ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสัก สาริกาลิ้นทอง ค่ะ??  (อ่าน 34742 ครั้ง)

ออฟไลน์ B

• ปฐมะ
  • *
อยากสัก สาริกาลิ้นทอง ค่ะ??
« เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 01:51:06 »
อยากสักสาริกาลิ้นทองค่ะ?

มีผลเสียมั้ยค่ะ?

ต้องทำตัวอย่างไรบ้าง?

แนะนำที่ไหนบ้างค่ะ?

คนที่เคยสัก ได้ผลมั้ยค่ะ?

แล้วตอนทำพิธีต้องทำไรบ้างค่ะ?

ในกรุงเทพฯ แนะนำที่ไหนมั้ยค่ะ?

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ตอบ: อยากสัก สาริกาลิ้นทอง ค่ะ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 02:07:21 »
จากที่รู้มานะครับ
-ผลเสียไม่มีหรอกครับ ดีชั่วอยุ่ที่ตัวทำ
-ทำตัวให้เหมือนปกติทุกวันแหละครับ
-ที่ใหนก็ได้ครับ อยู่ศรัทธรา
-ข้อนี้คงอยุ่ที่คนแหละ ครับ

ขห. จากผมนะครับ
รอผู้รู้ตอบเสริม ครับ 

ออฟไลน์ KRIDTIGHA

• ศีรษะของข้าพเจ้านี้ ถวายแด่พระเจ้าอยู่หัวของแผ่นดิน
  • ตติยะ
  • ซื่อสัตย์และเคารพต่อแผ่นดินเกิด
    • MSN Messenger - kasama_l@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: อยากสัก สาริกาลิ้นทอง ค่ะ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 08:56:48 »
ถ้าเข้ามาถามในเว็บบอร์ดนี้ ก้อต้องบอกว่าสาริกาของที่วัดบางพระดีซิค่ะ อิอิ
ก็คงอย่างที่คุณข้างบนบอกว่าดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ แหละค่ะ
โดยส่วนตัวเคยลงสาริกาลิ้นทองกับอาจารย์ญา (และก็บูชาสาริกาที่วัดบางพระมาคล้องคอตั้งแต่ปี44)
ก็ขึ้นอยู่กับจิตใจอีกแหละค่ะ ว่าเราศรัทธาในสิ่งๆ นั้นหรือไม่
แต่ก็ดีนะค่ะ ถ้าเราเชื่อในสิ่งดีนั้น ผลที่เกิดย่อมดีตามมา ฟันธงค่ะ
ส่วนจะได้ผลหรือไม่นั้น เวลาจะพูดจากับใครให้ใครเค้ารักเค้าหลง (หมายถึงเรื่องงานและคนรอบข้างนะค่ะ) ก็จะนึกถึงบูรพาคนาจารย์ทุกๆท่าน และนึกถึงสิ่งที่สักอยู่กับตัวเรา ขอพรท่าน ก็ได้ผลเกือบทุกครั้งนะค่ะ...ลองดูแล้วกันค่ะ

เพราะโดยส่วนตัวเป็นลูกศิษย์อาจารย์สักอยู่ 3ที่ ทุกที่ดีหมดค่ะ เพราะขึ้นอยู่กับตัวเราทำทุกที่นั่นแหละค่ะ
"ถ้าเกลียดพ่อ ไม่รักพ่อแล้ว จงออกไปจากที่นี่ซะ
เพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ"
              (พงษ์พัฒน์ วชิระบรรจง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 09:35:03 »
อยากสักสาริกาลิ้นทองค่ะ?

ครับ บอกความในใจเลยเหรอ  :004: :004:

มีผลเสียมั้ยค่ะ?

ผลเสียไม่มี ถ้าพูดแต่คำสัตย์จริง คำอ่อนหวาน ไม่กล่าวคำหยาบ -เสียดสี   ไม่มาแนว ลั๊นล๊า ดีหมดครับ

ต้องทำตัวอย่างไรบ้าง?

ปกติครับ ศีล ๕  วจีสุจริต ๔  ปฎิบัติได้ เข้มขลังแน่นอน

แนะนำที่ไหนบ้างค่ะ?

มากมายครับ  ณ จุดนี้ แนะนำที่พระอาจารย์ติ่ง วัดบางพระครับ  เมตตา-เสน่ห์ ชัดเจนครับ

คนที่เคยสัก ได้ผลมั้ยค่ะ?

ระดับความได้ผล ต่างกัน  ที่ัชัดเจน คือ เราคุยแต่กับพวกเราหรือเพื่อนเรา  มีคนได้ยินแล้วขอแจมด้วย แซวด้วย ก็รู้สึุกดีนะครับ

แล้วตอนทำพิธีต้องทำไรบ้างค่ะ?

ณ จุดนั้น พระอาจารย์ท่านจะเมตตาบอกเราเองครับ ปลอดภัย ทำในที่รโหฐาน ไม่มีอันตราย ทำใจนึกถึงครูบาอาจารย์ ใจร่มๆ เย็นๆ  ยิ้มไว้ก่อน

ในกรุงเทพฯ แนะนำที่ไหนมั้ยค่ะ?

......?? รอพี่ๆ มาตอบ ผมไม่เคยมีประสบการณ์ในกรุง ใกล้สุด ก็ครูบาสุบิน ที่ปทุมฯ นะครับ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 11:57:12 »
สาลิกาลิ้นทอง - นะหน้าทอง เป็นมนต์ที่ลงง่าย ไม่มีพิธีรีตองอะไรมากมาย แต่ รักษาให้คงอยู่ตามคำครูให้ครบถ้วนนั้นยากและยากยิ่ง แต่ก็ไม่ยากเกินความสามารถของมนุษย์ผู้ที่มีจิตมุ่งมั่น ลอง search หากระทู้เก่าๆศึกษาดู มีหลายๆท่านได้ตอบไว้อย่างแจ่มแจ้งทุกกระบวนความแล้ว

ขอแก้นิดนึง ด้วยความเคารพครับ ที่วัดบางพระโดยพระอาจารย์ทุกท่านจะไม่ทำการลงหรือเมตตาสิ่งใดให้ในที่ รโหฐาน ( ในที่ลับ ที่ส่วนตัว ) น๊ะครับ ท่านจะลงให้ในกุฏิที่เปิดโล่ง ไม่มีมุมไม่มีหลืบ สามารถมองเห็นได้ ในกุฏิก็จะมาศิษย์อยู่มากมาย จะไม่มีการอยู่กับสีกา 2 ต่อ 2 โดยเด็ดขาดครับ

สมหวังดังใจหมายทุกประการครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2553, 11:59:42 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ B

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 01:23:07 »
ขอบคุณทุกคนมากๆเลยน่ะค่ะ

จะไปที่วัดบางพระเอง คงยากนิดนึง ไปไม่เป็น ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 01:26:38 »
ขอบคุณทุกคนมากๆเลยน่ะค่ะ

จะไปที่วัดบางพระเอง คงยากนิดนึง ไปไม่เป็น ฮ่าๆ

แล้วมีใจจะมาหรือปล่าวหล่ะครับ   หนทางนั้นอยู่ที่ศรัทธา และปาก ไม่ใช่เรื่องยาก หากเรามีบุญได้เป็นศิษย์หลวงพ่อเปิ่นร่วมกัน...........
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ B

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 05:08:15 »
ต้องเตรียมไรไปบ้างค่ะ?

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 06:20:46 »
ต้องเตรียมไรไปบ้างค่ะ?
เตรียมแต่ความศรัทธา กับปัจจัย และหัวใจไปครับ
บูชาพานครู แล้ว ก็ค่าครู 25 บาท ได้ที่วัด แค่นั้นเองครับ เข้าไปหาพระอาจารย์เลย ครับ  บอกความประสงว่าจะสักอะไร อิอิ

หรือจะลงแบบลงแผ่นทองคำเปลวนะหน้าทอง-สาริกาลิ้นทอง ก็ได้นะครับ มีเป็นชุดๆ เวลาเช่าพานบูชาครูบอกคนที่จัดพานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2553, 06:24:28 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 06:29:35 »
แนะนำว่า ให้ลองศึกษาเส้นทางหรือข้อห้ามตลอดจนขั้นตอนการลงนะหน้าทองหรือการสักยันต์สาริกาคู่
ได้จาก แถบค้นหาด้านบนของหน้าเวปได้นะครับ เพราะกระทู้เก่าๆมีการอธิบายไว้ได้ค่อนข้างชัดเจน
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ barbie_sine

• barbie_sine
  • ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ก.พ. 2553, 08:56:08 »
:001: เข้ามาอ่านเก็บข้อมูลค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^^
[shake]ูู^^[/shake]

ออฟไลน์ B

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ก.พ. 2553, 01:08:42 »
แล้วถ้าบูชาเป็นองค์ได้ป่าวค่ะ?

ต้องทำไรบ้างป่ะค่ะ?

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ก.พ. 2553, 10:58:05 »
แล้วถ้าบูชาเป็นองค์ได้ป่าวค่ะ?

ต้องทำไรบ้างป่ะค่ะ?

แบบเป็นองค์ห้อยคอที่วัดมีให้บูชาครับ
วิธีการบูชาก็ไม่ยาก คิดดี พูดดี และทำดี ตลอดจนเป็นคนดีครับ(อยากให้คนอื่นรักหรือเมตตาเรา ก็ต้องเริ่มจากตัวเราก่อน)
อะไรที่ไม่ดี ไม่ถูกต้องก็อย่าทำ นึกถึงหลวงปู่เปิ่นท่านเป็นประจำสิ่งดีๆย่อมตามมาครับ

ออฟไลน์ B

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 02:18:49 »
ของที่วัดมีแต่เป็นตะกรุดเหรอค่ะ?

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 03:41:33 »
ของที่วัดมีแต่เป็นตะกรุดเหรอค่ะ?

แบบห้อยคอเป็นองค์ก็มีครับ วัตถุมงคลที่วัดมีหลายอย่างครับต้องลองไปดูครับ

ออฟไลน์ kaineverdie

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 01:57:15 »
พูดไพเราะ ยิ้มทั้งในหน้าและจิตใจ  :017:

ออฟไลน์ B

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 มี.ค. 2553, 02:46:12 »
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 มี.ค. 2553, 10:43:49 »
ที่กุฏิใหญ๋หลวงพ่อสำอาง(เจ้าอาวาส)
ท่านก็เมตตาครับ สาริกาลิ้นทอง
แล้วก็ลงนะหน้าทองด้วยครับ
ยกพาน20บาทแล้วก็อาจจะทำบุญตามศรัทธาด้วยก็ได้ครับ
หรืออาจจะไปที่กูฏิพระอาจารย์ติ่งครับท่านก็ยังเมตตาให้อยู่ครับ..
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 09:05:28 »
ของผมได้รับความเมตตาจากพ่อมี หรืออ.บุญมี พุ่มทิพย์ จ.กาฬสินธุ์..
เริ่มด้วยสักตัวนะด้วยน้ำมันที่หน้าผาก ปิดด้วยทองแผ่น 100% แล้วเป่าให้ทองหายเข้าไปบริเวณหน้าผาก..
แลบลิ้นออกมาให้มากที่สุดแล้วปิดด้วยแผ่นทอง.. :054:
พร้อมข้อห้าม ด่าคำหยาบ, ด่าบุพการีทั้งของเราและผู้อื่น, บ้วนน้ำลายลงที่ถ่ายหนัก เบา