ผู้เขียน หัวข้อ: แม่กูสอน...  (อ่าน 2611 ครั้ง)

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
แม่กูสอน...
« เมื่อ: 11 มี.ค. 2553, 10:49:31 »
เพื่อน ๆ บอกผมว่า
ทำไมมึงดูหน้าตาไม่ค่อยฉลาด แต่เรียนเก่งจังวะ
ผมบอกเพื่อนผมว่า
แม่กูสอน ให้ขยันแล้วก็ตั้งใจเรียน

เพื่อน ๆ ผมบอกว่า
ทำไมพอมึงมีตังค์ มึงชอบเอาไปทำบุญ แจกเด็ก เลี้ยงพระวะ
แม่กูสอน ให้รู้จักแบ่งปันคนอื่น ถึงเราจะมีตังค์น้อย แต่ก็มีคนอื่นที่เขาลำบากกว่าเรา

ทำไมมึงชอบเล่นกีฬา เล่นเป็นหลายอย่าง แล้วไม่เคยเห็นมึงป่วยนอนโรงพยาบาลเลยวะ
แม่กูสอน ให้กูออกกำลังกาย จะได้แข็งแรง ไม่เจ็บ ไม่ป่วยง่าย ๆ เพราะเรามีตังค์น้อย เจ็บป่วยจะลำบาก

ทำไมมึงอารมณ์ดี ไม่เครียด ไม่โกรธใครบ้างเลยหรือไงวะ
แม่กูสอน ให้เป็นคนอารมณ์ดี ทำให้คนที่อยู่ใกล้เรามีความสุข แล้วจะสบายใจกันทุกคน

ทำไมมึงพูดกับคนอื่น ดูสุภาพ อ่อนน้อม ทั้ง ๆ ที่เขาเป็นลุงแก่ ๆ เป็นเด็กเสริฟอาหาร
หรือแม้แต่ขอทานที่มึงให้เศษตังค์แล้วเขาอวยพรให้มึง ทำไมมึงต้องขอบคุณขอทานวะ
แม่กูสอน ให้พูดดี ๆ กับทุกคน ไม่ว่าเขาจะเป็นใคร เราพูดดี ๆ กับเขา เขาก็จะได้พูดดี ๆ กับเรา

ทำไมพี่ ๆ น้อง ๆ มึงตั้งหลายคน ทำไมรักใคร่กันดี ไม่เคยทะเลาะกันเลยวะ
แม่กูสอน ให้พี่น้องรักกันทุกคน เพราะหมากับแมวที่อยู่บ้านเดียวกัน มันยังรักกันได้
ทำไมพี่น้องกัน จะรักกันไม่ได้

ทำไมมึงถึงรักชาติ รักแผ่นดิน รักในหลวง มากมายนักวะ
ผมบอกเพื่อนว่า
แม่กูสอน ให้กูสำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน บุญคุณของพระมหากษัติรย์ ทุกพระองค์
แม่กูสอน ให้กูรู้จักคำว่า จงรักภักดี ตั้งแต่กูยังไม่รู้ความหมาย จนทุกวันนี้ กูรู้แล้วว่า
คำว่า จงรักภักดี นั้น ยิ่งใหญ่เพียงใด

ทำไมแม่มึงถึงสอนอะไรมึงมากมายจังเลยวะ ผมบอกเพื่อนว่า
ที่กูเป็นกูอยู่จนทุกวันนี้ ก็เพราะ ' แม่กูสอน '
แม่กูสอนอะไร กูทำตามแม่กูสอนทุกอย่าง
มีอย่างเดียวที่แม่กูไม่ได้สอน แต่กูทำ แล้วกูทำมาตั้งแต่เด็กแล้ว
แม่กูไม่ได้สอนให้รักแม่ แต่......กูรักแม่ว่ะ
ใครไม่รัก..................กูรัก

น้องเหวิดมาให้... ชอบค่ะ! cho.
www.khalong.com

cho presley       

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: แม่กูสอน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มี.ค. 2553, 10:56:44 »
มีอย่างเดียวที่แม่กูไม่ได้สอน แต่กูทำ แล้วกูทำมาตั้งแต่เด็กแล้ว
แม่กูไม่ได้สอนให้รักแม่ แต่......กูรักแม่ว่ะ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มี.ค. 2553, 11:05:45 »
ใครหนอรักเราเท่าชีวี ใครหนอปรานีไม่มีเสื่อมคลาย
ใครหนอรักเราใช่เพียงรูปกาย รักเขาไม่หน่ายไม่คิดทำลายใครหนอ
ใครหนอรักเราเท่าทรวงใน ใครหนอเอาใจปลอบเราเรื่อยมา
ใครหนอรักเราดังดวงแก้วตา รักเขากว้างกว่าพื้นพสุธานภากาศ
จะเอาโลกมาทำปากกา แล้วเอานภามาแทนกระดาษ
เอาน้ำหมดมหาสมุทรแทนหมึกวาด ประกาศพระคุณไม่พอ
ใครหนอรักเราเท่าชีวัน ใครหนอใครกันให้เราขี่คอ
ใครหนอชักชวนดูหนังสี่จอ รู้แล้วละก็อย่ามัวรั้งรอทดแทนบุญคุณ
จะเอาโลกมาทำปากกา แล้วเอานภามาแทนกระดาษ
เอาน้ำหมดมหาสมุทรแทนหมึกวาด ประกาศพระคุณไม่พอ
ใครหนอรักเราเท่าชีวัน ใครหนอใครกันให้เราขี่คอ
ใครหนอชักชวนดูหนังสี่จอ รู้แล้วละก็อย่ามัวรั้งรอทดแทนบุญคุณ

ขอบคุณพี่โชว์ ด้วยครับ ที่นำคำพูดดีๆจะเด็กดีๆ ที่มีแม่ที่ดีและประเสริฐคอยอบรมสั่งสอน มาให้เราๆได้นึกถึงความเป็นจริง ของความรักจากแม่ที่มีให้กับลูกๆทุกคน
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มี.ค. 2553, 11:17:53 »
เกลียดคำว่า กูแต่เมื่อรวมคำว่ารักแม่
มันตรงใจและซึ้งสุดๆไปเลย  03; 04; 03; พระคุณแม่ทูนหัวของลูก

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มี.ค. 2553, 07:40:32 »
ขอบคุณมากครับ โดนใจจริงๆ
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มี.ค. 2553, 07:52:36 »
แม่คือผู้ให้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 มี.ค. 2553, 08:14:07 »
พระ จริง  พระ แท้  ไม่ต้องไปหาไกล อยู่ที่บ้านเราและไกล้ตัวเราที่สุด คือ พ่อ แม่
คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ ag

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 มี.ค. 2553, 09:24:23 »
ขอบคุณ คุณโชว ครับ  :015: :015: :015: :053: :053: :053:
ขออนุญาต นำไปเผยแพร่ต่อเลยนะครับ

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 มี.ค. 2553, 10:43:01 »
ขอบคุณค่ะ.................
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 มี.ค. 2553, 11:43:50 »
ขอบคุณครับพี่ cho อ่านแล้วน้ำตาซึม
 ไม่ได้กลับบ้านหลายเดือนแล้วคิดถึงแม่จัง
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 มี.ค. 2553, 11:54:12 »
But a mightier  power and stronger 
  Man from his throne has hurled, 
  And the hand that rocks the cradle 
  Is the hand that rules the world. 
    ถึงชายได้กวัดแกว่งแผลงจากอาสน์
 ซึ่งอำนาจกำแหงแรงยิ่งกว่า
  อันมือไกวเปลไซร้แต่ไรมา
    คือหัตถาครองพิภพจบสากล 
บทประพันธ์ของวิลเลียม  โรส วอลเลซ เรื่อง – อะไรครองโลก?/พระราชธรรมนิเทศแปล

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 มี.ค. 2553, 12:31:24 »
      รักแม่มากมายครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ eakthai14

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 มี.ค. 2553, 03:13:22 »
 :077: :015:
ขยันให้ถูกที่ ทำดีให้ถูกทาง ทำบุญกันไว้บ้าง เสริมสร้างบารมี

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 มี.ค. 2553, 07:57:27 »
พระแม่นั้นยิ่งใหญ่ที่สุดครับ

เคยทำผิดต่อแม่ และคุณพ่อ ทุกวันนี้ผมเข้าใจแล้วครับ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 มี.ค. 2553, 08:28:30 »
อ่านแล้วซึ้งกินใจครับ 15; :070:อยากจะบอกว่ารัก แม่กับพ่อเสมอ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ~ ๑ จูดู๊ฟ ๑ ~

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 เม.ย. 2553, 03:47:30 »
เป็นบท ที่น่าฟังน่าอ่านมากครับ
ขอขอบคุณครับที่ให้ความคิดดีๆ
ขอบคุณครับ :053:

ออฟไลน์ wawwow

• ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 เม.ย. 2553, 04:04:55 »
ไม่มีใครรักเราได้มากเท่ากับแม่  เพราะฉะนั้นเราควรรักแม่ให้มากๆ  จริงไม่คะ

ปล.รักเธอที่ว่าแน่  ยังแพ้รักของแม่   :016: :015:

จงเชื่อและมีศรัทธาในสิ่งที่ทำ  จงคิดและทำในสิ่งที่ถูก