ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับการทำบุญครับ  (อ่าน 1602 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
สงสัยเกี่ยวกับการทำบุญครับ
« เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 04:28:51 »
พี่ๆเพือนๆหลายคนคงเคยได้ยินเรื่องทำนองว่าผีมาขอส่วนบุญ , เปรตมาขอส่วนบุญอะไรแบบเนี้ยะ...แล้วเมื่อเราทำบุญใส่บาตรอุทิศส่วนกุศลให้เค้าแล้ว(ขอย้ำว่าให้เค้า)แล้วตัวเราเองที่เป็นคนทำบุญกับมือแท้ๆจะได้บุญด้วยมั้ยครับ...และ อีกกรณีนึง คือการที่เราแผ่เมตตาแผ่ส่วนกุศลให้เค้าจะทำให้บุญในตัวเราที่เคยทำมาลดลงหรือไม่เพราะเราไปแผ่ให้เค้าแล้วนี่..เหมือนกับเวลาผมไปเจอหมาแมวโดนรถชนตายข้างถนนผมยังแผ่เมตตาให้มันไปที่ชอบๆทุกครั้งรวมๆแล้วก็เป็นร้อยตัวแล้วนะ...ไม่ได้กวนนะครับ..แต่ไม่รู้จริงๆ..ช่วยกันออกความเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ตอบ: สงสัยเกี่ยวกับการทำบุญครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 04:32:13 »
คิดมากป่าวครับ :095:

ออฟไลน์ barbie_sine

• barbie_sine
  • ตติยะ
ตอบ: สงสัยเกี่ยวกับการทำบุญครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 04:36:20 »
บุญทาน ยิ่งทำยิ่งได้ ยิ่งให้ยิ่งมีค่ะ  :017: :017:
[shake]ูู^^[/shake]

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 04:46:55 »
:058:...คร่าวๆนะ..ส่วนตัวคิดว่า...
..ท่านได้บุญด้วยครับ :054:(ท่านเเป็นผู้ให้)ที่เขาต้องมาขอท่าน..เพราะว่าไม่มีใครทำให้เขาเลย..
..การทำบุญไม่มีคำว่าลดหลอกครับมีแต่เพิ่ม...ทำบุญไปเรื่อยๆนะครับจิตจะมีแต่สุข... :114:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 05:05:49 »
เท่าที่ทราบครับ  การทำบุญยิ่งให้ยิ่งได้ครับ  บางคนบอกทำบุญแล้วทำไมยังลำบากอยู่  บุญกุศลที่ทำทำไมไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น  อันนี้ต้องศึกษาลงลึกอีกครับว่า  กรรมเก่าที่เราสร้างมาในอดีตมีมากแค่ไหน  บางที่กรรมเก่าจากอดีตยังไม่หมดครับ  บุญที่ทำก็ยังไม่ส่งผลครับในทางรูปธรรมครับ  แต่นามธรรมนี้ส่งผลแน่นอนครับคือทุกครั้งที่ทำบุญเราสบายใจครับ  ทำบุญอย่าคิดมากครับถ้าคิดมากก็อย่าทำครับ  เพราะไม่ใช่ว่าจะไม่ได้บุญแล้วยังเกิดทุกข์ที่ใจอีกครับ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 06:12:31 »
ได้แน่นอนครับ  ได้ ๒ เด้ง เลย

ถ้าเราถวายสังฆทาน เรารับไปเลยบุญจากการถวายทาน 

พอถวายสังฆทานเสร็จ พระให้พร เรากรวดน้ำอุทิศ(ให้ผู้ล่วงลับ,วิญญาณสัีมภเวสี)หรือแผ่บุญ(ให้คนที่ยังมีชีวิตอยู่) เราก็ได้บุึญอีกชั้นหนึ่ง

ที่เรียกว่า ปัตตานุโมทนามัย  = บุญเกิดจากการอุทิศแผ่ส่วนบุญให้คนอื่น สัตว์อื่น

บุญที่เราทำไม่ลดลงแน่นอน  เหมือนเราจุดเทียนขึ้นเล่มหนึ่งแล้วนำไปจุดต่อเทียนเล่มอื่นๆ ต่อไป ยิ่งจุดต่อกันไปมากๆ ยิ่งได้มากครับ

ส่วนแผ่เมตตา คือ แบ่งความสุขให้คนอื่น

ถ้ารถทับแมว ทับสุนัข นี่  น่าจะเป็นแผ่กรุณา นะครับ  คือ  อยากให้เขาพ้นทุกข์ 

ต่างกันตรง  เมตตา= แชร์ความสุข  กรุณา = เทคแคร์เวลามีทุกข์

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 06:27:15 »
การทำบุญต่างๆไม่ว่าจะเป็น...การทำบุญตักบาตร
                                 ...การสวดมนต์ไหว้พระ
                                 ...การเจริญสมาธิธรรมกรรมฐาน ฯลฯ

เมื่อเราได้แผ่เมตตาและกรวดน้ำไปให้เจ้ากรรมนายเวรและสัพสัตว์ทั้งหลาย

ที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิดแก่ เจ็บตาย และเหล่าผีวิญญาณเร่ร่อนซึ่งเราเรียกกันว่า"สัมภเวสี" นั้น

บุญของเราไม่ได้หมดไปตรงกันข้ามกับยิ่งเพิ่มทวีคูณเปรียบเสมือนเราจุดไฟมีคบเพลิงอยู่ในมือ

และเขามาขอต่อไฟจากเรา...มาขอต่อหลายๆคนเพิ่มขึ้นจากสิบเป็นร้อยแล้วไฟคบเพลิงของ

เราจะดับหรือหมดไปมั้ย

ซึ่งถ้าบุญที่เราทำยิ่งบริสุทธิ์มากเท่าไร...เขาก็จะได้รับมากขึ้นเท่านั้น...และเมื่อเขาได้

อนุโมทนาในบุญกุศลนั้นจะสามารถทำให้เขาไปเกิดสู่ภพภูมิที่ดีได้.

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 08:47:02 »
บุญถ้าทำแล้วจิตใจบริสุทธิ์ มีความอิ่มเอิบในบุญนั้น
ทั้งผู้ให้และผู้รับ ย่อมได้รับผลบุญถ้วนหน้ากัน
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ สุรักข์

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - thing.i@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 มี.ค. 2553, 11:55:44 »
แค่มีจิตที่บริสุทธิ์เพียงชั่ววูบก็นับเป็นกุศลยิ่งแล้วครับ ในการทำบุญหรือแผ่เมตตา  :045:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 มี.ค. 2553, 08:09:26 »
สาธุครับ...งั้นผมขอถือว่าพี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่แนะนำมาก็ถือว่าทำบุญเพราะได้ให้ความรู้แก่ผู้ไม่รู้ครับ.....ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 มี.ค. 2553, 04:26:43 »
สาธุครับ...งั้นผมขอถือว่าพี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่แนะนำมาก็ถือว่าทำบุญเพราะได้ให้ความรู้แก่ผู้ไม่รู้ครับ.....ขอบพระคุณครับ

และแน่นอนที่สุด พวกเราได้ทำบุญกุศลร่วมกันมาตั้งแต่ชาติภพก่อนเช่นกันครับ จึงได้มาพบเจอกันในภพชาตินี้ครับ  สา..........ธุ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 มี.ค. 2553, 04:35:51 »
การทำบุญแล้วอุทิศส่วนกุศลให้คนอื่น ผมว่าเป็นการดีนะครับ
อย่าไปคิดว่า อุทิศให้คนอื่นแล้วบุญเราจะน้อยลง
อย่างน้อยการให้ ก็ทำให้สังคมบนโลกน่าอยู่ขึ้น ไม่มีคนเห็นแก่ตัว
ผมชอบโฆษณาตัวนี้มากครับ ที่มีการให้ แล้วต่อจากนั้น ผู้รับก็กลายเป็น ผู้ให้ ต่อๆ กันไป  :045:
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 มี.ค. 2553, 08:38:56 »
.... :058:...กระผมถือว่าทุกท่านที่เข้ามาตอบในกระทู้นี้เป็นคนดี... :114:
...สมควรที่จะต้องได้รับรางวัลแห่งความดีครับ..
...ให้ทุกท่านเลยนะครับ..ไม่ต้องเกรงใจ... :015:

(อุ้ย..เขินจังเล้ย..พวกพี่ๆค่อยเลือกนะคะ..พวกหนูรอได้..อิอิ)