ผู้เขียน หัวข้อ: บอกเล่าอาการของขึ้นวันไหว้ครูค่ะ  (อ่าน 5835 ครั้ง)

ออฟไลน์ KRIDTIGHA

• ศีรษะของข้าพเจ้านี้ ถวายแด่พระเจ้าอยู่หัวของแผ่นดิน
  • ตติยะ
  • ซื่อสัตย์และเคารพต่อแผ่นดินเกิด
    • MSN Messenger - kasama_l@hotmail.com
    • อีเมล
เดินทางไปแต่เช้าตรู่ กับเพื่อนที่เรียนมาด้วยกัน 2 คนค่ะ
ตั้งใจไปไหว้ครูบูรพาจารย์และหลวงพ่อเปิ่น
เตรียมตัวมาดีค่ะ เพราะรู้ว่าต้องของขึ้นแน่ๆ รู้สึกวาบๆ ยังไงบอกไม่ถูกค่ะ
เวลาเห็นลูกศิษย์หลวงพ่อในปรมาพิธีเกิดอาการของขึ้นกันขนลุกซู่เลยค่ะ

จากนั้นเข้าไปสักการะหลวงพ่อเปิ่นในกุฏิของท่าน และบูชา"ตะกรุดหงษ์พญาเงิน"มาคล้องคอ
ใครเคยบูชาบ้างค่ะ ช่วยแนะนำทีว่ามีคาถาอะไรบ้างมั้ย อยากได้มากค่ะ
จากนั้นก็ไปนั่งรอในปรมาพิธี เพื่อนกลัวมาก แต่สำหรับเรา เฉยๆค่ะ แต่ก็ยังวาบๆ หวาบๆหัวใจอยู่
ว่าเราจะของขึ้นไหม เพราะไม่ได้มาไหว้ครูที่นี่ตั้งแต่ปี 45
พอเข้าสู่ปรมาพิธี ฤกษ์ 9.39 นาที เริ่มละค่ะ อาการมาและเริ่มชาหน้า ชาหัว ชามือ
เผลอก้มหน้าหลับตาไม่ถึง 30 วินาที บูรพาจารย์ก็มาโปรดค่ะ ควบคุมไม่ได้จริงๆ
เริ่มจากหนุมาน เสือ พ่อแก่ และตามมาด้วยสาริกา
ในตอนนั้นเพื่อนก็ช่วยจับและบอกคนข้างๆ ว่าให้ช่วยจับเราด้วย
มีทั้งคนมาตบที่หลังเบาๆ ปิดหู ลูบหน้า และบอกว่าอย่าหลับตาเด็ดขาด ลืมตา พอได้แล้ว ใจเย็น หยุดๆ หายใจลึกๆ อย่าไปนึกถึง ให้นึกถึงเรื่องอื่น
ซึ่งพอเราข่มใจ ก็หายไปพักนึง ซักพักรอบๆข้างๆ มาอีก โอ้แม่เจ้า ทีนี้ขึ้นไม่หยุดเลยจริงๆ
ประมาณ 4-5 รอบ ตอนเสร็จพิธีจะเข้าไปรับน้ำพระพุทธมนต์ อยู่ดีๆ ก็กระโดดไปนอนและถวายบังโคมที่พื้น บอกตามตรงเลยค่ะ ว่าหลังจากเสร็จพิธีไม่ได้รู้สึกเจ็บอะไรเลย มีเพียงแต่ปวดเมื่อยตัวนิดหน่อย แถมขากลับยังหลงทางอีก...โน่น ไปถึงโน่นตลากน้ำลำพญา เลยเดินไปช๊อปหาของกินซักนิดนึง ก็ยังเจอศิษย์หลวงพ่อมาพักผ่อนกันเยอะแยะเลยค่ะ

สุดท้ายอยากจะขอบคุณ บุคคลที่ช่วยมาจับเรากลุ่มนึง ใส่เสื้อทีมหลวงพ่อเปิ่นสีขาว มาประมาณ 5-6 คน มีผู้หญิง 1 คน สงสัยเป็นตากล้องสาวสวย น่ารักมากค่ะ ที่ช่วยมาจับเราตอนที่ของขึ้นโดยไม่มีการล่วงเกินอันใดเลย แต่น่าเสียดายที่ไม่มีโอกาสพูดคุย ขอบคุณเค้าอย่างเป็นทางการ ถ้ามีโอกาสหวังว่าคงจะได้ขอบคุณเพื่อนๆ กลุ่มนี้อีกครั้งนะค่ะ
อ้อ..ลืมไปวันนั้นที่เราไปเราใส่เสื้อสีขาว ผมยาวมากๆ หยักโศก ถ้าใครยังจำเราได้ช่วยเข้ามาทักทายด้วยนะค่ะ อยากจะขอบคุณที่สังคมไทยยังมีคนดีๆอยู่ค่ะ
"ถ้าเกลียดพ่อ ไม่รักพ่อแล้ว จงออกไปจากที่นี่ซะ
เพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ"
              (พงษ์พัฒน์ วชิระบรรจง)

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
ตอบ: บอกเล่าอาการของขึ้นวันไหว้ครูค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มี.ค. 2553, 11:09:18 »
คนนี้หรือเปล่า ครับ ตัวเล็กแต่แรงเยอะจริง ๆ นะเรา

ที่ช่วยกันจับเพราะว่ากลัวอันตราย อะครับ และก็ขอบคุณที่แบ่งพื้นที่ให้พวกผมนั่งด้วยนะครับ ตอนแรกนั่งอีกที่หนึ่ง มันเหงา ๆ ก็เลยโทรหาน้อง ๆ เห็นนั่งกันไม่ร้อนก็เลยไปนั่งอะครับ

เจอกันครั้งหน้า ทักทายได้นะครับ ผม บอล แล้วจะแนะนำเพื่อน ๆ  ที่เหลืออีก ผมชอบอยู่ที่กุฎีหลวงลุงต้อย
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ champocz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - ball_5192@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: บอกเล่าอาการของขึ้นวันไหว้ครูค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 01:51:06 »
ดีคับ

พี่ๆทุกคน

ทำไมไม่มีรูปเราบ้างนะ

นั้งอยู่ข้างๆๆเลย :095:
ไหว้ครูบูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระ
 วันที่๑๙ มีนาคม ๒๕๕๔ เวลา ๐๙.๓๙ น.

ออฟไลน์ KRIDTIGHA

• ศีรษะของข้าพเจ้านี้ ถวายแด่พระเจ้าอยู่หัวของแผ่นดิน
  • ตติยะ
  • ซื่อสัตย์และเคารพต่อแผ่นดินเกิด
    • MSN Messenger - kasama_l@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 09:26:51 »
ใช่แล้วค่ะ...โอ้ สุดยอดมาก ขอบคุณช่างภาพนะค่ะ
ยินดีที่ได้รู้จักมากๆ เลยนะค่ะ เราชื่อแอมนะค่ะ ส่วนเพื่อนที่มานั่งข้างๆ ชื่ออันค่ะ
วันนั้นขับรถกันมา 2 คน เผอิญเพื่อนบ้านอยู่ตรงสาย 3-4 เลยแวะไปรับมาเป็นเพื่อน
ไม่รู้จะไปนั่งที่ไหน ขอบคุณที่แบ่งปันพื้นที่เล็กๆ ให้เรา 2 คนนะค่ะ
แล้วถ้ามีโอกาส หวังว่าคงจะได้เจอกัน และรู้จักเพื่อนๆ ที่เหลืออีกนะค่ะ
ป.ล. สงสารคนที่นั่งข้างเรา ไม่ได้สักของไม่ได้ขึ้น แต่ต้องมานั่งพะวงช่วงกันจับเราอ่ะ
สุภาพบุรุษมากๆ ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นทีมนี้ :090: :001:

ออฟไลน์ champocz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - ball_5192@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 11:25:58 »
คับผม

ยินดีที่ได้รู้จักนะคับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 12:40:32 »
คนนี้หรือเปล่า ครับ ตัวเล็กแต่แรงเยอะจริง ๆ นะเรา

ที่ช่วยกันจับเพราะว่ากลัวอันตราย อะครับ และก็ขอบคุณที่แบ่งพื้นที่ให้พวกผมนั่งด้วยนะครับ ตอนแรกนั่งอีกที่หนึ่ง มันเหงา ๆ ก็เลยโทรหาน้อง ๆ เห็นนั่งกันไม่ร้อนก็เลยไปนั่งอะครับ

เจอกันครั้งหน้า ทักทายได้นะครับ ผม บอล [shake]แล้วจะแนะนำเพื่อน ๆ  ที่เหลืออีก[/shake] ผมชอบอยู่ที่กุฎีหลวงลุงต้อย

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆนี่เยอะนะแนะนำหมดเหรอครับ :001:

ใช่แล้วค่ะ...โอ้ สุดยอดมาก ขอบคุณช่างภาพนะค่ะ
ยินดีที่ได้รู้จักมากๆ เลยนะค่ะ เราชื่อแอมนะค่ะ ส่วนเพื่อนที่มานั่งข้างๆ ชื่ออันค่ะ
วันนั้นขับรถกันมา 2 คน เผอิญเพื่อนบ้านอยู่ตรงสาย 3-4 เลยแวะไปรับมาเป็นเพื่อน
ไม่รู้จะไปนั่งที่ไหน ขอบคุณที่แบ่งปันพื้นที่เล็กๆ ให้เรา 2 คนนะค่ะ
แล้วถ้ามีโอกาส หวังว่าคงจะได้เจอกัน และรู้จักเพื่อนๆ ที่เหลืออีกนะค่ะ
ป.ล. สงสารคนที่นั่งข้างเรา ไม่ได้สักของไม่ได้ขึ้น แต่ต้องมานั่งพะวงช่วงกันจับเราอ่ะ
[shake]สุภาพบุรุษมากๆ ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นทีมนี้[/shake] :090: :001:

ศิษย์วัดเดียวกัน มีน้ำใจให้กันเสมอมาครับ น่ารักทุกทีมครับ เพราะเราเป็นทีมเดียวกันเป็นศิษย์วัดบางพระด้วยกันครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 08:06:52 »

เจอกันครั้งหน้า ทักทายได้นะครับ ผม บอล แล้วจะแนะนำเพื่อน ๆ  ที่เหลืออีก ผมชอบอยู่ที่กุฎีหลวงลุงต้อย
ผมก็เจอครับตั้งแต่วันไหว้ครูเสร็จผมเห็นมาหยิบน้ำจะเดินไปทักหน่อยไม่ทันครับ บอลน่าจะจำได้นะที่ไปวันนั้นพร้อมครอบครัวแล้วบอกว่าพี่ไม่สักเหรอครับ เอาเจอกันนะครับบอลที่กุฎิหลวงพ่อต้อยนะครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ธรรมมะสาธุฯ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 10:47:44 »
ขอบคุณค่ะที่ชม
จาก ตากล้องสาวสวย อิอิ  :003: :093: :003:
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ