แต่หวังว่าคงจะอ่านและ ละลึกถึงครูบาอาจารย์เสมอมาไม่ว่าจะเป็น ครู2คนแรกของเรา คือ พ่อแม่ อาจารยืที่สอนสั่งเรามาจนโต ตั้งแต่อนุบาลจนจบ ป.ตรี แม้แต่หัวหน้างาน หรือแม้แต่ พระอาจารย์ทุกท่านในวัดบางพระล้วนแต่เป้นอาจารยืที่นำพาไปพบแต่สิ่งเจริญ

ขอบคุณที่ติดตาม

สวัสดีครับ
๛๏๛ ๑۩๑ทำทุกสิ่งที่ใจปราถนา๑۩๑๛๏๛

ออฟไลน์ mootongdang

• ตติยะ
    • อีเมล
เจอครั้งแรกในทีวีครับ...ถ่ายงานไหว้ครูวัดบางพระจำได้ติดตาติดใจขึ้นเป็นพ่อแก่... :054:

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
บางสิ่งยากต่อการเข้าใจ และไม่สามารถอธิบายได้ คงมีความเชื่อเพียงสิ่งเดียวที่ทำให้เราไม่ต้องการพิสูจน์ :050:

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
มาเล่ามั่งครับ

ตอนอยู่ปวชเหมือนกันครับ ตอนเรียนที่เชียงใหม่ เพื่อนสนิทผมคนนึง นายส. วันนึงเราสองคนก็ไปกินเหล้ากันที่บ้านเพื่อนอีกหกเจ็ดคน กินไปซักพัก มันก็กระซิบกับผมว่า "ไปกับกูหน่อย กูไม่ไหวแล้ว" มันก็พาผมซ้อนมอไซค์ไปอพาร์ทเมนท์ไม่ไกลนักเป็นของเพื่อนหญิงคนนึง ไปถึงซักพักมันก็ขอน้ำกิน แล้วนั่งสั่นซักพักจนมันคว่ำลงไปแล้วก็เกร็งทั้งตัวหัวเราะด้วย ผมก็กดตัวมันตามสัณชาตญาณ แรงมาก ผมทำไรไม่ถูก เลยถอดประคำหลวงพ่ออุตมะ ที่ผมแขวนคออยู่ ไปสวมที่มัน มันก็หัวเราะ งงครับ กดมันซักพักจนมันสงบ เล่นเอาเหนื่อย ตอนหลังมันจึงเล่าว่ามันไปสักน้ำมันกับครูบาจากพม่า แถวบ้านมัน (มันคนแม่ฮ่องสอน) คาดว่าที่ของมันขึ้น อาจจะเผลอไปกินเหล้าแก้วต่อจากคนอื่น(ทางเหนือเรียยกว่า เหล้าขี้ซาก) จนทุกวันนี้ผมยังถามตัวเองว่า มันเป็นจริงหรือแกล้งโชว์กันแน่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• ทุติยะ
  • **
  • อยู่ห่างไกลสายตา ไกลจน น้อยคนจะเห็น
เห็นบ่อยคับพ่อค้าแม่ค้าชอบบ่นว่าของขึ้นขายลำบากกำไรน้อยอยู่เนื่องเนื่อง 15;

อยู่อย่างไม่กลัว มืดมัวจากฟ้ายืนอยู่อย่างนี้ เมื่อมีฝนมาแปลบปลาบลำแสง ทะแยงเป็นทางยืนตรงเข้าขวาง ขวางทางผู้เดียว

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
เห็นบ่อยคับพ่อค้าแม่ค้าชอบบ่นว่าของขึ้นขายลำบากกำไรน้อยอยู่เนื่องเนื่อง 15;
:058:...เออดี...ชอบ..ได้ฮา..... :005:.. :114:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
:058:...เออดี...ชอบ..ได้ฮา..... :005:.. :114:

กำลังอ่านได้ฟิวส์เลย มาเจอมุกนี้ แหม!! ทำผมอารมณ์กระเจิงเลย อิอิอิ...

ท่าน Ronaldo 2007 เล่าได้มันจริงๆครับ...{^_^}...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.พ. 2553, 03:35:47 โดย TTTUTTT »

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• ทุติยะ
  • **
  • อยู่ห่างไกลสายตา ไกลจน น้อยคนจะเห็น
มาไม่ฮาบ้างเวลาบางคนกินเหล้าชอบของขึ้นกลางร้านเราเลยพูดออกไปว่าลงเหอะท่านอาจารย์ท่านรับรู้แล้วลงเถอะก็ไม่ยอมลงเลยพูดต่อว่ามืงไม่ลงไม่ขวดแก้วก็แก้วน้ำหรือเปนรองเท้ามืงจะลงไหมพอสิ้นเสียงของก็ออกทันทีคับตอนที่ขวดกำลังจะฟาดเข้าหน้าบริเวณฟันกรามคนของขึ้นพอดี 12;

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
บางสิ่งยากต่อการเข้าใจ และไม่สามารถอธิบายได้ คงมีความเชื่อเพียงสิ่งเดียวที่ทำให้เราไม่ต้องการพิสูจน์ :050:

นักปราชญ์อีกแล้วคุณพี่ทีเรา จิงจังมากกับชีวิต  :109:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
คัดข้อความบางตอนมานะคะ

' บ้างว่า 'ต้องซาดิสถ์นิดนึง ถึงได้อรรถรสในการชมภาพเหล่านี้..' เหล่านี้เป็นเรื่องธรรมชาติจากพิธีกรรมโบราณที่ต่อเนื่องมานานแล้ว และยังเป็นที่ถกเถียงกันไม่รู้จบว่า จริงหรือแกล้ง คงต้องเป็นหน้าที่เราท่านพิสูจน์กันด้วยตัวเอง เราตื่นตาตื่นใจทุกครั้งเมื่อได้ประจักษ์สายตาถึงความเข้มขลังในอิทธิปาฏิหารย์ที่เกิดขึ้นจากความศรัทธาแรงกล้าของผู้ได้รับการสักยันต์ ไม่ใช่แค่วัดบางพระ ยังมีบูรพาจารย์อีกหลายสายที่ต่างแผ่บารมีสานวิชาเหล่านี้ไปทั่วโลกแล้ว..'

พระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ยังคงได้รับการกล่าวขานสืบไปตราบที่ศิษย์ยังมีลมหายใจอยู่ ตราบนานเท่านาน cho.
www.khalong.com

cho presley       

ออฟไลน์ kantongza07

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: ...ท่านเคยเจอ...คนของขึ้นครั้งแรกที่ไหน..?
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 09:35:49 »
ผม ก็มีประสบการณ์แบบนี้เหมือนกันครับตอนแรกผมไม่เชื่อเกี่ยวกับการของขึ้นเลยแต่ไม่เคยหลบหลู่นะ ตอนนั้นผมอยู่ม.2ได้ผมกับเพื่อนพากันไปสักเพื่อพิสูจว่าของขึ้นมันเป็นจริงหรือแค่ของโช ผมไปสักหนุมานทรงฤทธิ์กับ อ.ต้อม ที่กาฬสินนะครับ (บ้านผมอยู่กาฬสินธุ์) พอสักเสร็จมีรุ่นพี่ผมคนหนึ่งพูดขึ้นว่า อาจารครับวันนี้อาจารจะปลุกไหม แกบอกรอให้สักเสร็จทั้งหมดก่อน เดียวจะปลุก พอท่านสักให้ครบทุกๆคนเสร็จ ท่านก็บอกให้นึกถึงสิ่งที่ตัวเองสักไป แล้ว ท่านก็เริ่มบริกัมคาถาอะไรสักอย่างสักพักตัวผมมีอาการชาตอนนั้นผมนั่งขัดสมาธิ ชามาตั้งแต่หัวถึงเท้าแล้วผมก็ :010: ไม่รู้อะไรอีกเลยต่อจากนั้นนะครับ ลุกขึ้นมาอีกที่เห็นเพื่อนลอมหน้าลอมหลังผมอยู่แล้วมันถามว่า เชื่อรึยังว่าของจริงหรือของปลอม ผมไม่พูดอะไรครับ :073: บอกมันว่าซื้อสปอนเซอมาให้หน่อย แค่นั้นละครับ เรื่องนี้มันผ่านมาประมาณ2เดือนได้ ทุกวันนี้ผมก็ไปหาท่านอยู่นะครับ :054:
จะหาคน  มีดี  โดยส่วนเดียว
อย่ามัวเที่ยว  เสาะหา  สหายเอ๋ย
เหมือนเที่ยวหา  หนวดเต่า  ตายเปล่าเลย
ฝึกให้เคย  มองแต่ดี  มีคุณจริง

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ...ท่านเคยเจอ...คนของขึ้นครั้งแรกที่ไหน..?
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 06:07:55 »
เคยเห็นครั้งแรก ๑๐ กว่าปีก่อนครับ กำลังอยู่ม.๑ ปิดเทอมใหญ่ หัวใจไม่ว้าวุ่น

พอดีไปเที่ยวบ้านญาติที่ต่างจังหวัด คุณป้าชวนไปงานไหว้ครูประจำีปี ของสำนักสักแถวนั้น

เป็นครั้งแรกที่ได้เห็น ตะลึงมากมาย อเมซิ่งมากครับ เขาเป็นอะไรกันเนี๊ย คุณพี่ทั้งหลาย

แต่ได้แค่ยืนมองด้านนอกครับ เขาไม่ให้เด็กเข้าไป จนกระทั้งพรมน้ำมนต์ก็อด  เพราะลูกศิษย์ขึ้นกันตลอด

แต่ก็ไม่ได้ติดใจอะไรมากมาย จบแล้วจบกัน ลืมไปด้วยซ้ำ

ยอมรับว่า ตอนนั้นเฉยๆ กับการสัก มองดูน่ากลัวเสียอีก

มาถึงวันนี้ กลับกลายเป็นว่า ตรงนี้ยังว่าง ลงได้อีก  อยากได้อีก   :095: :095:

เป็นไปได้นะ เห้ออ