ผู้เขียน หัวข้อ: ยันต์นี้มีชื่อว่าอย่างไรครับ  (อ่าน 2915 ครั้ง)

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
  :001:  สวัสดีครับ...

เนื่องจากก่อนวันไหว้ครูกระผมได้ไปสักยันต์เพิ่มมาครับ...เลยเกิดข้อสงสัยเหมือนเดิมครับคือ..
1.ชื่อยันต์ที่สักมามีชื่อเรียกว่ายันต์อะไรครับ
2.มีพุทธคุณทางด้านไหนบ้างครับ

ปล.ขอขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบของทุกๆท่านไว้ล่วงหน้านะครับ... 

สวัสดีครับท่าน...

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ยันต์นี้มีชื่อว่าอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 11:04:48 »
ผมว่าวันหลัง อยากรู้อะไร ถามพระอาจารย์เลยครับ ว่ายันต์อะไร ด้านไหน (แต่อย่าลืมของที่ท่านให้ย่อมดีอยู่แล้ว อย่าไปคิดเลยครับยันต์อะไรด้านไหน  )

โหเล่นไปสักที มาโพสที กว่าจะเต็มหลัง ผมว่าไม่เป็น10ๆ กระทู้เหรอครับ เหอๆ
 29;

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ยันต์นี้มีชื่อว่าอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 12:44:59 »
ผมก็ได้มา แบบเดียวกัน ในคืนวันที่ 26 แต่ก็ไม่ได้ถามครับ ว่าชื่อยันต์อะไร รู้แต่ว่าอันไหนครูอาจารย์ให้
ยันต์อะไร หมึก น้ำมัน ดีเหมือนกันหมดครับ  :002:

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 02:45:59 »
ผมว่าวันหลัง อยากรู้อะไร ถามพระอาจารย์เลยครับ ว่ายันต์อะไร ด้านไหน (แต่อย่าลืมของที่ท่านให้ย่อมดีอยู่แล้ว อย่าไปคิดเลยครับยันต์อะไรด้านไหน  )

โหเล่นไปสักที มาโพสที กว่าจะเต็มหลัง ผมว่าไม่เป็น10ๆ กระทู้เหรอครับ เหอๆ
 29;

:001: สวัสดีครับท่าน...

:053: ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณและขอขอบใจเป็นอย่างยิ่งนะครับ...ที่คุณ..เอ็ม.เมืองไร่ขิง..ได้เข้ามาให้ความกระจ่างแจ้งกับกระผม
ซึ่งกระผมรับรู้และทราบดีครับว่าท่านอาจารย์ที่ได้สักยันต์ให้นั้น...ท่านจะให้แต่สิ่งที่ดีงามกับลูกศิษย์เสมอครับ
แต่ด้วยความเยาว์วัยในการเข้ารับการสักยันต์ที่...วัดบางพระ..ของกระผม (1 เดือน)จึงเป็นที่มาแห่งเหตุ...
1.รูปยันต์ที่ได้มาว่ามีชื่อว่าอะไร
2.รูปยันต์ที่ได้มามีพุทธคุณทางด้านไหน
3.ส่วนเรื่องถามท่านพระอาจารย์นั้น...ผมยังเข้าใจว่า...ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นแห่งวัดบางพระทุกๆท่าน..ยังมีน้ำใจ
และมีความเมตตาต่อศิษย์รุ่นหลังๆที่วันนี้เขาไม่รู้และยังรอถามและแสวงหาความรู้ใส่ตัวเพื่อการเป็นผู้ให้คำตอบต่อไปในอนาคตครับ
เลยไม่อยากรบกวนท่านพระอาจารย์ครับ

หมายเหตุ...และในสิ่งที่กระผมไม่รู้ในวันนี้...และถ้ากระผมรู้แล้ว...กระผมก็จะได้ให้ความรู้กับ..คนรุ่นหลังต่อไปได้อ่ะครับ

:075: ปล.ซึ่งก่อนที่จะมีการตั้งกระทู้ถามกระผมได้ทดลองค้นคว้าหาคำตอบด้วยตัวเองแล้วครับ..ซึ่งก็ยังหาไม่เจอ

สุดท้าย..ต้องขออภัยนะครับท่าน.คุณ เอ็ม เมืองไร่ขิง..ที่กระผมทำให้ท่านนั้นลำบากใจ.. :054: :054: :054:

สวัสดีครับท่าน... :090: :114:

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 02:57:23 »
ไม่เป็นไรครับ ไม่ต้องน้อยใจ อย่างไรพวกเราก็ศิษย์พี่ศิษย์น้องเดียวกันครับ ช่วยเหลือหรือเมตตากันได้ก็ไม่ใช่เรื่องยากอะไร "ทาน คือการให้" ผู้ให้ก็เป็นสุข  ผู้รับยิ่งสุขกว่า จริงไม๊ครับพี่น้องครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 03:18:57 »
กำ ท่าน phongsak_ng  อย่าคิดมากครับ ไม่ได้ทำให้ลำบากใจครับ  
แต่ยันต์บางยันต์เป็นยันต์เฉพาะของพระอาจารย์ หรือ มีการผูกยันต์หรือลงอักขระเพิ่มเติมตามแบบของท่าน  ซึ่งบางทีผมก็ไม่ทราบ ครับ  
ง่ายๆคือไม่รู้ จึงแนะนำให้ถามท่านเองดีกว่า  ผมเองก็ความรู้น้อยอะครับอาศัยจำมาจากพี่ๆเขา

แต่ที่อยากบอกเพียงอยากให้ท่าน phongsak_ng  มั่นใจครับว่า ยันต์ทุกยันต์ อักขระทุกตัวอักษรที่ท่านได้สักให้ เข้มขลังเหมือนกันหมด
จะด้านไหน ก็คงหนีไปไม่พ้น หลักๆ คือ แคล้วคลาด  คงกระพัน เมตตามหานิยม โชคลาภ มหาอุต มหาเสน่ห์ ซึ่งบางยันต์มีครบเลย
เพราะฉะนั้นมั่นใจได้ครับ สิ่งที่ท่านให้เรามาคือของดีแน่นอน เพียงแต่ผู้รับคือตัวเราต้องเป็นคนดี อยู่ในศิลธรรมอันดีงาม หมั่นทำบุญสร้างกุศล เชื่อมั่นและศรัทธา ไม่ผิดข้อห้ามร้ายแรงเช่นเป็นชู้กับเมียชาวบ้านเขา  ผมรับลองอะไรดีๆ ย่อมเกิดกับท่าน phongsak_ng  แน่ครับ

แต่ถ้าอยากรู้รอพี่ๆเขามาตอบ ขอเป็นกำลังใจให้และกันครับ โชคดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มี.ค. 2553, 03:21:00 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 03:40:15 »

26;

อยากจะช่วยครับ แต่จนปัญญา คงต้องลองถามอาจารย์ ท่านเองครับ ( ใช่อาจารย์นันหรือเปล่าวเอ่ย )

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 04:13:54 »
อย่าคิดมากกันนะครับ.ยังไงพี่น้องวัดเราก็รักกันอยู่แล้วครับ :015:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 05:25:54 »
กำ ท่าน phongsak_ng  อย่าคิดมากครับ ไม่ได้ทำให้ลำบากใจครับ 
แต่ยันต์บางยันต์เป็นยันต์เฉพาะของพระอาจารย์ หรือ มีการผูกยันต์หรือลงอักขระเพิ่มเติมตามแบบของท่าน  ซึ่งบางทีผมก็ไม่ทราบ ครับ 
ง่ายๆคือไม่รู้ จึงแนะนำให้ถามท่านเองดีกว่า  ผมเองก็ความรู้น้อยอะครับอาศัยจำมาจากพี่ๆเขา

แต่ที่อยากบอกเพียงอยากให้ท่าน phongsak_ng  มั่นใจครับว่า ยันต์ทุกยันต์ อักขระทุกตัวอักษรที่ท่านได้สักให้ เข้มขลังเหมือนกันหมด
จะด้านไหน ก็คงหนีไปไม่พ้น หลักๆ คือ แคล้วคลาด  คงกระพัน เมตตามหานิยม โชคลาภ มหาอุต มหาเสน่ห์ ซึ่งบางยันต์มีครบเลย
เพราะฉะนั้นมั่นใจได้ครับ สิ่งที่ท่านให้เรามาคือของดีแน่นอน เพียงแต่ผู้รับคือตัวเราต้องเป็นคนดี อยู่ในศิลธรรมอันดีงาม หมั่นทำบุญสร้างกุศล เชื่อมั่นและศรัทธา ไม่ผิดข้อห้ามร้ายแรงเช่นเป็นชู้กับเมียชาวบ้านเขา  ผมรับลองอะไรดีๆ ย่อมเกิดกับท่าน phongsak_ng  แน่ครับ

แต่ถ้าอยากรู้รอพี่ๆเขามาตอบ ขอเป็นกำลังใจให้และกันครับ โชคดี

:001: สวัสดีครับ...คุณ เอ็ม.เมืองไร่ขิง

:053: :053: :053: ผมว่าแล้วน้ำใจและความเมตตาของ...ลูกศิษย์วัดบางพระ..ไม่ว่าเก่าใหม่นั้น..เกินบรรยายจริงๆ
 :054: :054: :054: ขอขอบคุณอีกครั้งครับผม...

:025: สวัสดีครับ... :090:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 05:31:39 »

26;

อยากจะช่วยครับ แต่จนปัญญา คงต้องลองถามอาจารย์ ท่านเองครับ ( ใช่อาจารย์นันหรือเปล่าวเอ่ย )

:001: สวัสดีครับคุณ D-O-N

ครับผม..ท่านพระอาจารย์นัน..ท่านเมตตาให้มาครับ
และขอขอบพระคุณนะครับที่พยามค้นหาคำตอบให้กระผม :054:

:016:สวัสดีครับคุณ D-O-N

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 06:17:20 »
ผมก็ได้จากหลวงพี่นันเมื่อคืนวันที่ 26 เหมือนกันแล้วก็ไม่ได้ถามชื่อยันต์เหมือนกันครับ
ทุกสิ่งทุกอย่างที่อาจารย์ให้แก่ลูกศิษย์นั้นดีหมดทุกอย่างครับ หลวงพี่นันท่านใจดีครับอยากรู้หรือสงสัยสิ่งใดก็ถามท่านเถอะครับ
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 08:34:00 »
ใช่ครับตามที่บอกมาอะครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ midnightguy

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น สายตลาดพลู
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มี.ค. 2553, 09:54:24 »
ถ้ารู้ชื่อยันต์แล้ว รบกวนเจ้าของกระทู้ เข้ามาบอกหน่อยนะครับ  :001:
ทำดีได้ดี - ทำชั่วได้ชั่ว
ทำดีอย่าหวังผล ทำแล้วตัวเราสบายใจก็เพียงพอแล้ว!!
รับวาง Server - Webboard ทุกชนิด เว็บวัด ติดต่อทำให้ฟรีจ้า
PIN:21770489

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 มี.ค. 2553, 12:35:43 »
สมัยก่อนนั้น ลูกศิษย์ที่สักไปส่วนมากก็ไม่ทราบถึงชื่อและพุทธคุณของยันต์ที่ตัวเองสักมากเท่าไหร่นัก
เพราะสมัยก่อนนั้น เขามักจะไม่ค่อยถามครูบาอาจารย์กันเท่าไหร่ครับ
เรียกว่าไปถึงหันหลังอย่างเดียว สักเสร็จกราบลากลับบ้าน
บางคนสักมาทั้งชีวิตยังไม่ทราบเลยว่ายันต์บนตัวเรียกว่าอะไรบ้างก็มี
แต่สิ่งที่ทำให้คนสมัยก่อนประจักษ์ในพุทธคุณของยันต์ที่สักมากกว่าคนในสมัยนี้ ก็เพราะว่า
คนสมัยก่อนนั้นความรู้น้อยครับ ไม่ค่อยสงสัยมาก และที่สำคัญ "ความเชื่อมั่นในครูบาอาจารย์ มีอยู่เต็มร้อย"
ไม่เคยคิดสงสัย ดังนั้นไม่ว่าจะสักยันต์หรือท่องคาถาใดๆ ก็ขลังครับ
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 มี.ค. 2553, 10:13:01 »
คนสมัยก่อนนั้นความรู้น้อยครับ ไม่ค่อยสงสัยมาก และที่สำคัญ "ความเชื่อมั่นในครูบาอาจารย์ มีอยู่เต็มร้อย"
ไม่เคยคิดสงสัย ดังนั้นไม่ว่าจะสักยันต์หรือท่องคาถาใดๆ ก็ขลังครับ

ตามที่Gottkungว่ามาครับ เพราะอาจารย์สงวนเคยสอนผมไว้ว่า แค่เรามีข้อสงสัยเพียงเล็กน้อย พุทธคุณจะไม่เกิดเลยครับ พุทธคุณจะเกืดก็ขึ้นอยู่กับความเชื่อมั่นและศรัทธาที่เต็มร้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มี.ค. 2553, 10:13:39 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 มี.ค. 2553, 03:09:43 »
สมัยก่อนนั้น ลูกศิษย์ที่สักไปส่วนมากก็ไม่ทราบถึงชื่อและพุทธคุณของยันต์ที่ตัวเองสักมากเท่าไหร่นัก
เพราะสมัยก่อนนั้น เขามักจะไม่ค่อยถามครูบาอาจารย์กันเท่าไหร่ครับ
เรียกว่าไปถึงหันหลังอย่างเดียว สักเสร็จกราบลากลับบ้าน
บางคนสักมาทั้งชีวิตยังไม่ทราบเลยว่ายันต์บนตัวเรียกว่าอะไรบ้างก็มี
แต่สิ่งที่ทำให้คนสมัยก่อนประจักษ์ในพุทธคุณของยันต์ที่สักมากกว่าคนในสมัยนี้ ก็เพราะว่า
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย

สวัสดีครับผม...

:053: :053:ขอขอบพระคุณมากครับ..แต่นี้ต่อไปจะหันหลังสักอย่างเดียวครับ..
และจะยึดหลักการปฏิบัติดีเป็นแนวทางในการดำรงค์ชีวิต

:054: :054:ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมช่วยกันตอบกระทู้นี้ครับ :054: :054:

ออฟไลน์ eakthai14

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 มี.ค. 2553, 05:11:18 »
 :053:จริงอย่างที่พี่ๆทุกท่านบอกครับ ผมก็ได้เหมือนกัน ยันต์นี้หลวงพี่นันท์ให้ มีของดี ก็ทำตัวทำใจ ให้ดีๆนะครับ บารมีหลวงปู่จะได้คุ้มครองตลอดไป  :054:
ขยันให้ถูกที่ ทำดีให้ถูกทาง ทำบุญกันไว้บ้าง เสริมสร้างบารมี