ผู้เขียน หัวข้อ: ตำหนักอาจารย์แก้ว  (อ่าน 12397 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ตำหนักอาจารย์แก้ว
« เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 05:21:45 »
    ใครพอทราบประวัติต่างๆและยันต์ของอาจารย์แก้ว ซ.วัดมัชฌันติการราม(วัดน้อย) หลังพระจอมเกล้าพระนครเหนือ บ้างครับ เห็นเด็กแถวบ้านอยากไปสักกันจัง ผมเรียนอยู่ที่นี่แต่ก็ยังไม่เคยได้เข้าไปแสดงความเคารพท่านเลย.....
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ toei_tain

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ตำหนักอาจารย์แก้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 มี.ค. 2553, 04:56:04 »
    ใครพอทราบประวัติต่างๆและยันต์ของอาจารย์แก้ว ซ.วัดมัชฌันติการราม(วัดน้อย) หลังพระจอมเกล้าพระนครเหนือ บ้างครับ เห็นเด็กแถวบ้านอยากไปสักกันจัง ผมเรียนอยู่ที่นี่แต่ก็ยังไม่เคยได้เข้าไปแสดงความเคารพท่านเลย.....
สายวัดบางพระเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ somchun1892

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มี.ค. 2553, 05:27:13 »
สายหลวงพ่อเปิ่นครับเเค่เเก่จะเน้นสักไปทางพ่อเเก่ครับอยู่ซอยวงศ์สว่าง17ครับ

ออฟไลน์ WARLORD88

• อัฏฐมะ
  • SAKULTHEP SINGLOR
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 มี.ค. 2553, 11:00:21 »
[bgcolor=#00ff31]รบกวนทางไปสำนักอาจารย์แก้ว โดยละเอียดด้วยครับ ขอบคุณครับ[/bgcolor]   :054:
ทุกสิ่งทุกอย่างที่ตั้งใจ ขอให้ประสบความสำเร็จทุกประการ

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มี.ค. 2553, 01:59:43 »
[bgcolor=#00ff31]รบกวนทางไปสำนักอาจารย์แก้ว โดยละเอียดด้วยครับ ขอบคุณครับ[/bgcolor]   :054:

ถ้ามาเส้นบางพลัด ให้วิ่งขึ้นสะพานพระราม7 แล้วมุ่งหน้ามาทางสี่แยกวงศ์สว่าง ลงสะพานพระราม 7มาประมาณ500เมตร ให้เเล้วซ้ายเข้า ซ.วงศ์สว่าง 11 (ปากซอยมี เซเว่น ) ตรงเข้าซอยไปเรื่อยๆไม่ต้องซิกแซก หรือถามวินมอเตอร์ไซค์ทุกคนทราบหมด หาไม่ยาก อยู่หัวโค้งพอดี(จากปากซอยประมาณ 1 กม.)  หรือถ้ามาจากสี่แยกวงศ์สว่าง ต้องไปกลับรถใต้สะพานพระราม 7 แล้ววิ่งย้อนขึ้นมาทางสี่แยกวงศ์สว่างเช่นเดิมครับ

ปล.ถ้าเข้าไปมาแล้วเป็นอย่างไร บอกเล่าเก้าสิบกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ teesai2

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มี.ค. 2553, 08:11:53 »
อาจารย์แก้วจันทร เป็น สายพ่อแก่ เห็นเพื่อนไปสักมาเป็นไข่ ปลาคับ ล้อมด้วยเศียร เล็กๆ สวยดีครับ

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มี.ค. 2553, 08:30:02 »
ขอทักทายคุณ tiger number nine อย่างเป็นทางการครับ เป็นศิษย์หลวงปู่เปิ่นเหมือนแล้วยังเป็นศิษย์เก่า KMUTNB เหมือนกันด้วยครับ   :053:

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มี.ค. 2553, 09:14:36 »
อ.แก้ว สายพ่อแก่ ปู่ฤษีนารายณ์ครับ ลูกศิษย์ ลูกหา เยอะพอสมควร ครับ ผมก็เป็นศิษย์ท่านครับ 
ลองเข้าไปศิกษาข้อมูลในเว็ปได้ครับ
:001: :001: :001:

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มี.ค. 2553, 09:16:49 »

ถ้ามาเส้นบางพลัด ให้วิ่งขึ้นสะพานพระราม7 แล้วมุ่งหน้ามาทางสี่แยกวงศ์สว่าง ลงสะพานพระราม 7มาประมาณ500เมตร ให้เเล้วซ้ายเข้า ซ.วงศ์สว่าง 11 (ปากซอยมี เซเว่น ) ตรงเข้าซอยไปเรื่อยๆไม่ต้องซิกแซก หรือถามวินมอเตอร์ไซค์ทุกคนทราบหมด หาไม่ยาก อยู่หัวโค้งพอดี(จากปากซอยประมาณ 1 กม.)  หรือถ้ามาจากสี่แยกวงศ์สว่าง ต้องไปกลับรถใต้สะพานพระราม 7 แล้ววิ่งย้อนขึ้นมาทางสี่แยกวงศ์สว่างเช่นเดิมครับ

ปล.ถ้าเข้าไปมาแล้วเป็นอย่างไร บอกเล่าเก้าสิบกันบ้างนะครับ
ท่านย้ายแล้วนะครับ... อยู่ก่อนถึงบิ๊กซี วงศ์สว่างอ่ะครับ

ออฟไลน์ seka

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 มี.ค. 2553, 09:41:20 »
รบกวนสอบถามเรื่องค่าครูครับ

ออฟไลน์ panny

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 มี.ค. 2553, 03:21:10 »
บ้านอยู่ใกล้ๆแถวนั้นเรย

แต่ไม่เคยไปซักกะที
  :004: :004:

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 มี.ค. 2553, 01:25:44 »
อยุ๊ แถวบ้านผมเลย  บอส

เพื่อนผมก็สักมา

แถวเนี่ย สักกับ อ.แก้วเยอะ
อ. ออม ด้วย ศิษย์ อ.แก้วนะ

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 05:00:31 »

ท่านย้ายแล้วนะครับ... อยู่ก่อนถึงบิ๊กซี วงศ์สว่างอ่ะครับ

รบกวนขอพิกัดที่ชัดเจน ให้เพื่อนๆได้รับทราบเป็นวิทยาทานด้วยครับ

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 05:05:29 »
ขอทักทายคุณ tiger number nine อย่างเป็นทางการครับ เป็นศิษย์หลวงปู่เปิ่นเหมือนแล้วยังเป็นศิษย์เก่า KMUTNB เหมือนกันด้วยครับ   :053:

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ แต่สมัยผมนี่เป็น KMITNB อยู่ครับ ลงรูปจริงมาชมกันบ้างสิครับเผื่อเครือข่ายอาจรู้จักกัน ผมเด็ก ว.ท.อ. ตั้งแต่ ปวส.ครับ

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 08:02:00 »
ผมอยู่วิศวะครับ อยู่แต่ตึก81 ไม่ค่อยรู้จักเพื่อนทาง วทอ.หรอกครับ ตอนผมเข้าเป็นKMITNB แต่ตอนจบนี่เป็น KMUTNB แล้วครับ พอดีใช้เวลาเรียนนานไปหน่อย 5555 :004:

ออฟไลน์ สุรักข์

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - thing.i@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 มี.ค. 2553, 10:39:57 »
KMUTNB เช่นกันครับ MTET  :045:

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 มี.ค. 2553, 02:08:27 »
ผมอยู่วิศวะครับ อยู่แต่ตึก81 ไม่ค่อยรู้จักเพื่อนทาง วทอ.หรอกครับ ตอนผมเข้าเป็นKMITNB แต่ตอนจบนี่เป็น KMUTNB แล้วครับ พอดีใช้เวลาเรียนนานไปหน่อย 5555 :004:

พอกันแหละครับผมก็ลากเกือบหมดวีซ่าเหมือนกัน มีของดีอะไรจากหลวงพ่อ นำมาชมกันบ้างนะครับ

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 มี.ค. 2553, 02:16:17 »
KMUTNB เช่นกันครับ MTET  :045:

ยินดีที่ได้รู้จักกันครับ เราเป็นศิษย์ร่วมกันถึง2สำนักเลยนะเนี่ย เดี๋ยวคงมีศิษย์ประดู่แดงและลูกศิษย์หลวงพ่อด้วยมาปรากฏตัวอีกเยอะครับ เพราะเด็กพระจอมเกล้าชอบทั้งบู๊และบุ๋น คือชอบเป็นวิศวะกรที่มีรอยสักยันต์ครูอยู่ในตัวครับ(เท่าที่สังเกตุสมัยก่อนโดนรุ่นพี่ถอดเสื้อมารับน้องพวกผม..โอ้โหวววว มีอะไรอยู่แฝงตัวอยู่ภายใต้เสื้อshop น่าเข้มขลังยิ่งนัก) ทำให้หลายคนสำนึกกับเราว่าปัญญาชนมากมายก็หลงรักนับถือครูบาอาจารย์และศาสตร์นี้ยิ่งนัก

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 มี.ค. 2553, 02:20:19 »

มีโอกาสใกล้เคียงขนาดนั้นก็ลองไปกราบดูบ้างนะครับ จะได้มาบอกเล่ากันบ้าง(ยิ่งทราบจากคุณ somchun1892 ว่าเป็นสายหลวงปู่เราด้วย ยิ่งน่าศึกษาและติดตามดูนะครับ...............ผมอยู่เตาปูนครับ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 มี.ค. 2553, 07:46:38 »
ฝากลิงค์ที่น่าสนใจให้อ่าน กันนะครับ

เรื่องเล่ายามบ่าย

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,5231.0.html

เรื่องเล่ายามบ่าย ภาค ๒

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,13886.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มี.ค. 2553, 07:47:28 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 มี.ค. 2553, 03:37:42 »

:054: :054:ขอบคุณมากครับพี่เสือ(นนท์) :054: :054:

ศึกษาและสะสม ไม่ว่าอะไรก็ควรศึกษาถ้าคิดจะสะสม นั่นคือสิ่งสำคัญ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 มี.ค. 2553, 10:49:17 »
ฮ่า ฮ่า... เรื่องเล่ามาอีกแล้วจ๊ะ! เดี่ยวไปอ่านอีก...

cho presley       

ออฟไลน์ panny

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 มี.ค. 2553, 04:17:39 »

มีโอกาสใกล้เคียงขนาดนั้นก็ลองไปกราบดูบ้างนะครับ จะได้มาบอกเล่ากันบ้าง(ยิ่งทราบจากคุณ somchun1892 ว่าเป็นสายหลวงปู่เราด้วย ยิ่งน่าศึกษาและติดตามดูนะครับ...............ผมอยู่เตาปูนครับ

เราอยู่บางโพอ่า

ใกล้กันนิดเดียวเอง  :053: :053:

ออฟไลน์ อินทนิล

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 มี.ค. 2553, 03:53:48 »
สวัสดีครับพี่ๆ KMUTNB ผมเด็กวทอ. ครับ Pnet09 และเป็นลูกศิษย์อาจารย์แก้วครับ
ซอยวงสว่าง11 ทางเข้าตำหนัก จะอยู่ตรงข้ามกับ Bigc เข้าไปเลี้ยวซ้ายแล้วตรงไปสุดซอยเลยครับ (เลี้ยวซ้ายแค่ครั้งเดียวนะครับ)

ออฟไลน์ ooad002

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 23 มี.ค. 2553, 03:22:32 »
KmItNB เหมือนกัน แต่เรียนไม่จบครับ  MHT34 และ IMIs05

เคยสักจานแก้ว  เด๋วนี้แก่ย้ายไป ตรงข้าม บิ๊กซี วงสว่างแล้ว

ซอย19หรือ29 นี้แหละ

อู้ด  สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ    อิอิ

ยินดีที่รู้จัก ชาว ไทย-มัน

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 มี.ค. 2553, 03:50:16 »
ฝากลิงค์ที่น่าสนใจให้อ่าน กันนะครับ

เรื่องเล่ายามบ่าย

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,5231.0.html

เรื่องเล่ายามบ่าย ภาค ๒

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,13886.0.html

ขอบคุณมากครับ ที่ทำให้ทราบข้อเท็จจริง.......เพราะเห็นว่าอยู่ในรัศมีแถวบ้านแต่ก็ไม่เคยเข้าไปดู จึงอยากสอบถามเท่านั้น

ออฟไลน์ herojak

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 มี.ค. 2553, 02:29:39 »
ผมก็เคยสักกับท่านมาครับ ตอนนี้ตำหรักท่านย้ายไปอยู่ที่ วงศ์สว่าง ซอย 29 ตรงข้ามกับบิ๊กซี ปากซอยมีร้านอาหารใหญ่ๆอยู่ แต่จำชื่อไม่ได้ ตรงเข้าไปผ่านศาลพระภูมิ แล้วก็เลี้ยวซ้าย จากเลี้ยวขวาอีกที ตรงไปสุดทางก็จะเจอกับตำหนักของอาจารย์ครับ