ผู้เขียน หัวข้อ: @@@@ ไปไหว้ศาลพระภูมมิมา มีนกพิราบสองตัวมาเกาะ ที่หลังคา ช่วยตอบทีผู้รู้ @@@@@  (อ่าน 3949 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoffy

• สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิดแต่สิ่งที่เราคิดก้อไม่ใช่สิ่งที่เราเห็น
  • ทุติยะ
  • **
  • สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิด แต่สิ่งที่เราคิดไ
    • อีเมล
คือว่าผมไป หาบ้าน เช่าแถวเชียงใหม่มาอ่ะครับ แล้ว พอดีไปเจอบ้านหลังหนึ่ง มันถูก ใจสุดๆๆ เหมือนกับที่ใฝ่ฝันไว้เลย แต่ว่ามันไม่มีคนอยู่มันล้างๆๆ อ่ะครับ แล้ว ผมก้อเหลือบไปเห็น
ศาลพระภูมิ

ล้างๆอยู่ในบ้านนั้น ก้อเลย เอาดอก ไม้ของเซ่นไหว้ ไปไหว้ ท่าน แล้วอีกแปบ มันก้อมีนกพิราบสีขาวและอีกตัวนึงสีไรก้อไม่รู้ มาเกาะ แล้ว มันก้อจ้องมองผม ไหว้อ่ะครับ ผมก้อเลยอยากรู้ว่ามันหมายถึงอะไร หรือมีลางอะไรบอกเหตุผมอยู่รึป่าว  ผมอยากเช่าบ้าน นั้น มากแต่พอดีมันล้าง หาเจ้าของบ้านไม่เจออ่ะ ฮ่าๆๆ แต่อยากอยู่บ้านนั้นมาก อยาก ทำให้มันสวยๆๆน่าเลื่อม ใส อยากเอาพระเอาเทพ อยู่ในบ้านนั้น อ่ะครับบ คำถามผมก้อคือ   

1. อยากรู้มาก นกพิราบมีลางบอกเหตุอะไร
2. วิธีไหว้เจ้าที่เจ้าทาง ศาลพระภุมิทำยังไง

• สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิดแต่สิ่งที่เราคิดก้อไม่ใช่สิ่งที่เราเห็น
  • ทุติยะ
  • **
  • สิ่งทีเราเห็นก้อคือสิ่งที่เราคิด แต่สิ่งที่เราคิดไ
    • อีเมล

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

1. อยากรู้มาก นกพิราบมีลางบอกเหตุอะไร
2. วิธีไหว้เจ้าที่เจ้าทาง ศาลพระภุมิทำยังไง

ตอบ
1.นกอาจบินมารอของกินเป็นได้ มันอาจคิดว่าเมื่อไรคน จะไปเสียทีจะได้เสร็จนก

2.เลือกวันดี มีของไหว้ ทั้งคาวหวาน ผลไม้ น้ำอบ ผ้า 3 สี และบายศรี

ไหว้และบอกกล่าวท่านจะมาอยู่ขออะไรก็ขอท่าน และก็อย่าลืม ใส่บาตรตอนเช้า

อุทิศบุญ ให้เจ้าที่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

ขอเพิ่มเติม

อย่าลืมเช็คประวัติของบ้านให้ดีน่ะครับ จะได้เตรียมตัวและเตียมใจถูก

แต่ถ้าเข้าไปในบ้านครั้งแรก ตรงตามฝัน และมีความรู้สึกที่ดี ก็น่าจะเหมาะกับคุณน่ะครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รู้สึกดีเลยอ่ะครับ เพราะว่า ผมเดินเข้าไปได้ อย่างง่ายดาย ประตูที่คิดว่า ล๊อค มันก้อไม่ล๊อค ประตูรั่งข้างหน้าอ่ะครับ เดินเข้าไปไหว้ง่ายๆๆ ซะงั้นอ่ะ อิอิ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
บ้านอาจไม่ได้ร้างอย่างที่คุณว่า..เพราะนกพิราบคู่นั้นได้ซื้อเอาไว้แล้ว..นกทั้ง2ตัวเป็นสามีภรรยากัน..เค้าซื้อไว้เผื่อโดนไล่จากสนามหลวงจะได้ไปตั้งรกรากอยู่เชียงใหม่ซะเลย...แต่บังเอิญเพิ่งมาอยู่ใหม่ๆเลยยังไม่ได้ปัดกวาดเช็ดถู..บ้านก็เลยดูร้างไปนิดนึง...พอคุณเข้าไปนกพิราบคู่นั้นเลยจะบินเข้ามาถามว่า "เข้ามาในบ้านพวกชั้นทำไมจ๊ะ ?"...แหะๆ..ล้อเล่นครับ..ขำๆ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอนนี้ผมยังไม่ได้เลยรู้ป่าว อิอิ เข้ามาถามก้อดี ดิ จะได้บอกว่าทำไม อิอิ พูดจิง ^^

ออฟไลน์ SlanOon

• ตติยะ
  • ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง
    • อีเมล
นกพิราบอาจจะมีตาพิเศษมองเห็น"เขาแพะLAMIA"ที่ซ่อนอยู่ด้านหลังท่านAOFFYก็เป็นได้เลยบินมาชมบารมีใกล้ๆ

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
นกพิราบอาจจะมีตาพิเศษมองเห็น"เขาแพะLAMIA"ที่ซ่อนอยู่ด้านหลังท่านAOFFYก็เป็นได้เลยบินมาชมบารมีใกล้ๆ

น่านนนนนนนนนนนไง.........งานงอกครับท่าน
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้